ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถทุกวัน ตั้งแต่อายุ 20 ปี พอเราอายุมากกว่า 50 ปีจะขับแย่ลงเยอะไหมครับ  (อ่าน 5655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ไม่ได้ดักแก่นะครับ

แค่ว่าตอนนี้ประเทศเรามีสังคมผู้สูงอายุมากขึ้นและจะต้องดูแลตัวเองมากขึ้น (ลูกหลานต่างทำงาน)

ผมเห็นผู้สูงอายุขับรถบนท้องถนนก็มาก
มีทั้งขับดี ชิดซ้าย ทำตามกฏจราจร มีน้ำใจ
กับอีกแบบคือขับช้า คร่อมเลน เลี้ยวไม่ให้สัญญาณ ค่อยๆเลื้อยเปลี่ยนเลนเสมือนว่าทั้งถนนมีเฮียแกขับคนเดียว

เลยอยากรู้ว่า ถ้าไม่ได้มีปัญหาสุขภาพที่ร้ายแรง อวัยวะครบ 32 ใช้งานได้หมด และขับรถเป็นประจำตั้งแต่เริ่มทำงาน (ตั้งที่อายุ 20 ปีแล้วกัน)
พอเราอายุมากกว่า 50ปี แล้ว ความสามารถในการขับรถของเราจะตกลงไปมากไหมครับ
(คุณพ่อผมมีโรคประจำตัวครับ เลยไม่ได้ขับรถเท่าไหร่ตอนอายุเยอะ จากนั้นก็ขับไม่ค่อยได้แล้วครับ นั่ง Taxi อย่างเดียว หรือไม่ก็ลูกๆ มารับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kez

ถ้าเป็นโรคประจำตัวที่อาจจะทำให้เกิดอุบัตืเหตุ  ก็ไม่ควรขับ

ปัญหาส่วใหญ่ของผู้สูงอายุ น่าจะมาจาก สายตา และการได้ยิน

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
อ่าเป็นครับ
ขนาดรถ 10 ปียังเปลี่ยน
50 หลายๆคนก็ไปเที่ยว ให้ได้มากที่สุดก่อนจะเตรียมลงโลงแล้วหล่ะครับ

คุณปู่ ผมเห็นตั้งแต่ 50-วันสุดท้าย
ตั้งแต่จำความได้ แกขับดีมาก พอแก่ๆตัวไปขับกินเลนขวาครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ kiwiwi

50 ยังไม่แก่นะตัวเองงงง

ออฟไลน์ lay

โดยส่วนตัว  ตอนนี้ผม63ยังขับได้ดี  ไม่มีเพี้ยน  (คิดว่าขับได้ปลอดภัยต่อตนเองและเพื่อนผู้ใช้ถนน   ร่วมกัน   มากกว่าตอนอายุ20ด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
โดยส่วนตัว  ตอนนี้ผม63ยังขับได้ดี  ไม่มีเพี้ยน  (คิดว่าขับได้ปลอดภัยต่อตนเองและเพื่อนผู้ใช้ถนน   ร่วมกัน   มากกว่าตอนอายุ20ด้วย

โอ้ว แสดงว่าถ้าเรายังรักษาสุขภาพได้ดี เราก็ยังขับรถต่อไปได้สินะครับ
กลัวจะขับไม่ได้อะครับ คนชอบขับรถ เกิดวันนึงขับไม่ได้แล้วคงปวดใจน่าดู
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าไม่กล่าวถึงด้านสุขภาพที่ต้องเสื่อมลง - ตา หู สมอง กล้ามเนื้อ

ผู้ที่มีการขับที่ดีมาก่อน อายุมากขึ้นคิดว่าจะขับช้าลง
ตัดสินใจระวังรอบคอบขึ้น ระมัดระวังมากขึ้น ลดความหุนหัน
พลันแล่น

