ผู้เขียน หัวข้อ: EVO (แปลงจาก Cedia) กับ Civic Coupe' (ตาโต) คันไหนค่าดูแลถูกกว่ากันครับ  (อ่าน 6318 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ชอบรถเก่าอยู่ 2 รุ่น ครับคือ (ช่วงนี้กระแส CR-V กับ Audi' เริ่มแรง จะมีคนมาตอบไหมนี่ 555555)

1. EVO7 หรือ EVO8 (แปลงจาก Cedia) เคยคิดจะหา New Lancer 2.0SEi N/A มาแปลงภายนอกเป็น EVO ที่เหลือไม่ทำอะไร
แต่ก็กลัวจะไม่จบง่ายๆ แต่จะให้ขับเดิมๆ ก็ไม่สวยดั่งใจ (ปี 2005 เห็นเต็นท์ขาย 1.9-2.3 แสนบาท)

2. อีกทางเลือกคือ Civic Coupe' (ตาโต) คันนี้ก็เป็นรถในดวงใจอีกคัน แต่ก็เก่ามากแล้ว น่าจะทำเยอะเช่นกัน
แค่เห็นรถเดิมๆ สีสวยๆ ใส่แม็กงามๆ โหลดนิด ลงท่อเสียงแน่นๆ ทำผมเหลียวตามตลอด
(ปี 1999 เห็นเต็นท์ขาย 1.9-2.3 แสนบาท เหมือนกัน)

เลยอยากถามว่า ความยากง่ายในการซ่อมและการหาอะไหล่ คันไหนจะมีอนาคตกว่าครับ (ไม่ได้ใช้เป็นหลักครับ)

ขอบคุณมากครับ  8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Turin

4G63 ทนมาก ในหมู่ชาวอีโว เค้าว่าว่ารถเค้าทนมาก ดูแลง่าย (กว่าซู) ... ซึ่งจาก ปสก ซู ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ด้วยความเป็นรถเทอร์โบ ก็อาจมีอะไรให้ต้องดูแลเยอะกว่าหน่อย

ค่ายฮอนด้า ของแต่ง ของตัวนอก ของ type r ขึ้นชื่อว่าแพง

รถทั้งสองรุ่นน่าจะผ่านมือผ่านเท้ามาพอสมควร คหสต ผมจะไปดูทั้งสองรุ่นเลย แล้วเจอคันไหนสภาพสวยถูกชะตาก็รับมา ... คือเอาว่าเจอคันไหนสวยที่สุดในงบเอาคันนั้น ไม่สนรุ่น (ส่วนตัวให้คะแนน Civic มากกว่านิด ตรงที่เป็น Coupe และไม่แปลง)

แต่ถ้าจะเอาเดิมๆมาปั้น Civic น่าจะหาสวยเดิมได้ง่ายกว่า

ปล ในงบนี้ หา EG 3 ประตู เนี้ยบๆ ก็น่าสนนะครับ อมตะแน่นอน

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
ความยากง่ายในการซ่อมและการหาอะไหล่?
เรื่องอะไหล่ ผมคิดว่ามันก็หาไม่ยากทั้งคู่นะครับ 

คันไหนจะมีอนาคตกว่า?
อยู่ที่ชอบครับ รถ2รุ่นนี้ก็มีกลุ่มคนเล่นเยอะพอตัว
มีอนาคตทั้งคู่นั่นล่ะ

ถ้าเป็นผมจะเล่น evo 8-9 ถึงจะเป็นรถทำแท้ก็เถอะครับ
แต่ถ้าเจอรถแท้จริงๆก็ดูเอกสารดีๆนะครับ ดูรอยต่อตัวถัง จุดที่สปอทตัวถังต่างๆ ให้ดีๆครับ ;)

• Make a Choice and Don't Look Back
ความยากง่ายในการซ่อมและการหาอะไหล่?
เรื่องอะไหล่ ผมคิดว่ามันก็หาไม่ยากทั้งคู่นะครับ 

