ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์ ทางร่วมทางแยก ทำไมเห็นแก่ตัว?  (อ่าน 4070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
กระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นเพื่อสอบถาม ความคิดเห็นของเพื่อนๆ เพื่อให้เห็นมุมมองที่แตกต่าง

หากกระทู้นี้ ได้ล่วงเกินท่านใดที่ใช้มอเตอร์ไซค์ ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ เป็นเพียงมุมมองของผู้ใช้รถ เพียงคนหนึ่งครับ

เรื่องราว คือ เวลาผมขับรถยนต์ ถึงทางแยก โดยเฉพาะจุดที่ไม่มีสัญญาณไฟ และการจราจรคับคั่ง เช่น ถนนรอง ซอย ฯลฯ มักพบว่า มอเตอร์ไซค์มัก 'เบียด' และ 'แทรก' ในหลายจังหวะที่ไม่ควร เช่น รถกำลังจะเลี้ยว ต้องตีวง ก็แทรกเข้ามาให้งานยากขึ้น หรือ เวลารถยนต์กำลังสลับกัน เพื่อเข้าสู่ทางร่วม ก็มักจะมีมอเตอร์ไซค์ โผล่มาแทรกเข้า โดยไม่รอจังหวะ คล้ายรีบร้อน.. อารมณ์ว่า ขอตรูนิดนึงนะ รถฉันคันนิดเดียว

ผมพยายามเฉยๆ ถือคติใจร่มๆ  ด้วยแบ่งปันกันใช้ถนน

แต่! บางครั้ง ก็อดคิดไม่ได้ ว่า ประชากรมอเตอร์ไซค์จำนวนไม่น้อยเลย ที่เห็นแก่ตัว /หรือ เพียงเพราะเขาดูวง/มุมเลี้ยวรถยนต์ ไม่ออก... ข้อหลังนี้ เป็นคุณแฟนผม ที่เสนอมา เพราะเธอขี่แต่มอเตอร์ไซค์มาก่อน แล้วจึงมาขับรถยนต์

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2017, 23:48:55 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ akewizard

Re: มอเตอร์ไซค์ ทางร่วมทางแยก ทำไมเห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 00:06:05 »
รถมอเตอร์ไซด์เป็นรถที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่าย เพราะงั้นเราจะเจอคนทุกประเภทครับ
ทั้งปาด เบียด แทรก ตะโกนด่า ฝ่าไฟแดง ทำท่าจะชนคนเวลาข้ามทางม้าลาย เลี้ยวแทรกวงใน สาระพัด
ที่ขับดีๆก็มีมากครับแต่เราไม่ค่อยพูดถึงกันหรอก เพราะมันไม่มีอะไรมาให้พูด พูดแล้วไม่มันส์.......

เนื่องจากเวปนี้เน้นเรื่องรถยนต์ 4 ล้อเป็นหลัก ส่วนใหญ่มันจะเป็นมุมมองของคนใช้รถแค่อย่างเดียว
ถ้าไปลองอ่านหรือดู Social อื่นๆที่มีคนขับมอเตอร์ไซด์กับคนขับรถบรรทุกอยู่รวมด้วย
แล้วคุณจะพบว่า...รถยนต์ 4 ล้อก็ทำตัวแสบใช่ย่อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: มอเตอร์ไซค์ ทางร่วมทางแยก ทำไมเห็นแก่ตัว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 00:37:40 »
ทุกวันนี้ ถ้าไม่เดือดร้อนเร่งด่วน หรือคอขาดบาดตายจริงๆ ผมไม่ขึ้นมอไซด์เด็ดขาด ทั้งรับจ้างหรือคนรู้จักขี่ก็ตาม เพราะกลัวจะเกิดอุบัติเหตุหนักๆ ที่อาจจะถึงชีวิต

ส่วนเรื่องที่พฤติกรรมการขี่ที่ไม่ดี ผมก็ได้แต่ทำใจเหมือนกันครับ เจอแต่ละทีบางทีก็โมโหนะ แบบเราเลี้ยวออกมาครึ่งคัน ก็ยังจะแซง ก็ยังจะปาด พอไปไม่ได้ ก็ต้องจอดขวางบ้าง จอดแบบเกะกะทำให้เราเลี้ยวลำบากบ้าง  บางทีเราจะเลี้ยวซ้าย เราเปิดไฟซ้ายมาแล้ว ก็ยังจะมุด จะแซงซ้ายอีก บีบแตรและไม่คิดจะเบรคกันเลย ถ้าเกิดว่าชน ก็เป็นเรื่องให้ปวดหัวอีก เวลาขับรถนี่ภาวนาให้มันไปไกลๆรถเราเลย ไม่อยากเจออุบัติเหตุ >:(

แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนที่ขี่มอไซต์นั้นจะขับแย่นะครับ กลายๆคนก็ขี่กันอย่างสุภาพเรียบร้อย ตามกฎจราจร ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีงามมาก อันนี้ต้องชมเชยครับ :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 01:29:12 »
ไม่ว่าเหมารวมนะครับ เฉพาะที่แย่ๆ ผมว่าเกินเยียวยาแล้ว
ตั้งแต่วิ่งทางเท้า ย้อนศร จนถึงลักษณะการขับขี่ประมาทหวาดเสียว

เมื่อวานคุณแม่ผมก็เพิ่งเจอมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า เลี้ยวหลบแม็กเบียดขอบทางไปเรียบร้อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 01:47:10 »
ทำแบบผมก็ได้ครับ ท่องไว้ในใจ เขาน่าจะเบรคยาก พุ่งเป็นอย่างเดียว ให้เขาไปก่อนละกัน

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 02:22:00 »
คงจะแก้ไขยากคับ ประเทศนี้ ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นมันมาจากการไม่ปลูกฝังวินัย ทำให้คนคิดถึงแต่ตัวเองไม่คิดถึงผู้อื่น ไม่ว่าเรื่องแก่งแย่ง มารยาท ความไม่ซื่อสัตย์ การทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ฯลฯ เห็นเป็นประจำ เห็นทุกวัน คนเหล่านี้คิดว่า การชิงความได้เปรียบ คือเรื่องปรกติ ต้องทำพยายามหาทางทำให้ได้ในสิ่งที่ีตัวเองต้องการ ต้องเหนือกว่าคนอื่นที่ทำอะไรถูกต้องตามระเบียบกฏเกณฑ์

หลายๆอย่างในประเทศเรามันก็เป็นแบบนี้ อย่างบ้านผมอยู่ในซอยที่พลุกพล่าน ผมถอยรถออกจากบ้าน เกือบชนมอเตอร์ไซค์ขี่ย้อนศรมาอย่างเร็ว  ยังมองหน้าเชิงว่าผมถอยไม่มองเกือบชนเค้าอีก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 06:12:04 »
เจอบ่อยครับ

แบบว่าพุ่งเข้าออกซอยย่อยไม่ดูรถทางหลักเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 07:09:53 »
วินัยเป็นสิ่งที่ต้องปลูกฝัง ประเทศเราขาดสิ่งนี้จริงๆครับ

ความรู้สึกที่เกิดขึ้นตอนเราขับรถ กับ คนอื่นที่ขับมอเตอร์ไซค์ ก็ไม่ต่างกันแต่...เหมือนกันตรงส่วนใหญ่จะคิดถึงแต่เหตุผลของตัวเอง ซึ่งทำให้การไม่เคารพกฏ กติกา เกิดตามมา

มอไซอ้างถ้าขับตามกฏ กลับรถไกลเลยย้อนศร อ้างไฟแดงนาน มันร้อนเลยต้องฝ่า คนขับรถมีแอร์ไม่เข้าใจหรอก ฯลฯ

อีกเหตุผลคลาสสิค คือ อ้าวคันหน้าทำ ไม่เห็นจับ

รถยนต์อีกไม่น้อย ก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน

ทุกวันนี้ สิ่งที่ผมทำคือ อย่าให้ความโกรธครอบงำขณะขับรถ ให้มากและดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ อย่าคิดเคียดแค้นจนทำอะไรโง่ๆบนถนน ที่เหลือก็คงจะบังคับหรือเปลี่ยนใคร เรื่องใดไม่ได้นอกจากเริ่มที่ตัวเราเองก่อน และอดทนให้ได้มากที่สุด เวลาถูกละเมิด และกลับกันก้อพยายามอย่าละเมิดผู้อื่นเช่นกัน