ส่วนคนที่เงอะงะ ขับไม่ดี  ตัดสินใจไม่ดี
ก็คงติดนิสัยไปแบบเดิม

ต้องลองสอบถามข้อมูลบริษัทประกัน ถ้าระบุตัวบุคคล
ผู้ขับขี่  อายุน้อยหรือมากจะได้อัตราถูกกว่า ที่ค่าเฉลี่ยโอกาสเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2017, 23:35:28 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อายุมากขึ้นการตัดสินใจช้าลงแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ญาติผม 50 กว่ายังซ่ากว่าผมก็มี 55555 แต่ก็นะ การตอบสนองบางอย่างผมดูก็รู้ว่าผมเร็วกว่า
คงแล้วแต่คนด้วย เคยเทียบคนรู้จักสองคนอายุพอกัน คนนึงขับรถมาตั้งแต่หนุ่มๆ ทักษะก็ยังดี อีกคนหัดตอนแก่ ก็โก๊ะๆงงๆ แต่ก็ไม่เป็นอันตรายกับใครนะ

ที่เป็นห่วงคือคนแก่ระดับ 70+ นี่ดิครับ ส่วนมากจะช้ามากกกกกกกกก บางทีก็คร่อมเลน ไม่ให้สัญญาณ บางทีผมก็โมโหแต่พอเห็นคนปุ๊บก็เออโอเค ไม่ว่ากัน
แต่ก็กลัวใจแทน ประเทศไทยไม่ได้มีแต่คนใจเย็นด้วยสิ = =
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
ทักษะในการควบคุมรถมันเป็นสิ่งที่ถดถอยไปตามอายุครับ แต่เรื่องสำนึกต่อส่วนรวม ,วินัยการใช้ถนน ,กฎจราจร ,ทัศนคติ ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ผมคิดว่ามันจะติดตัวไปจนตายครับ(ถ้ายังมั่นคงในการเป็นแกะขาวท่ามกลางแกะดำ)

ออฟไลน์ CJ.

ผมยังไม่ถึง แต่คิดว่าทักษะไม่น่าจะถดถอย กลับเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำครับ
แต่เท่าที่ผมรู้สึกคือเรื่องสายตานี่ล่ะ การปรับแสง การอะไรต่างๆไม่ดีเท่าตอนเริ่มขับ

ส่วนเรื่องอายุ คนในครอบครัวผม คุณแม่ คุณป้า ก็ช่วงอายุ 60-70 ก็ยังขับกันอยู่ครับ
ยังขับกันได้ปกติปลอดภัยดี แต่ปัญหาหลักของสองท่านนี้คือ กลางคืนมองไม่ถนัด ขับเฉพาะกลางวันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับแต่บุคคลครับ

พ่อผมอายุ 61 ปี ทุกวันนี้ก็ขับรถได้ตามปกติเหมือสมัยก่อน เผลอๆดีกว่าเดิมด้วย แต่ยอมรับว่าช้าลงกว่าเดิมหน่อย ไม่ชนคันอื่นมาเป็น 10 ปีแล้ว แต่ถ้าเป็นเสากับฟุตบาทนี่ ขูดและปีนเป็นประจำตั้งนานแล้ว 555

พี่สาวพ่อ อายุ 68 ปี แต่ก่อนก็ขับรถได้ปกติดีทุกอย่าง แต่ทุกวันนนี้ขับรถแย่มากๆ ถึงขนาดที่ไม่มีใครอยากจะไปไหนกับเค้า ผมคนนึงแหละ บอกให้เลิกก็ไม่ยอมเลิก

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ lay

โอ้ว แสดงว่าถ้าเรายังรักษาสุขภาพได้ดี เราก็ยังขับรถต่อไปได้สินะครับ
กลัวจะขับไม่ได้อะครับ คนชอบขับรถ เกิดวันนึงขับไม่ได้แล้วคงปวดใจน่าดู

ใช่ครับออกกำลังกาย-ไม่กินอาหารขยะ  สุขภาพดี  60ปี+ยังขับได้แน่นอนครับ  ผมชอบขับรถขึ้นดอยภาคเหนือ ปีละ2ครั้งสนุกมาก  ต้นปีนี้ยังพาเมียกับน้องเมียไปเที่ยว10วัน   

https://www.facebook.com/people/%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87-%E0%B8%A4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C-%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B5/100002829728519
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 03:40:15 โดย lay »

