ผู้เขียน หัวข้อ: >> อยากทำท่อให้ออก 2 ท่อ ซ้ายขวาอ่ะครับ..<<  (อ่าน 10495 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
มันเป็นความชอบส่วนตัวอ่ะครับ....อยากได้ปลายท่อ 2 ข้างเหมือนรถใหม่ๆบ้าง...

แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าเป็นรถเดิมๆ เครื่องเดิมๆ เกียร์ออโต้ด้วยแล้ว ไม่ควรทำ เพราะว่ามันจะอืด....จริงเหรอครับ....

ถ้าเราไม่ไปยุ่งอะไรกับท่อทั้งเส้น (ตั้งแต่เครื่องจนถึงหม้อพักสุดท้าย) แต่แยกเฉพาะปลายให้มีสองข้าง...จะได้หรือไม่ครับ...

ผมอยากทำเพราะว่าชอบส่วนตัว แต่มีคนแนะนำให้ติดหลอก ผมไม่ชอบ มันดู fake ยังไงไม่รู้อ่ะ....

ปล.รถผมสามห่วง AE101 เครื่อง 4A-FE เกียร์ออโต้.....

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
Re: >> อยากทำท่อให้ออก 2 ท่อ ซ้ายขวาอ่ะครับ..<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:54:01 »
ติดหลอกไปเถอะครับ
ใครจะมาก้มดูรถเรา

อยากเนียนมากๆ ก้อเชื่อมท่อไปกับอีกฝั่งก้อได้ แต่ไม่ต้องเจาะให้ออกอีกข้างด้วย

กลัวว่าทำออกสองข้างแบบจริงๆ เรื่องจะยาว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: >> อยากทำท่อให้ออก 2 ท่อ ซ้ายขวาอ่ะครับ..<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:38:38 »
ติดหลอกไปแหละครับดีแล้ว แยกไม่ดีแรงหมดแล้วจะเซ็งเอานะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 15:01:51 »
ติดหลอกผมว่าเปลืองเงินเปล่าๆนะครับ
แล้วทำไมแคปติว่า แคมรี่V6 แอคคอร์ด ถึงทำกันหรือครับถ้ามันทำให้อืด และทำไมถึงอืดครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 15:06:35 »
ติดหลอกผมว่าเปลืองเงินเปล่าๆนะครับ
แล้วทำไมแคปติว่า แคมรี่V6 แอคคอร์ด ถึงทำกันหรือครับถ้ามันทำให้อืด และทำไมถึงอืดครับ

แคปติว่า อันนี้เขาออกแบบมาจากโรงงานโดยตรงครับ

แคมรี่V6กับแอกคอร์ดV6 เครื่องยนต์เป็น V6 จึงสามารถทำให้ออกเป็น2ท่อได้ครับ

อนึ่ง การติดท่อหลอก ถ้ารถไม่มีควันออกก็ไม่มีอะไร แต่ถ้ามีควันออกเขาจะดูออกนะครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 16:04:24 »
AE101 ชิมิ....ง่าย ๆ เลย เอาเครื่องเดิมออกแล้วยกเครื่อง 20V ใส่ซะ
จากนั้นก็ไปควานหาท่อทั้งเส้นตรงรุ่นของ fgkสำหรับ AE101+20V
จบ!!!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 16:49:02 »
จริงๆจะทำให้ไม่อืดก็ได้นะ เพราะท่อแยกสองเส้นนั้น เรามาแยกในช่วงหลังหม้อพักกลาง
ออกจากหม้อพักกลางมาเีดี่ยวและแยกคู่ตรงใต้ท้องยังได้ ใช้ขนาดท่อเท่าเดิม
แรงไม่หายไปหรอกครับ น้อยมาก

ผมอยากให้ลองก้มดูใต้กันชนว่ามีที่วางหม้อพักได้อีกใบเหลือเฟือไหม ถ้าทำได้ก็ดี
เพราะไม่อยากให้มีพักกลางใบเดียวแล้วยิงแป๊บออกมา มันจะดังเกินไปครับ

