ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถทุกวัน ตั้งแต่อายุ 20 ปี พอเราอายุมากกว่า 50 ปีจะขับแย่ลงเยอะไหมครับ  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ถ้าไม่ได้มีโรคประจำตัว ที่เป็นปัญหาในการขับรถ ..  อายุ 50 - 60 ไม่มีปัญหาในการขับรถเลย ถ้ายังดูแลตัวเองดีนะครับ

คนในหมู่บ้านผม  อายุ 55 ปี  ขับ x3 .. เกษียณแล้ว  แข็งแรงกว่าผมอีก แกบ้า ปั่นจักรยานมาก ปั่นที 30-40 กม. ไม่หยุดพักเลย  , กล้ามขาเป็นมัดๆ เลยครับ

ส่วนผมอายุ 42 ปี  ขับดีกว่าตอน 30 เยอะมาก  เพราะ อารมณ์เย็นลง ไม่โมโหง่ายเหมือนแต่ก่อน  เดี๋ยวนี้ ออกต่างจังหวัด ขับไม่เกิน 110 กม./ชม. ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
อันนี้ก็ตอบได้ยากครับ พอสูงอายุขึ้น การขับขี่อาจจะมีผิดพลาดได้ง่ายเหมือนนกัน เรื่องสุขภาพ ความเหนื่อยล้าในการขับ สายตา

หลายปัจจัยมากเลยครับ ต้องคอยระวัง ทั้งช่วยเหลือ ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่กล้าตอบเลยว่าขับรถมาแล้วกี่ปี  ::) ::) ::) ::) ::)

ขับแย่ลงมั๊ย ไม่แน่ครับ แต่จะช้าลงแน่ๆ เท่าที่เคยเห็นคนแก่ๆขับกัน

วิธีการขับ การตัดสินใจ ก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ตัวบุคคลด้วย สิ่งสำคัญสุขภาพ
ไม่มีโรคประจำตัว สุขภาพแข็งแรง อายุเกิน 50 ไม่มีปัญหาในการขับรถเลย ดูแลตัวเองดีตลอด

เมื่ออายุมากขึ้น ด้านสุขภาพร่ายกาย มีเสื่อมลงตามอายุไข - ตา หู กล้ามเนื้อ ระบบประสาท มีปวดเมื่อย
ขับช้าลง ตัดสินใจช้าลง ระมัดระวังมากขึ้นครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ผมก็เกิน50แล้ว ยังขับทางไกลประมาณกรุงเทพ เชียงใหม่รวดเดียวกลางคืนด้วยโดยไม่พักรถได้สบาย

ระยะทางที่ขับไปกลับวันเดียวที่ทำได้ประมาณ900กิโลเมตร ไม่เคยมีอุบัติเหตุเลยมาหลายสิบปีแล้วด้วย

แต่ต้องออกกำลังกายเป็นประจำครับ ประมาณวันละ1ชั่วโมงครึ่งทุกวันที่ไม่ติดอะไร ตื่นตีสี่ครึงประจำครับ(นอนประมาณวันละ7ชั่วโมง)

เหล้าเบียร์บุหรี่ไม่แตะ กาแฟจางๆวันละแก้ว ผมคิดว่ายังจะขับไปได้เรื่อยๆอีกหลายปีครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ถ้าคุณยังอายุไม่ถึง กรุณาอย่าคิดไปเอง  ผมอายุ 57 แล้วขับรถมา 40 ปี ตั้งแต่อายุ 17 ทุกวันนี้ยังขับได้เหมือนตอนหนุ่ม เพียงแต่ไม่ประมาท และระวังคนอื่น เห็นอกเห็นใจคนอื่น   วันนี้ยังขับ120 อย่างมั่นใจ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าคุณยังอายุไม่ถึง กรุณาอย่าคิดไปเอง  ผมอายุ 57 แล้วขับรถมา 40 ปี ตั้งแต่อายุ 17 ทุกวันนี้ยังขับได้เหมือนตอนหนุ่ม เพียงแต่ไม่ประมาท และระวังคนอื่น เห็นอกเห็นใจคนอื่น   วันนี้ยังขับ120 อย่างมั่นใจ