ออฟไลน์ bindee

• **
  • XC90 T8 inscription (2018)
สายตา,การได้ยิน,ปฏิกิริยาตอบสนองช้าลง
แต่ความรอบคอบสุขุมเพิ่มมากขึ้นครับ

ผมว่าก็ยังดีกว่าไปเจอวัยรุ่นคึกคะนองขับปาดซ้ายปาดขวา
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ earrt

ผมขับรถมา 30 ปี
ทุกวันนี้ขับลงแย่มาก ผมให้คะแนนตัวเอง 40 จาก 100 เมื่อเที่ยบกับสมัยก่อน

การตัดสินใจช้าลง
ระวังมากขึ้น
บรรจงทุกรู
เลี่ยงทุกอุบัติเหต
และกลัวมากกว่ากล้าครับ

ปล.ผมคิดว่าปัญหาของผมน่าจะเกิดจากไม่ชอบเกียร์ออโต้ และคันเร่งไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ O_o"

ใจเย็นลงเยอะครับ การควบคุมอารมณ์ การตัดสินใจ ประสบการณ์ มีมากมายก่ายกอง

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมว่า ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ สำคัญที่ วินัย มารยาทและจิตสำนักครับ

ถ้าคนสูงอายุมีองค์ประกอบที่ว่าอยู่แล้ว ก็คงไม่แย่เท่าไหร่
มีแต่ สภาพร่างกาย สายตา การได้ยิน ความไวประสาทสัมผัส ที่เสื่อมโทรมไป แต่ก็คงไม่ใช่เรื่องใหญ่
ยกเว้น โรคประจำตัวร้ายแรงที่มีผลต่อการขับขี่ ควรให้ครอบครัวดูแลขับแทน

แต่ไม่ต้องถึงกับผู้สูงอายุหรอกครับ
ผมอายุ 30 กลางๆ ขับรถมาแค่ครึ่งชีวิต ทุกวันนี้ สายตาและประสาทสัมผัสในการตัดสินใจยังช้าเลย :'(
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Smith686

การขับรถไม่ต้องใช้พลังมากมายอะไร นักแข่งรถที่อายุเกิน 50 ปีก็มีเยอะนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าพูดตามอายุ อาจมีวัยทอง อารมณ์แปรปรวน สังขารเสื่อม อาจขับไกลไม่ทนเหมือนเก่า

พออายุ 50 ก็อีกนาน ถึงตอนนั้น คนก็มากยิ่งขึ้น การขับขี่ก็คงลำบาก ต้องระวังผู้อื่นด้วย
( สมัยผมเด็ก ๆ ซอยแถวบ้านนี้ผีหลอกเลย เปรี่ยวอากาศเย็นต้นไม้เยอะ
เดี๋ยวนี้แว๊น ๆ ๆ ผีหนีหมด  :P )

หรือไม่ ถึงเวลานั้นก็อาจมี เทคโนโลยี ขับขี่บนท้องฟ้าแล้วก็ได้ครับ  8)

ออฟไลน์ V221

555 บอกว่าไม่ได้ดักก็เท่ากับดักอยู่ดี แน่นอนครับว่าความไวจะต้องลดลงเพราะเมื่ออายุข้ามเลข4เมื่อใดจะสมรรถนะลดลงแน่นอน แต่จะลดมากน้อยก็ขึ้นกับว่าเรารักษาสุขภาพหรือความฟิตได้ดีเพียงใด ถ้ารักษาดีก็เสื่อมไม่มากนักครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ No Trespassing