กันชนมีการเว้าเผื่อไว้พอดีหรือเปล่า ท่อสองข้างออกมาผมอยากให้เหมือนกันเหมือนส่องกระจก
ที่ผ่านมาผมเห็นคนทำหลอกแล้วไม่สวยเพราะตำแหน่งท่อมันสูงต่ำไม่เท่ากัน หรือกันชนไม่ได้เว้าเผื่อไว้
ในขณะที่อีกข้างเว้าเผื่อท่อ มันไม่เนียนครับ

ท่อออกสองท่อแล้ว อย่าลืมแต่งรถทั้งคันให้มีความดุ รับกันไปนะครับ ถ้ารถเดิมสนิท แต่ท่อออกสอง
มันจะดุแค่ท่อครับ นานทีให้ของขวัญรถคันรักเราที คงไม่เป็นไรเนาะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kawkrub

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 18:56:53 »
หมอพักใบสุดท้ายก็น่าจะมีผลต่อแรงม้าพอควรนะครับ    เคยเจอที่เค้าเอามาลองทดสอบแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้ออยู่   แรงม้่าก็ต่างกันในหลัก 10  กว่าแรงม้าอยู่ จำตัวเลขไม่ได้แล้ว( ในรถ vw golf )  คือรถเครื่องยนต์ที่ไม่มีพวกระบบอัดอากาศต่างๆ   ถ้าไอเสียมันออกคล่องเกินไปนะ  มันจะไม่มีแรงดูดไอดีเอาด้วยนะครับ   ซึ่งแรงดูดทางด้านไอดีนี้แหละครับ ที่ถ้าไม่พอก็จะทำให้เครื่องอืด

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัย   ;)     ถ้าจะทำ  หาข้อมูลเยอะๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 19:01:35 โดย kawkrub »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 20:21:18 »
ขอบคุณทุกท่านครับผม....

ผมคิดว่าผมทำแน่ๆ...ที่คิดไว้เหมือนที่พี่แพนบอกไว้อ่ะครับ.....

ไม่ยุ่งอะไรกับท่อทั้งเส้น ทำแค่ปลายหลังออกจากพักกลาง...

ตอนนี้เหลืออย่างเดียว.....เก็บตัง

ปล..รถมันก็ไม่ได้ใหม่อะไร...แต่มันเป็นรถคันแรกในชีวิต....รักโคตรๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 23:59:09 »
ขอบคุณทุกท่านครับผม....

ผมคิดว่าผมทำแน่ๆ...ที่คิดไว้เหมือนที่พี่แพนบอกไว้อ่ะครับ.....

ไม่ยุ่งอะไรกับท่อทั้งเส้น ทำแค่ปลายหลังออกจากพักกลาง...

ตอนนี้เหลืออย่างเดียว.....เก็บตัง

ปล..รถมันก็ไม่ได้ใหม่อะไร...แต่มันเป็นรถคันแรกในชีวิต....รักโคตรๆ

สงสัยครับ ถ้าหม้อมันพักไอเสีย มันก็คือการอั้นไอเสียไม่ให้ออกได้สะดวกใช่ไหมครับ แล้วรถจะแรงได้ไง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 03:11:43 »
หม้อพักไอเสีย มันมีทั้งแบบตรง และแบบไส้วนน่ะครับ
ผมไม่รู้ใครคิดคำศัพท์ว่า "หม้อพัก"เหมือนกัน มันทำให้ดูเหมือน ณ ที่ตรงนั้น ไอเสียกำลังสั่งม็อคค่าปั่นมานั่งดูดอยู่

