ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณ Jae หรือท่านอื่นๆเรื่องน้ำมันเครื่องที่มี Energy conserving ครับ  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ Antares

• Newbie
  • *
พอดีในคู่มือมอเตอร์ไซค์ PCX ของที่บ้าน มันห้ามใช้น้ำมันที่มีเครื่องหมาย "Energy conserving" น่ะครับ

ผมก็สงสัย เลยไปลองค้นดู ปรากฎว่ามันห้ามใช้มอเตอร์ไซค์แบบมีเกียร์ เพราะครัชมันจุ่มอยู่ในน้ำมันเครื่อง อันนี้เข้าใจได้

แต่ทำไมกับ PCX ที่ไม่ได้มีชุดครัชจุ่มอยู่ในน้ำมันเครื่อง ในคู่มือถึงห้าม ? (เอาจริงมอไซค์ออโต้ มันก็ทำงานเหมือนรถยนต์ธรรมดาๆ)

แล้ว Resource conserving กับ Energy conserving ต่างกันยังไงครับ ? ผมลองค้นดู เหมือนว่า RC จะเป็นตัวที่อัพเกรดมาจาก EC

ขอบคุณทุกท่านครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Energy conserving จะมีสารเติมแต่งที่ไม่เหมาะกับWet clutch และชิ้นส่วน high shear เช่นเกียร์ แบรริ่งรับแรงบางจำพวกที่รับแรงกดแรงเชียร์มากครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องเกียร์มอเตอร์ไซค์ PCX ไม่เคยผ่าภายในดูด้วย ถ้าให้ตอบว่าทำไมใช้ไม่ได้คงได้แต่เดาครับ

RC จะมีที่เพิ่มมาคือพวกการป้องกันชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับ Emissionและ Turbo, และการใช้ได้กับเชื้อเพลิง E85 ตรงกับILSAC 5

นอกนั้นRC ECก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Antares

• Newbie
  • *
ผมเดาว่าคู่มือมันน่าจะก๊อปมาจากรุ่นอื่นๆที่มีเกียร์แน่ๆเลยครับ

ยังไงผมลองเองเลยดีกว่า ขอบคุณครับ  :)