ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 3คัน 3ยี่ห้อ ถ้าต้องเลือกจะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ  (อ่าน 7415 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceservice

• Newbie
  • *
หลังจากหมดหนี้ก็พยายามหาเรื่องสร้างหนี้เพิ่ม อยากได้รถซักคันไว้ใช้ เพราะตอนนี้ไม่มีรถใช้เลยครับ มีแต่กระบะส่งของ ซึ่งไปไหนมาไหนเกิน 2คนนี่ลำบากมาก ๆ ช่วงนี้เลยบิวท์อารมณ์แฟนเป็นพิเศษ พูดเรื่องรถ เปิดรูปรถ เปิดรีวิวให้ดู เผื่อจะใจอ่อน แต่แพลนไว้ปลาย ๆ ปี หรือถ้าจังหวะดี ๆ เจอมือ 2 สภาพสวย ๆ ก็ลุยเลย ทีนี้ปัญหาคือความคิดเห็นไม่ตรงกัน ก่อนจะไปเทสไดร์ฟเลยอยากมาขอความคิดเห็นเพื่อน ๆ หน่อยครับ จะได้เอาไปคุยไปโม้กับแฟนได้ต่อ แหะ ๆ อีกปัจจัยนึงคือซื้อแล้วใช้ยาวเลย คิดไว้ว่า 10ปีค่อยเปลี่ยน

รถใช้น้อยเพราะเอาไว้พาพ่อตาแม่ยายแฟนไปกินข้าว แล้วก็ไปเที่ยวห้างนู้นนี่นั่น แต่ไม่มีออกต่างจังหวัดเลย วิ่งระยะทางไม่ไกลมาก ไป ๆ มา ๆ บางแค พระราม2 มหาชัย แค่นี้แหละครับ นาน ๆ ทีจะเข้าเมือง

ตัวเลือกผมมี 3ตัว

1.BMW X1

คันนี้แฟนชอบมากที่สุด แต่ติดตรงมันน่าจะเล็กที่สุดในตัวเลือก แถวหลังน่าจะนั่งไม่สบายเท่าไหร่ อีกอย่างก็คือค่าดูแลถ้ามันหมด BSI ขึ้นมานี่เอาเรื่องน่าดู ค่าซ่อมค่าอะไหล่แพงมาก ๆ ได้ใบพัดฟ้าขาวดูหรูหรา แต่ออฟชั่นไม่มีอะไรเลย T T

2.Lexus NX300h

คันนี้ดูแถวหลังน่าจะนั่งสบายเพราะปรับเอนได้อีก ออฟชั่นมาเต็ม รูปลักษณ์ดีสวยงาม อะไหล่ดูแล้วไม่แพงมาก ส่วนใหญ่ใช้ของโตโยต้าได้ มีศูนย์แต่อยู่ไกลเหลือเกิน T T

3.Toyota Harrier

ออฟชั่นพอ ๆ กับ Lexus ได้หลังคาแก้ว panoramic แต่ต้องออกกับเกรย์อย่างเดียว เพราะเมืองไทยไม่มีเอาเข้ามาขาย แต่สอบถามทาง Toyota เขาว่าเอามาเข้าบริการได้ อะไหล่ไม่แพง

ทีแรกเจอ Civic HB ออกมาอยากได้เลย อีกหน่อยมาแต่งเป็น Type-R แต่แฟนดันไม่ชอบ ชีชอบแนว ๆ Cross Over หรือ SUV ก็เลยมอง CR-V ตัวใหม่ ไม่เอาอีก ผมชอบ CX-5 เธอก็ไม่เอาอีก บอกไหน ๆ จะซื้อก็ซื้อดี ๆ ที่ชอบ ๆ ไปเลย เลยคัดมาได้ 3คันนี้ครับที่เธอบอกผ่าน

เป็นคุณจะเลือกคันไหนแล้วเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
มีตัวเลือกข้อ4ไหมครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมชอบข้อ 2 ครับ ความชอบส่วนคัวครับ แต่ ระยะยาว ผมเชื่อมั่นยี่ห้อนี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ iceservice