ถ้าไอเสียอั้นเกินไป แน่นอนครับ เวลาลากรอบสูงๆมีผลต่อแรงม้าแน่ แต่ก็ตรงและโล่งไป
บางทีแรงขึ้นแค่หนึ่งสะดือมด แต่เสียงดัง ขับแล้วขี้หูร่วง ตำรวจมอง ก็ไม่คุ้ม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 15:16:44 »
หม้อพักไอเสีย มันมีทั้งแบบตรง และแบบไส้วนน่ะครับ
ผมไม่รู้ใครคิดคำศัพท์ว่า "หม้อพัก"เหมือนกัน มันทำให้ดูเหมือน ณ ที่ตรงนั้น ไอเสียกำลังสั่งม็อคค่าปั่นมานั่งดูดอยู่

ถ้าไอเสียอั้นเกินไป แน่นอนครับ เวลาลากรอบสูงๆมีผลต่อแรงม้าแน่ แต่ก็ตรงและโล่งไป
บางทีแรงขึ้นแค่หนึ่งสะดือมด แต่เสียงดัง ขับแล้วขี้หูร่วง ตำรวจมอง ก็ไม่คุ้ม

ตั้งแต่เปลี่ยนมาไม่กล้าลากเกิน 2500 รอบเท่าไหร่เลยครับ - -"
แต่ไอ้พวกที่แบบดังโคตรมหาโจรหนวกหูชาวบ้านก็ไม่รู้ทำไมพี่แกไม่จับเนอะ

edit: ผมว่าน่าจะใช้ศัพท์ที่ตรงหน้าที่มันหน่อยน่ะครับ แปลจากฝรั่งมังค่าก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 09:05:55 โดย Ruksadindan »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:55:46 »
จับสิครับ...ทำไมจะไม่จับ...ผิดจริงชัดแจ้งขนาดนั้น

คุณ..สน.โชคชัย  4 น่ะ เปลี่ยนท่อเค้าก็จับแล้วครับ ไม่รอให้วัดเสียงหรอกว่าดังหรือไม่ดัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:06:54 »
จับสิครับ...ทำไมจะไม่จับ...ผิดจริงชัดแจ้งขนาดนั้น

คุณ..สน.โชคชัย  4 น่ะ เปลี่ยนท่อเค้าก็จับแล้วครับ ไม่รอให้วัดเสียงหรอกว่าดังหรือไม่ดัง

แปลว่าช่วงชีวิตปกตินี้พวกมันคงอู้กันอยู่ครับ พี่แพนเคยโดนหรือครับ
แต่ว่าเดี๋ยวนี้ก็ใช้เส้นสุทธิสารครับ พี่เค้าก็ตั้งใจทำงานกันดีนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:18:17 »
ไม่เคยไม่พูดหรอกครับ
ผมบอกให้วัดเสียง เขาบอกว่า ผมไม่ได้จับคุณข้อหาท่อเสียงดัง
ผมจับคุณข้อหาดัดแปลงท่อ

ไม่ต้องถามนะครับว่าผมอธิบายหรือเปล่าว่าพวกเจ้านายคุณน่ะแหละที่บอกว่า
เปลี่ยนท่อได้ ถ้าเสียงไม่เกินกฏหมายกำหนด คุณคิดว่าพวกเขาสนไหมล่ะครับ สองพันบาทจ้ะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 14:39:25 »
ไม่เคยไม่พูดหรอกครับ
ผมบอกให้วัดเสียง เขาบอกว่า ผมไม่ได้จับคุณข้อหาท่อเสียงดัง
ผมจับคุณข้อหาดัดแปลงท่อ

ไม่ต้องถามนะครับว่าผมอธิบายหรือเปล่าว่าพวกเจ้านายคุณน่ะแหละที่บอกว่า
เปลี่ยนท่อได้ ถ้าเสียงไม่เกินกฏหมายกำหนด คุณคิดว่าพวกเขาสนไหมล่ะครับ สองพันบาทจ้ะ