อายุยังไม่ถึงครับ แต่ก็ใกล้เต็มทนครับ ตอนนี้ก็ยังขับได้ปกติ แต่เห็นคนสูงอายุบางท่านขับได้น่ากลัว และส่วนตัวไม่อยากเป็นอย่างนั้น
คุณพ่อผมอายุ 65 ปีก็ขับไม่ค่อยดีแล้วครับ จะชนท้ายคันหน้าบ่อยๆจนคุณแม่ผมไม่ยอมนั่งด้วยแล้ว สุดท้ายคุณพ่อเลยยอมให้ขายรถและขึ้น Taxi แทนเวลาจะไปไหน (ถ้าลูกอยู่โดยเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ ลูกก็จะพาไปครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Barracuda

สมรรถนะน่าจะแย่ลง ไม่รู้ว่าเรียกขับไม่ดีรึเปล่า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
จากโจทย์ ผมยังมาไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ  ::)

ตอบจากที่สังเกตุแล้วกันครับ

ในด้านร่างกาย ถ้าอยู่ในสภาพพร้อม ถึง50ปี ยังขับได้ปกติครับ

อย่าทิ้งการขับไปนานๆๆๆ แล้วกลับมาขับใหม่อีกทีครับ

เหมือนหัดขับใหม่ การตัดสินใจที่ไม่เฉียบคมเหมือนเก่า อาจแถมความกลัว

ขับตลอดๆ เรื่อยๆ เป็นประจำ รักษาสุขภาพร่างกาย ขับได้อีกนานครับ

สำหรับตัวผม จาก เลข2เป็นเลข3 อารมณ์เย็นลงเยอะ แต่ไม่ปิดสนิทนะ555

ฮอร์โมน มีส่วนใน พฤติกรรมการขับขี่ ไหมครับ มีงานวิจัยไหมครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ voyager

ผมเห็นกัปตันเครื่องบินอายุ 50 ปีขึ้น เกลื่อนไปหมด
ถ้าคนอายุขนาดนี้ถือว่าหมดสภาพ ตอนโดยสารเครื่องบินคงเสียวไส้น่าดู  :'(
เทียบกับการขับรถเป็นเรื่องขี้ปะติ๋วมาก ขอให้มีสมาธิ และสติ ไม่มีปัญาสายตาและสมอง
ใช้ความสามารถระบบประสาท กล้ามเนื้อแค่ 8-12% ก็ได้แล้ว
ไม่ได้ไปขับแข่ง F1 หรือเป็นนักเปียโนคลาสสิคระดับโลก สักกะหน่อย

ออฟไลน์ lay

ผมเห็นกัปตันเครื่องบินอายุ 50 ปีขึ้น เกลื่อนไปหมด
ถ้าคนอายุขนาดนี้ถือว่าหมดสภาพ ตอนโดยสารเครื่องบินคงเสียวไส้น่าดู  :'(
เทียบกับการขับรถเป็นเรื่องขี้ปะติ๋วมาก ขอให้มีสมาธิ และสติ ไม่มีปัญาสายตาและสมอง
ใช้ความสามารถระบบประสาท กล้ามเนื้อแค่ 8-12% ก็ได้แล้ว
ไม่ได้ไปขับแข่ง F1 หรือเป็นนักเปียโนคลาสสิคระดับโลก สักกะหน่อย

อันนี้ใช่เลยครับ+++

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

งั้นก็แสดงว่าอายุ 60 ปี แล้วค่อยกังวลก็ได้สินะครับ ขอบคุณคร้าบบบบบบบ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Newhang

50ยังไหวอยู่ แต่ 60เนี่ยแย่ลงเยอะครับ พูดโดยทั่วๆไปนะครับ ไม่พูดถึงsuperman