• Newbie
  • *
มีตัวเลือกข้อ4ไหมครับ
ไม่มีเลยครับ แนะนำตัวไหนครับผม

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเลือก 3 ครับ ถึงจะออกกับเกรย์ก็เข้า service ได้ที่ศูนย์โตโยต้า
ผมว่ามันสวยที่สุดเลย สวยกว่า Nx อีกนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ขอ เลือก Lexus ครับ ดูแล้ว คุ้มและหรู

1.BMW X1

แต่ถ้ามีตัวเลือกที่ 4 ขอเป็น All New CX-5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 14:11:22 โดย TheZero »

ออฟไลน์ V221

โจทย์แบบนี้ไปข้อ3เลยครับ ไม่มีผิดหวัง ขับประจำ อะไหล่หาง่าย ไม่ใช่Hybrid ยี่ห้อToyota
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ HLRx

ถ้าเลือกข้อ 3 แนะนำ Fortuner ดีกว่าครับ ผมว่าดีกว่า Harrier ทุกอย่าง แม้กระทั่งความสวยงามภายนอก

ออฟไลน์ Ex_machina

ถ้าไม่รีบ Harrier จะ mc เร็วๆนี้
ถ้าจำไม่ผิดจะมีเครื่อง 2.0 turbo ด้วย

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
ซิ่งไหมครับ ถ้าซิ่งให้ ข้ามข้อ3 ให้ไวด้วย แต่รถนั่งสบายมากเลยนะครับ สูสี กับ W221 ได้เลย

แนะนำ ข้อ2 ครับ ถ้าตอนนั้น NX ออกมาแล้วผมก็คงไม่ซื้อ Harrier

X1 วัสดุ แบบว่าไม่ปลื้มเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 14:48:32 โดย SpeedC »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ข้อ 2 ก่อน แล้วข้อ 3

ข้อ 1 ตัดทิ้งไปเลยครับ

HIGHSEA

1กับ3 เคยใช้แล้วครับและจะไม่คิดจะใช้อีก ส่วน 2 ไปเดินๆดู น่าสนใจมากครับ ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ ชอบรายละเอียดมากๆครับ ตอนนี้มีโปรอยู่ครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:P

ขนาดข้าพเจ้าว่าจะไม่สนับสนุนพลเมืองชาวมิวนิค ให้มีอันจะกินมากขึ้นแล้วนะ

ก็ยังให้ BMW X1 ฮะ เพราะว่าเขามี BSI (อีก 2 ยี่ห้อมีที่ไหน)

ว่าแต่ไม่เอาตราดาวหรือครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Anvers30

X1 ตัวใหม่ ขับหน้าแล้วนะครับ ถ้าจะเลือกแพลทฟอร์มขับหน้า พวกญี่ปุ่นกับเครือ VW เค้าเชี่ยวชาญกว่ากันเยอะ เบาะ X1 นั่งไม่ค่อยสบาย วัสดุภายในผมเฉยๆ มีแค่ BSI ที่อุ่นใจได้ในระยะ 5 ปี ถ้าใจรักบิมเมอร์ ผมว่าขยับไป X3 ตัวปัจจุบันดีกว่า ใกล้ตกรุ่นจริง แต่สมรรถนะเจ๋งกว่ากันเยอะครับ

ส่วน NX ค่าบำรุงรักษาไม่ถูกแบบโตโยต้านะครับ ถึงจะมีอะไหล่บางรายการแชร์ใช้กับโตก็ตาม อย่างน้อยควรจะมีงบเข้าเช็คระยะต่อครั้ง ไว้ประมาณ 7 พันถึง 1 หมื่นครับ ลิสท์ราคาอะไหล่ ขอทางศูนย์เช็คดูได้ครับ จะได้เตรียมรับมือถูก แต่เลกซัสรถค่อนข้างทนถ้าเทียบกับพวกรถ premium ด้วยกัน อะไหล่มักจะเสื่อมตามอายุขัย ไม่ม่องไปก่อนง่ายๆ

