ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้ฮอนด้าต้องใช้น้ำมันของฮอนด้าเท่านั้น?  (อ่าน 37702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
ไปรู้มาจากที่เขารับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ เขาบอกว่าฮอนด้าเกียร์ออโต้ต้องใช้น้ำมันของฮอนด้าเองเท่านั้น
จริงรึเปล่าครับ ถ้าจริงแล้วทำไมถึงเป็นแบบนั้น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kez

ของ honda ก็ไม่ได้แพง  ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ยี่ห้ออื่น

แต่ใช้ยี่ห้ออื่นแทนกันได้ ถ้า spec ตรง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าไม่ชัวร์ก็ซื้อที่ศูนย์บริการดีกว่าครับ รถผมไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่อู่นอกเปลี่ยนเกียร์กระตุก พอไปเปลี่ยนที่ศูนย์ใหม่ อาการหายไปเลย

ถามผู้รู้ครับ กระปุกใส่น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ให้กลับมา เขียนว่า ATF คือเกรดหรือเปล่า ?
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ kez

atf = auto transmission fluid

ออฟไลน์ rotaryman

สมัยผมเด็กจำได้เลยว่ะศูนย์ฮอนด้าใช้น้ำมันเครื่อง apollo ตีตราคู่กับ Honda บนกระป๋อง พอตอนนี้กลายเป็นตีตรา Honda อย่างเดียวไม่รู้ข้างในยังเป็น apollo อยู่รึป่าวครับ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ดูตรงเกรดเทียบครับ อย่าง Aisin ก็มีเกรดเทียบที่ใช้ได้กับหลายเกรดครับ เอาให้ชัวร์จดเบอร์นํ้ามันแล้วไปเทียบที่ร้านอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ AkE

ใช่ครับ ต้องใช้ของ honda เท่านั้น ขนาดแต่งซิ่งยังใช้น้ำมันเกียร์ ตามยี่ห้อก้ไม่เป็นไรนะคับ ส่วนจะเสี่ยงใส่ยี่ห้ออื่นก้ได้ครับ ผมว่าไม่พังหรอกแต่ถ้าพังเค้าไม่รับประกันให้แน่คับ

ออฟไลน์ Tan Int

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
เพราะเคยได้ยินมา ถ้าไปเติมของอย่างอื่นบางทีก็เกียร์กระตุกมั่ง หนักๆเกียร์พังก็มี ก็เลยสงสัย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซื้อของ0ไปเถอะครับ ไม่ได้แพงอะไร

ออฟไลน์ FyGI

เกียร์เป็นส่วนที่ค่อนข้าง sensitive ถ้าเป็นไปได้ ใช้ของยี่ห้อนั้นๆ เถอะครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
ตามหลักการแล้ว ใช้ ATF ของอะไรก็ได้ที่มีในท้องตลาด Mobil, Castrol, Vavoline, Shell, PTT อะไรก็ได้

ไม่งั้นแบรนด์พวกนี้จะทำมาขายใครครับ ในเมื่อผู้ผลิตรถยนต์ทุกค่ายต่างบอกว่าให้ใช้น้ำมันเกียร์ของตัวเอง

รถผม น้ำมันเกียร์ก็ระบุว่าให้ใช้........"เท่านั้น" แต่ผมจับเปลี่ยน Mobil multipurpose ATF ขวดละ 200 บาท สบายใจ ราคาถูก ได้ Dexron IIIH ด้วย

ไม่เคยมีปัญหาครับ ATF ผสมหลายยี่ห้อก็ไม่มีปัญหา เพราะผมลองมาหลายตัวแล้วครับ

ปัญหาคือ ผู้หลิตรถยนต์ต่างไม่ยอมเปิดเผยสเปกน้ำมันของตัวเอง อย่างเช่น T-IV กับ ATF-WS ของโตต้า ว่ามันต่างกันอย่างไร เพราะถ้าเปิดเผยสเปกมาหมด จะทำให้ลูกค้าหนีไปซื้อของข้างนอกได้ง่ายเพียงเพราะเทียบสเปกที่ใกล้เคียงกัน และอาจจะยังดีกว่าด้วยซ้ำครับ การที่ค่ายรถไม่เปิดเผยสเปกเป็นเพราะสาเหตุทางการตลาดที่ต้องการให้คนมาใช้น้ำมันเกียร์ของตัวเองโดยที่ไม่กล้าลองของเจ้าอื่นๆเท่านั้น

ออฟไลน์ renew

เคยเห็นคาตาทีนึง accord g7 เข้า bquick ถ่ายน้ำมันเกียร์ ออกไปไม่ไกล ต้องวนกลับมา

ผมให้เบอร์อู่ประจำแถวนั้นไป คุยกันนิดหน่อยสรุปจับมือสองมา จะถ่ายของเหลวทั้งหมด

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าบอกเท่านั้น ไม่มั่นใจครับ

แต่ถ้าบอกว่าใช้น้ำมันเกียร์ของยี่ห้อรถ เมื่อเกียร์มีปัญหา บริษัทยินดีรับผิดชอบทั้งหมด  :-*

การใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่น ตามทฤษฎีคือได้ เมื่อสเปคตรงกันทั้งหมด

แต่เราต้องยินดีรับความเสี่ยงรับผิดชอบเองหากเกียร์มีปัญหา

เหตุที่ทำให้ ไม่มั่นใจ เกิดจาก กรณี น้ำมันเครื่อง เพราะ บริษัทรถมีน้ำมันเครื่องของตัวเอง

พร้อมทั้งโฆษณาชวนเชื่อว่า ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ สารพัด กำหนดสเปคมาเพื่อรถยี่ห้อนั้นๆโดยเฉพาะ

แต่พอเข้าศูนย์บริการที่เป็นตัวแทนของบริษัทรถบางแห่ง กลับใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อปั๊มมาเปลี่ยนให้

จากจุดนี้ ผมไม่สรุปว่าต้องของยี่ห้อรถเท่านั้น ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ bravo

ยกตัวอย่าง เช่น CRV ดีเซล ใช้เกียร์ ZF
รถยี่ห้ออื่นๆ บางยี่ห้อก็ใช้เกีบร์ ZF เหมือนกัน
ทั้งฮอนด้าและรถยี่ห้ออื่นๆ ก็ไม่ได้ผลิต นมก.เอง จ้างเขาผลิตให้

ถ้า นมก.สเปคตรงกัน ไม่มีเหตุผลอะไร ที่จะใช้แทนกันไม่ได้นะครับ

แต่ปัญหามันคือ ถ้าเราไม่รู้สเปค ก็ไม่ควรจะเสี่ยงไปใช้ยี่ห้ออื่น
อีกอย่างซื้อ นมก.ที่ศูนย์ ก็มั่นใจได้ 100% ว่าเราได้ นมก.แท้ แน่นอนครับ

ออฟไลน์ SM.

มันสะดวกดีครับ ถ้าใช้ของศูนย์ ไม่ได้ดูอะไรมาก แค่จ่ายเงิน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่ใช่ว่าจะต้องใช้น้ำมันเกียร์ "ยี่ห้อ" ฮอนด้าเท่านั้น แต่ให้ใช้ น้ำมันเกียร์ "สเปค" สำหรับฮอนด้าครับ

คุณจะใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออะไรก็ได้ ขอแค่เป็นน้ำมันเกรด "ATF DW-1" เท่านั้นพอครับ ย้ำว่าต้องเป็น DW-1 เท่านั้นนะครับ อย่าดูแค่ATFอย่างเดียว

ทุกวันนี้ผมใช้น้ำมันเกียร์ Eneos เกียร์เปลี่ยนกระตุกน้อยลงกว่าตอนที่ใช้น้ำมันเกียร์ฮอนด้าโดยตรงมากๆเลยครับ แถมราคาเท่ากันเลย

ใช้น้ำมันสเปคอื่น พังจริงๆครับ ยืนยันจากผู้ใช้จริงพังจริงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2017, 18:55:23 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
ก็ใช้ตาม Spec ที่ระบุ ให้ตรง แต่ก็นะน้ำมันเครื่องศูนย์ก็ไม่ได้แพง เลยไม่รู้จะดิ้นรน เสียเงินแพงกว่า ความเสี่ยงสูงกว่าไปทำไร ถ้าคิดว่าน้ำมันเกียร์ ATF Honda ไม่ดีพอ ก็ถ่ายบ่อยๆ ถ่ายทุก 2 หมื่นโลก็ได้ 7-8 ร้อย
คู่มือ ให้ถ่าย ครั้งแรก 6 หมื่น ครั้งต่อไปทุกหมื่นมันก็ยาวไป ขึ้นกับการใช้งานด้วย พวกน้ำมันเกียร์ ยี่ห้ออื่น ส่วนใหญ่จะแพงกว่า แถมที่ทำให้ไม่ทันใจคือ น้ำมันอะไรใส่ได้ทุกรุ่นเกือบทุกยี่ห้อ ขวดเดียว
ด้วยความไม่รู้จริงก็เอา ชัวร์ไว้ก่อน คู่มือรถมีบอกก็อ่านกันบ้าง ว่ารถเราใช้น้ำมันเบอร์อะไร

ออฟไลน์ maggie

รถHonda ที่บ้านใช้แต่ นมก. ของศูนย์ ยอมรับว่ากลัวชื่อเสียของHonda เรื่องเกียร์เปราะ แต่พอเป็นคันอื่นๆในบ้านใช้ของเทียบ สเปกตรง จบเลย

*** ราคา นมก. Honda ไม่แพงมาก ผมเลยเปลี่ยนทุก2หมื่นโล***

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
เคยเปลี่ยนของ  Accord G9 ค่าน้ำมันเกียร์ ห้าร้อยกว่าบาท  ปกติศูนยให้เปลี่ยนที่ 120,000  km   คือไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนข้างนอกให้เสี่ยงครับ  เพื่อความสบายใจผมเปลี่ยนทุก 40,000 Km ชิวๆครับ คือราคามันก็ไม่แพงแถมมั่นใจกว่าเปลี่ยนข้างนอกครับ
Indy Garden