คันไหนจะมีอนาคตกว่า?
อยู่ที่ชอบครับ รถ2รุ่นนี้ก็มีกลุ่มคนเล่นเยอะพอตัว
มีอนาคตทั้งคู่นั่นล่ะ

ถ้าเป็นผมจะเล่น evo 8-9 ถึงจะเป็นรถทำแท้ก็เถอะครับ
แต่ถ้าเจอรถแท้จริงๆก็ดูเอกสารดีๆนะครับ ดูรอยต่อตัวถัง จุดที่สปอทตัวถังต่างๆ ให้ดีๆครับ ;)

ขอบคุณมากคร้าบบบ   8) 8) 8)

4G63 ทนมาก ในหมู่ชาวอีโว เค้าว่าว่ารถเค้าทนมาก ดูแลง่าย (กว่าซู) ... ซึ่งจาก ปสก ซู ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ด้วยความเป็นรถเทอร์โบ ก็อาจมีอะไรให้ต้องดูแลเยอะกว่าหน่อย

ค่ายฮอนด้า ของแต่ง ของตัวนอก ของ type r ขึ้นชื่อว่าแพง

รถทั้งสองรุ่นน่าจะผ่านมือผ่านเท้ามาพอสมควร คหสต ผมจะไปดูทั้งสองรุ่นเลย แล้วเจอคันไหนสภาพสวยถูกชะตาก็รับมา ... คือเอาว่าเจอคันไหนสวยที่สุดในงบเอาคันนั้น ไม่สนรุ่น (ส่วนตัวให้คะแนน Civic มากกว่านิด ตรงที่เป็น Coupe และไม่แปลง)

แต่ถ้าจะเอาเดิมๆมาปั้น Civic น่าจะหาสวยเดิมได้ง่ายกว่า

ปล ในงบนี้ หา EG 3 ประตู เนี้ยบๆ ก็น่าสนนะครับ อมตะแน่นอน

ขอบคุณมากคร้าบบบ   8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ แต่ส่วนตัวชอบไปและเชียร์ไปทาง Civic Coupe ครับ

ออฟไลน์ paeybu

ถ้าไม่วางเครื่องใหม่ไม่แต่งไรมาก พอๆกันครับ

แต่ของแต่ง honda แพงมากๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่า Coupe' ให้ความละเมียดของเส้นสายที่ดูลื่นตากว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Civic ดูแลถูกกว่า แต่จะแพงพวกอะไหล่ตัวถังครับ เพราะมันเก่าแล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าค่าบำรุงรักษาพอๆกัน?นะครับ รถยุคไล่เลี่ยกัน แต่คหสต.คู่นี้ผมเชียร์ Civic นะครับ

ผมชอบ Evo ในบอดี้ช่วง CB Ecar-CK ท้ายเบนซ์ (Evo 3-5) มากกว่า, ตอนนี้ผมก็กำลังมีโครงการทำ Evo 3 กับ 5 อยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เชียร์ civic coupe ครับ (ถ้าได้สภาพดี ๆ ล่ะแจ่มเลย)  8)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ค่าดูแลผมว่าพอๆกัน แต่ผมเชียร์ Civic Coupe ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Sit: )

Evo แปลงต้องทำ body เยอะ
Civic coupe น่าจะจบง่ายกว่า
หรือเอา ตาโตสี่ประตู ผมว่าประหยัดคุ้มแต่ไม่หล่อเท่า

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับผม  :) :) :)

ผมว่าค่าบำรุงรักษาพอๆกัน?นะครับ รถยุคไล่เลี่ยกัน แต่คหสต.คู่นี้ผมเชียร์ Civic นะครับ

ผมชอบ Evo ในบอดี้ช่วง CB Ecar-CK ท้ายเบนซ์ (Evo 3-5) มากกว่า, ตอนนี้ผมก็กำลังมีโครงการทำ Evo 3 กับ 5 อยู่