คงทำได้เท่านี้กับถนนบ้านเราแหละครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 07:58:17 »
เจอทุกวันจนชินไปแล้ว มันเกินที่จะแก้ไขแล้ว อยู่ที่คนขี่ล้วนๆ
ต้องระมัดระวังตัวเองดีที่สุด จะเลี้ยวซ้ายหรือขวา ต้องมองกระจกข้างประจำ ในซอย ทางแยกย่อยหรือหลัก ทางตรง ปล่อยให้มอเตอร์ไซค์ไปก่อน ดีกว่าไปเบียดแล้วเกิดอุบัติเหตุ
อย่างว่าแต่ มอเตอร์ไซค์เลย รถยนต์ก็เหมือนกัน ผู้ขับหน้าใหม่ ห้าวเหลือเกิน อยากออกก็ออก อยากเข้าก็เข้า ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:50:35 »
ผมกลัวที่สุดก็มอไซค์นี่แหละครับ ยิ่งเวลาเลี้ยว เจอทางแยก ทางร่วม จะออกซ้าย ต้องมองให้เยอะ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:23:59 »
รถมอเตอร์ไซด์เป็นรถที่ทุกคนเข้าถึงได้ง่าย เพราะงั้นเราจะเจอคนทุกประเภทครับ
ทั้งปาด เบียด แทรก ตะโกนด่า ฝ่าไฟแดง ทำท่าจะชนคนเวลาข้ามทางม้าลาย เลี้ยวแทรกวงใน สาระพัด
ที่ขับดีๆก็มีมากครับแต่เราไม่ค่อยพูดถึงกันหรอก เพราะมันไม่มีอะไรมาให้พูด พูดแล้วไม่มันส์.......

เนื่องจากเวปนี้เน้นเรื่องรถยนต์ 4 ล้อเป็นหลัก ส่วนใหญ่มันจะเป็นมุมมองของคนใช้รถแค่อย่างเดียว
ถ้าไปลองอ่านหรือดู Social อื่นๆที่มีคนขับมอเตอร์ไซด์กับคนขับรถบรรทุกอยู่รวมด้วย
แล้วคุณจะพบว่า...รถยนต์ 4 ล้อก็ทำตัวแสบใช่ย่อยเหมือนกัน

ตามนั้น

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:34:07 »
สมัยก่อนเพื่อนผมไม่มีรถ มานั่งรถผมเวลาผมด่ามอไชค์เพื่อนจะเถียงแทนว่าไปด่าเค้าทำไม ๆๆๆๆๆๆ ตอนนี้มีรถแล้วเจอเฉี่ยวด้านข้างกับเอากระจกข้างไปกินโดยมอไชค์เพื่อนผมเปลี่ยนไปเลย5555555