แย่ลงครับ ร่างกายเหนื่อยล้ามากขึ้น สายตาก็เริ่มไม่ค่อยดี ประสาทสัมผัสเริ่มด้อยลง

สมัยก่อนชอบขับรถเป็นชีวิตจิิตใจ ขึ้นเหนือ ล่องใต้แบบไม่หยุดก็เคยมาแล้ว

แต่ปัจจุบันเอาแค่ขับไปกำแพงเพชร ระยะทางไม่ถึงสามร้อยกิโล ยังเมื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
ใช่ครับใช่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ สำคัญที่ วินัย มารยาทและจิตสำนักครับ

ถ้าคนสูงอายุมีองค์ประกอบที่ว่าอยู่แล้ว ก็คงไม่แย่เท่าไหร่
มีแต่ สภาพร่างกาย สายตา การได้ยิน ความไวประสาทสัมผัส ที่เสื่อมโทรมไป แต่ก็คงไม่ใช่เรื่องใหญ่

ทักษะในการควบคุมรถมันเป็นสิ่งที่ถดถอยไปตามอายุครับ แต่เรื่องสำนึกต่อส่วนรวม ,วินัยการใช้ถนน ,กฎจราจร ,ทัศนคติ ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ผมคิดว่ามันจะติดตัวไปจนตายครับ(ถ้ายังมั่นคงในการเป็นแกะขาวท่ามกลางแกะดำ)
จริงครับ อยู่ที่ทัศนคติด้วยเป็นสิ่งสำคัญ อย่างคุณปู่ผมตอนช่วงสุดท้ายที่ขับรถได้ ก็ขึ้นทางด่วนขับ 80 ชิดซ้ายนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผม37ผมยังรู้สึกเลยว่าขับได้ไม่ดีเท่าแต่ก่อน   แต่ในแง่ของความระมัดระวังนั้นมีมากขึ้น

ใครอายุเยอะๆแล้วบอกตัวเองขับดีเท่าเดิม  ลองถามคนรอบข้างดูบ้างเพื่อเป็นการคอนเฟิร์มนะครับ   พ่อผม72ก็ยืนยันว่าตัวเองขับได้เหมือนเดิมแต่คนในครอบครัวไม่มีใครยอมนั่งด้วยแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

บางคนก็พริ้วเหมือนเดิม

บางคนกลายเป็นงกๆเงิ่นๆเลยครับ

แล้วแต่คนจริงๆ

ออฟไลน์ Benzecar

• **
ขึ้นอยู่กับคนด้วยครับ พ่อผมอายุ63ขับรถมาตั้งแต่อายุ10กว่าปี
แต่ตอนนี้ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ค่อยขับแล้วครับ
ให้ผมหรือน้องขับให้ตลอด เพราะการตัดสินใจช้าลง
และสายตาเริ่มไม่ค่อยดีนักแล้ว แม่ก็ขับกลางคืนไม่ค่อยได้
ไหนจะเดินทางกันช่วงสงกรานต์อีก
ผมคงต้องยอมขับรถกลับบ้าน ตจว ให้

สุดท้ายนี้เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับ
เทศกาลสงกรานต์ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 13:43:00 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ V221

555 ปลอบใจได้ดีครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ supercat

แก่ไป เดี๋ยวจะสายตายาว ต้อหิน ตามัว  ไหนจะข้อเข่า/ ข้อเท้า / ข้อมือ ฝืดอีกครับ 
แค่สภาพร่างกายก็แพ้วัยุร่นไปหลายเสาไฟฟ้าแล้น ... แต่ไลน์มุดเราอาจจะเมพกว่า เพราอยู่บนถนนมานานมากกกก   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ CarameLon

หารถนั่งสบาย Camry , Teana , Lexus  แล้วให้ลูกหลานมาขับให้ มีความสุขสุดๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ nez

• **
อยู่ที่การดูแลตัวเองด้วยมั้งครับ
อายุตามปฏิทิน ไม่ใช่ อายุร่างกาย (canlendar age NOT bio age)
เคยนั่งรถตู้ที่คนขับเป็น สว ผมว่าขับดีกว่าคนขับหนุ่มๆในแง่ความปลอดภัย ไม่ซิ่ง ไม่มุด ไม่ปาด ไม่ต้องกลัวจะลอยข้ามเลน