ส่วน Harrier น่าจะเหมาะกับใช้ยาวที่สุด ยิ่งเป็นตัว non-hybrid อยู่กันยืดครับ แต่จะขับถูกใจจขกท.รึเปล่าต้องลองขับ เพราะรถสไตล์ออกนุ่มนวล คล้าย RX ตัวที่แล้ว พวกขาซิ่ง ขามุด ชอบสาดโค้ง จะไม่ค่อยชอบ แต่วิ่งเรื่อยๆ ไปตรงๆ กินพวก suv ppv ตลาดเรียบครับ สุนทรีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
1. ได้แบรนด์เยอรมันโก้เก๋ ขนาดกำลังดี มีBSI
2. ได้ขนาดกลางๆ หรูก็ได้ ขับขี่ดีถ้าไม่กลัวไฮบริด
3. ได้ขนาดใหญ่กว่าทุกตัวเลือก หรู ช่วงล่างนุ่มนวล สบายๆ ออกเกรย์ แต่เข้าศูนย์ไทยได้

จากโจทย์ที่ จขกท. ว่ามา ถ้าดูที่ออฟชั่นผมไป Harrier ครับ ได้หลังคาแก้วกับอีกมากมาย
ที่สำคัญเข้าศูนย์โตต้าได้สบายใจ หายห่วง (ถ้าจำไม่ผิดตัวFull option น่าจะเป็น Hybrid)
ถ้าดูที่การขับขี่ ผมก็ยังไป Harrier เพราะผมชอบรถแนวนุ่มๆ เรื่อยๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Sit: )

ส่ง GLC เข้าประกวด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ส่ง SUBARU FORESTER XT เข้าประกวดบ้างครับ

ชอบ HARRIER มาก ๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้างบถึงผมเลือก
Harrier ครับ

รองมา x1, crv

ออฟไลน์ archian

ข้อ 1 ครับ

รถสวย  ดูรวยดีครับ

ออฟไลน์ Darkart

Lexus NX300h ดูหรูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบ NX แฮะ
ผมว่าภายในมันนั่งสบายมาก

ออฟไลน์ SM.

ขอ เลือก Lexus ครับ ดูแล้ว คุ้มและหรู

1.BMW X1

แต่ถ้ามีตัวเลือกที่ 4 ขอเป็น All New CX-5

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
ชอบ  1  กับ  2   ครับ     เห็นตัวเป็นๆแล้วดูดีมาก     

ออฟไลน์ CJ.

คหสต.นะครับ ผมขอตัด X1 ทิ้งก่อนเลยครับ low & look cheap มากครับ

NX กับ Harrier บ้านผมเคยมีโจทย์คู่นี้ แต่ผมชอบหน้าตา Harrier มากกว่า
ถ้ากะใช้ยาวประกอบกับชอบ Harrier มากกว่า เอา Harrier ผมว่าน่าจะเหมาะ
แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง Hybrid และชอบหน้าตา NX เอาเลยครับ รถดีจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

1. ตัดทิ้งเลยครับ x1 มัน look cheap กว่า NX เยอะเลย

ผมเอา ข้อ 2 ครับเพราะ หน้าตาสวย ยังสวยได้อีก 3-4 ปีแน่ๆ อัตราเร่งพอได้ ถึงจังหวะตัดต่อเสียงต่างๆของไฮบริดอาจจะดังไปหน่อย แต่ toyota hybrid ก้ดังแทบทุกรุ่น (ผมยังไม่เคยขับ prius ใหม่นะ) รถเข้าศูนย์ toyota ได้นะครับ ผมเห็นเข้ากันเยอะแยะ ส่วน Harrier ผมว่าไม่เท่เท่า NX ก้พอได้แต่มีแต่รถเกรย์นะครับ

Nonlamer

ผมชอบ 2 มากสุดครับ แต่มันเป็นไฮบริด ไม่แน่ใจระยะยาวจะเป็นยังไง ผมว่าข้อ 3 น่าจะโอกว่าในระยะยาว

ไปลองขับดูครับ พาครอบครัวไปนั่งด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ sk-non

ผมชอบ nx มากสุด แต่ไม่ชอบไฮบริด
แต่ซื้อเอง คง เอา harrier คับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Harrier hybrid เหมาะกับคุณ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
ผมเลือก X1 กับ NX ครับ แต่ใจเอนไปทาง X1 มากกว่า

อยากให้เอา X3 เข้ามาด้วยครับ เพราะลดแล้วราคาต่างจาก NX ไม่เยอะเลย