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 10:11:59 »
วิ่งสวนเลนจนเป็นเรื่องปกติ เบื่อมากๆ  :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 10:19:18 »
วันนี้ผมเจอป้ามหาภัย ที่สามแยกแล้วไม่มีเกาะกลางผมเลี้ยวขวามาแล้วกำลังตรงป้าขี่สวนล้ำเลนมาเลย ผมก็บีบแตรสิรถก็เล็กขี่ยั้งกะเป้น Suv ป้าตะโกนมาเลยครับ อยากจะตะโกนสวนกลับไปเลย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 12:56:02 »
เบียดและแทรกไม่เป็นไร เรารอได้ เราปล่อยเขาไป แต่เกลียดพวกสวนเลน จะชนมันตายซักวันนึง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 13:05:24 »
ผมก็ใช้ มอไซค์ WAVE125 PCX150 แต่ผมไม่เคยทำให้ใครเดือดร้อน ผมไปของผม ไม่ตัดหน้าหรือแทรกเบียดใคร มีแต่ผมโดนรถใหญ่กระทำ ตรงข้ามผมก็ขับรถใหญ่ไม่เอาเปรียบรถเล็ก มอไซค์เป็นรถที่ คล่องตัว ไปใวมาใว ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ปล่อยๆเขาไปๆก่อน ไม่ถึงวินาที ก็พ้นคุณแล้ว ไม่อยู่ให้เห็นหน้าหรอก  เขาไปใวกว่ารถใหญ่อยู่แล้ว ถ้ากลัวอันตรายจะเกิต จะเตือน อย่าใช้การกระแทกแตรบีบใส่เด็ดขาด มันคือการหาเรื่อง!!  ไม่งั้นได้มีเรื่องยาว อาจจบไม่สวยนะ จะเตือนใว้ คนขี่มอไซค์นักเลกเยอะ พูดตรงๆ ถ้าเจอคนไม่หาเรื่องแล้วไป ไปเจอแกงค์ก๊วนวัยรุ่นแว้นๆ แกงค์วินบางพื้นที่  แก๊งค์หมวกกันน๊อกชุดดำ แก๊งค์บิ๊กไบค์บางแก๊งค์ ย้ำนะครับ บางแกงค์ ไบค์เกอร์ดีๆก็เยอะ อย่าทำ ได้กินลูกปืนอีกนะครับ ถ้าจะเตือน "บี๊บเดียว พอ อย่ากระแทกแตร กดแซ่" เพราะมันคือการหาเรื่อง เพราะโลกไม่สวยกันทุกคน การขี่มอไซค์แล้วตามท้ายรถใหญ่นานๆ มันเสียหลายๆ อย่าง ฝุ่น ควัน หรือเวลารถใหญ่เบรก เราก็ก็ต้องเบรกตาม พวกรถใหญ่บางทีตามๆ หรือ วิ่งขนานตีคู่กันไป นึกอยากจะเลี้ยวตัด เบียดมาดื้อๆ ก็มี ไม่เปิดไฟเลี้ยวหรือมองกระจกกันเลยถ้าตามหลังตลอดมีรถหลุดมาชนเราแล้วเราไปอัดคันหน้า มีแต่พิการกับตาย คนอยุ่ข้างหลังลำบากอีก ไม่ใช้ก็ไม่ได้ เพราะ มอไซค์ทำเวลาไปทำงานดีกว่ารถยนต์ รถยนต์เอาใว้พาครอบครัวไปต่างจังหวัดอย่างเดียว เพราะฉนั้น ต้องหาทางเอาตัวเองให้พ้นวิกฤษให้ใวที่สุด ****** ดูจาก สำเนียง ท่าน จขกท. คงไม่เคยขี่ มอไซค์ นะสิครับ ถึงไม่รู้ นั่งแต่รถเก๋ง แอร์เย็นๆ ลองหามอไซคืขี่ไปทำงานดุสักวันดูก็ได้ครับ มันจะตรงอย่างอย่างที่ผมบอกไหม ใจเขา ใจเรา นะครับ เจ้านาย ถนนแบ่งๆ กัน ไป คนเรา 100 พ่อ 1000 แม่ จะให้ถูกใช่ทุกคนก้ใช่ เหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 17:10:47 โดย locomotive »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 13:14:18 »
รถผม 2 คัน มอไซค์ฝากแผลไว้ทั้ง 2 คันเลย แล้วแ-่งก็บิดหนีไป เหตุเกิดตอนรถติด ผมจอดอยู่นิ่งๆ เลย

คันแรก วิ่งแทรกมาระหว่างเลน ป้ายทะเบียนมาครูดแก้มรถ

คันที่ 2 วิ่งแทรกแลนมา ชนกับมอไซค์อีกคันนึงที่มุดออกมาจากอีกฝั่งนึง กระแทกประตูรถผมบุบ ครูดเป็นรอยยาวเลยครับ

ในแต่ละวันก็ต้องคอยระวังมอไซค์มากเป็นพิเศษ อย่างที่หลายคนเจอ เราเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าซอย เปิดล่วงหน้า มันก็ต้องแซงซ้ายให้ได้ แทนที่แซงขวา
เข้ามาวิ่งในช่องทางเฉพาะรถยนต์ ก็มีจำนวนมากขึ้นทุกวันครับ
ตำรวจก็ชอบปล่อยให้เป็นดินพอกหางหมู ไม่จับกุมตั้งแต่แรก อีกหน่อยก็จะเหมือนปัญหา มอไซค์ขึ้นสะพาน ลงอุโมงค์วิ่งบนทางเท้านั่นแหละ ปล่อยมานานจนแก้ไม่ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 13:39:15 »
บ่อยครั้งที่ผมขี่มอไซค์ไปทำธุระ
และการขี่ของผมจะขี่เหมือนขับรถเก๋ง