ขอบคุณครับ EVO3 ที่ว่าเริ่มหาอะไหล่ยากนี่จริงไหมครับ ส่วนตัวชอบ EVO3, 6 และ 8 ครับ ซึ่ง EVO3 ค่าทำก็ไม่แพงแล้ว แต่กลัวเรื่องอะไหล่ที่เริ่มหายากครับผม รบกวนชี้แนะครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

evo 3 อะไหล่หายากมาหลายปีแล้วนะครับ (แพงด้วย) :)
ที่ว่าหายากจะเป็นพวกอะไหล่ตัวถังครับหลักๆ ;)

ส่วน evo 6 (evo 4-5-6) อะไหล่หาง่ายกว่า evo3 มากครับ

ออฟไลน์ CJ.

ขอบคุณครับ EVO3 ที่ว่าเริ่มหาอะไหล่ยากนี่จริงไหมครับ ส่วนตัวชอบ EVO3, 6 และ 8 ครับ ซึ่ง EVO3 ค่าทำก็ไม่แพงแล้ว แต่กลัวเรื่องอะไหล่ที่เริ่มหายากครับผม รบกวนชี้แนะครับ

บอกก่อนว่าผมไม่ได้เป็นคนจัดการหาหรือหิ้วอะไหล่เอง ส่งรถไปให้คนที่ทำประจำจัดการให้ ถึงเวลาจ่ายค่าทำ+ค่าอะไหล่เท่านั้นนะครับ
แต่จากที่ได้คุยกันตลอด Evo 3 เรื่องอะไหล่เครื่องยนต์ต่างๆ เค้าว่าไม่มีปัญหา หาได้ แต่อะไหล่อื่นๆแพงและหายากครับ ยิ่งเป็น part นั้นหายากมาหลายปีแล้ว  :-X

(ส่วนตัวผมชอบ Evo 3,5,7,10 แต่ตัดสินใจลองทำซัก 1-2 คันก่อน
เนื่องจากบ้านผมมี Ecar คันนี้ไว้ตั้งแต่ป้ายแดง เก็บมาเรื่อยๆไหนๆแล้วก็เลยจับแปลงร่างหน่อย ส่วน Evo 5 จังหวะได้รถเนี๊ยบๆมาพอดี ก็เลยเอาไปทำเป็นเพื่อนกัน)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

บอกก่อนว่าผมไม่ได้เป็นคนจัดการหาหรือหิ้วอะไหล่เอง ส่งรถไปให้คนที่ทำประจำจัดการให้ ถึงเวลาจ่ายค่าทำ+ค่าอะไหล่เท่านั้นนะครับ
แต่จากที่ได้คุยกันตลอด Evo 3 เรื่องอะไหล่เครื่องยนต์ต่างๆ เค้าว่าไม่มีปัญหา หาได้ แต่อะไหล่อื่นๆแพงและหายากครับ ยิ่งเป็น part นั้นหายากมาหลายปีแล้ว  :-X

(ส่วนตัวผมชอบ Evo 3,5,7,10 แต่ตัดสินใจลองทำซัก 1-2 คันก่อน
เนื่องจากบ้านผมมี Ecar คันนี้ไว้ตั้งแต่ป้ายแดง เก็บมาเรื่อยๆไหนๆแล้วก็เลยจับแปลงร่างหน่อย ส่วน Evo 5 จังหวะได้รถเนี๊ยบๆมาพอดี ก็เลยเอาไปทำเป็นเพื่อนกัน)

ดีจังครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

evo 3 อะไหล่หายากมาหลายปีแล้วนะครับ (แพงด้วย) :)
ที่ว่าหายากจะเป็นพวกอะไหล่ตัวถังครับหลักๆ ;)

ส่วน evo 6 (evo 4-5-6) อะไหล่หาง่ายกว่า evo3 มากครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม 8) 8) 8) 8)