Stupid POLICE!!
เจอที่ไหนอย่างไรอ่ะครับรบกวนเล่าคร้าวๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 19:08:10 »
ผมก็ทำมานะครับ หลังจากพักกลางมาทำแยกออก 2ฝั่ง หม้อพัก 2 ใบทรง FGK เงียบกว่าเดิม(หม้อเดิมก็6ปีแล้ว) ไม่อืดคับ รอบกลางขึ้นไปวิ่งดีขึ้นด้วยครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:14:11 »
ผมก็ทำมานะครับ หลังจากพักกลางมาทำแยกออก 2ฝั่ง หม้อพัก 2 ใบทรง FGK เงียบกว่าเดิม(หม้อเดิมก็6ปีแล้ว) ไม่อืดคับ รอบกลางขึ้นไปวิ่งดีขึ้นด้วยครับ ;)

ไม่ทราบว่ารถอะไรครับผม...ถ้ารุ่นเดียวกันทำแล้วไม่อืด ก็จะไปทำละ อิอิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 20:29:13 »

เจอที่ไหนอย่างไรอ่ะครับรบกวนเล่าคร้าวๆหน่อยครับ

ก็เจอที่แถวๆ 71 แหละครับ วันนั้นผมขับรถเพื่อนไป Civic ES ของที่แต่งสาบานได้ว่ามีแค่ล้อ Rota
กับท่อปลาย Apex SuperMegaphone เท่านั้น เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ รถมีหม้อพักสองใบ เสียงไม่ได้ดังกว่า
Golf GTi เลย

พอถึงด่าน เอ้า ซวย วันนั้นมีแข่งจับเช็ง ตำรวจเลยตั้งด่าน ไอ้เราก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอกว่ะ
รถเปลี่ยนล้อ ไม่ได้โหลด ท่อเปลี่ยน แต่ไม่ได้ดัง เค้าไม่ทำอะไรเราหรอก ปรากฏโดนซะ
ข้อหาดัดแปลงสภาพรถยนต์โดยเปลี่ยนหม้อพัก!

ไม่ต้องถามผมคนเดียวก็ได้ครับ ถ้าใครขับรถผ่านแถวนั้นดึกๆประจำแล้วขับรถแต่งก็น่าจะรู้ดี

ตั้งแต่นั้นมา วิ่งเส้นนี้เมื่อไหร่ เอา Tiida ไปตลอด ดูซิจะจับข้อหาอะไรอีก

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 21:02:25 »

ก็เจอที่แถวๆ 71 แหละครับ วันนั้นผมขับรถเพื่อนไป Civic ES ของที่แต่งสาบานได้ว่ามีแค่ล้อ Rota
กับท่อปลาย Apex SuperMegaphone เท่านั้น เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ รถมีหม้อพักสองใบ เสียงไม่ได้ดังกว่า
Golf GTi เลย

พอถึงด่าน เอ้า ซวย วันนั้นมีแข่งจับเช็ง ตำรวจเลยตั้งด่าน ไอ้เราก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอกว่ะ
รถเปลี่ยนล้อ ไม่ได้โหลด ท่อเปลี่ยน แต่ไม่ได้ดัง เค้าไม่ทำอะไรเราหรอก ปรากฏโดนซะ
ข้อหาดัดแปลงสภาพรถยนต์โดยเปลี่ยนหม้อพัก!

ไม่ต้องถามผมคนเดียวก็ได้ครับ ถ้าใครขับรถผ่านแถวนั้นดึกๆประจำแล้วขับรถแต่งก็น่าจะรู้ดี

ตั้งแต่นั้นมา วิ่งเส้นนี้เมื่อไหร่ เอา Tiida ไปตลอด ดูซิจะจับข้อหาอะไรอีก

ขอบคุณที่แชร์กันครับ และเสียใจด้วย
ระวังมันจับทีด้าข้อหาไฟซีน่อนนะครับ
ในเว็บนี้ก็เคยมีคนบอกว่าไฟโรงงานโดนเรียก