ผลคือ โดนมอไซค์ด้วยกันบีบแตรบ้าง ด่าบ้าง

ท้อแท้กับพวกขี่มอไซค์เป็นยายพาหนะหลักกันเลยทีเดียว

และก็ไม่แปลกใจที่เวลาพวกเค้าประสบอุบัติเหตุ
และสุดท้าย... สะใจที่สุดท้าย พวกเค้าเกี่ยวกันเอง(แต่เฉพาะพวกที่ขี่แบบสะเพร่านะครับ)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 13:58:38 »
.
.
เอาเท่าที่ผมเจอมานะครับ รวมถึงผมก้ใช้มอไซค์สลับกับรถด้วย
คือคนขี่มอไซค์ส่วนใหญ่จะไม่เผื่อเวลาครับ ไม่เหมือนเราที่ขับรถ
เราจะเผื่อเวลากันค่อนข้างเยอะ เผื่อรถติด เผื่อโน่นนี่นั่น

แต่ที่ผมเจอคือคนขี่มอไซค์จะไม่เผื่อเวลาตรงนี้เลย เพราะฉะนั้นทุกคนจะดูรีบหมดครับ
เพราะเค้าไม่เคยคิดว่ารถเค้าจะต้องมาติดไฟแดง หรือมาชลอให้ใคร
เราจึงได้เห็นมอไซค์ฝ่าไฟแดงเป็นเรื่องปกติ เราจึงได้เห็นมอไซค์แทรกไปมาตามช่องต่างๆ
แบบเห็นแก่ตัว เพราะทุกคนรีบหมดครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 14:17:00 »
ไม่ได้ใช้มอเตอร์ไซต์ใช้แต่จักรยาน  จะตอบด้านมุมมองทัศนวิสัยในการขับขี่ละกันครับ

คือมุมมองของรถยนต์จะกว้างกว่า เยอะมาก  ทั้งด้านซ้าย  ขวา หน้า หลัง 

เวลารถใหญ่คิดจะผ่านแยกต้องคิดเยอะมาก  เพราะต้องระวังทุกทาง  เวลาในการผ่านก็ใช้เยอะกว่า  ระยะที่ต้องเผื่อซ้าย  ขวา ก็เยอะกว่า 

แต่ทัศนวิสัยของมอเตอร์ไซต์มองแค่ ไปได้/รึไม่ได้  ไม่ต้องประเมินเยอะ แถมผ่อนอออกตัวได้เร็วมากกว่านะครับ  เพราะรถมันสั้นยาวก็ไม่เกิน 2 เมตร  บิดพรืดผ่านแยกทั้งคัน พ้นจุดคับคัน  ระยะซ้ายขวาหน้าหลังไม่คนขับไม่โดนก็คือพ้น 

เพราะฉะนั้นมันก็เลยเป็นทัศนวิสัยที่ต่างกันโดยอัตโนมัติ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 14:41:37 »
ผมก็เป็นท่านนึงที่ใช้ จักรยานยนต์ ในการไปทำงาน

ผมว่าหลายท่านคงเข้าใจระหว่าง "ขับได้" กับ "ขับเป็น" นะครับ

ประชากรจักรยานยนต์ส่วนใหญ่ "ขับได้" แต่อ้างตัวเองว่า "ขับเป็น" ดังนั้นสิ่งที่เจ้าของกระทู้กล่าวมาก็ถูกต้องครับ

ผมจะขับ เน้นแบบว่า ขับแล้วถ้าเกิด อุบัติเหตุ เราต้องเป็นฝ่ายถูก...

ผมคงไม่ขับแบบที่เจ้าของกระทู้กล่าวแน่ๆ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 17:25:02 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของเพื่อนๆ นะครับ

ผมเอง ถือคติ ใจร่มๆ แบ่งปันกัน ถ้าอะไรไม่หนักหนานัก ก็ปล่อยๆไป

เมื่อคืนนี้ จำเป็นต้องวิ่งผ่านเขตประชาอุทิศ รถเยอะมาก และมักเจอมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า เมื่อเจอหลายๆครั้งเข้า ติดๆกัน จึงมาระบายให้เพื่อนๆฟัง และขอความคิดเห็น

ขอบคุณครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 17:30:21 »
บ่อยครั้งที่ผมขี่มอไซค์ไปทำธุระ
และการขี่ของผมจะขี่เหมือนขับรถเก๋ง

ผลคือ โดนมอไซค์ด้วยกันบีบแตรบ้าง ด่าบ้าง

ท้อแท้กับพวกขี่มอไซค์เป็นยายพาหนะหลักกันเลยทีเดียว

และก็ไม่แปลกใจที่เวลาพวกเค้าประสบอุบัติเหตุ
และสุดท้าย... สะใจที่สุดท้าย พวกเค้าเกี่ยวกันเอง(แต่เฉพาะพวกที่ขี่แบบสะเพร่านะครับ)

ชื่นชมกับวิธีขับมอเตอร์ไซค์ ของคุณ kiwiwi ครับ

ขับได้ และ ขับเป็น เป็นสองสิ่งที่ดูคล้าย แต่จริงๆแล้ว ไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 17:36:00 »
ชอบข้อคิด 3 บรรทัด รองสุดท้าย ของคุณ dht _tubes ครับ

วินัยเป็นสิ่งที่ต้องปลูกฝัง ประเทศเราขาดสิ่งนี้จริงๆครับ

ความรู้สึกที่เกิดขึ้นตอนเราขับรถ กับ คนอื่นที่ขับมอเตอร์ไซค์ ก็ไม่ต่างกันแต่...เหมือนกันตรงส่วนใหญ่จะคิดถึงแต่เหตุผลของตัวเอง ซึ่งทำให้การไม่เคารพกฏ กติกา เกิดตามมา

มอไซอ้างถ้าขับตามกฏ กลับรถไกลเลยย้อนศร อ้างไฟแดงนาน มันร้อนเลยต้องฝ่า คนขับรถมีแอร์ไม่เข้าใจหรอก ฯลฯ

อีกเหตุผลคลาสสิค คือ อ้าวคันหน้าทำ ไม่เห็นจับ

รถยนต์อีกไม่น้อย ก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน

ทุกวันนี้ สิ่งที่ผมทำคือ อย่าให้ความโกรธครอบงำขณะขับรถ ให้มากและดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ อย่าคิดเคียดแค้นจนทำอะไรโง่ๆบนถนน ที่เหลือก็คงจะบังคับหรือเปลี่ยนใคร เรื่องใดไม่ได้นอกจากเริ่มที่ตัวเราเองก่อน และอดทนให้ได้มากที่สุด เวลาถูกละเมิด และกลับกันก้อพยายามอย่าละเมิดผู้อื่นเช่นกัน

คงทำได้เท่านี้กับถนนบ้านเราแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 18:05:03 »
ทุกวันนี้ผมเห็นมอเตอร์ไซด์ผ่าไฟแดงทุกวัน แยกเล็ก แยกใหญ่ มีสัญญาณไฟหรือไม่ก็ตาม ผ่าหมด

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 23:02:09 »
เจอทุกวัน เรากำลังเร่งจะเลี้ยว ตัดหน้าเราสะงั้น เบรคแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 23:24:49 »
ผมคิดว่ามอไซค์  ทั้งร้อน ทั้งเจอมลภาวะ  ทำให้ต้องรีบไปให้ถึงเร็ว ๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 10:49:36 »
ที่เมืองไทยเราติดอันดับท๊อปอุบัติเหตุและความสูญเสีย มันเป็นเพราะมอไซซะเยอะเลยครับ

แต่ผมไม่ค่อยสนใจหรอกครับ เพราะหลบง่าย แต่จะระวังยากหน่อย

แต่ที่ติดใจจริง ๆ คือ

มอไซค์วิ่งขวาสุด

แล้วก็มีมอไซวิ่งสวนเลน

มอไซที่ชิดซ้ายปกติก็ต้องหลบพวกที่สวนเลน มียิ้มทักทายกันด้วย

แล้วรถใหญ่จะหลบไปทางไหนล่ะครับ  :-\

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 11:34:57 »
เอาที่ผมรู้สึกนะครับ ยิ่งมอเตอร์ไซด์เก่าๆ ยิ่งเห็นแก่ตัว ยิ่งเอาตัวเองเป็นหลัก ไม่สนใจคนอื่นครับ ทำทุกอย่างที่ตัวเองได้เปรียบได้ผลประโยชน์

ผมว่ายิ่งเค้าคิดแบบนั้น ยิ่งแย่ ยิ่งจนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 01:13:54 »
ประจำ เวลาเค้าจอดให้เลนโทไปก็จะไปจะแทรก เบรกไม่มี ไม่ดูห่าอะไรเลย