ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติด แบตและไดสตาร์ทก็ทำงาน  (อ่าน 21651 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
รถพอบิดกุญแจสตาร์ทแล้ว ดังชึ่งๆๆๆๆๆ เสียงไดสตาร์ททำงานซ้ำๆ รถก็สั่นๆๆ แต่ไม่ติดซักที บิดสตาร์ทนานเท่าไร มันก็ดังนานเท่านั้น อย่างกับรถน้ำมันหมด
ลองเปลี่ยนแบต 3 ลูก ก็เหมือนกัน ลองถอดท่อน้ำมันมาเช็คปั้มติ้ก น้ำมันก็พุ่งแรง ไล่ระบบไฟฟ้าก็ไม่เจออะไรช็อต
ตอนนี้ก็ยังสตาร์ทไม่ติด ขับรถไปหาช่างไม่ได้เลย น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ผมจะได้ลองเช็คดู
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
Re: รถสตาร์ทไม่ติด แบตและไดสตาร์ทก็ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:31:37 »
กล่อง ECU ครับ

ออฟไลน์ S6

Re: รถสตาร์ทไม่ติด แบตและไดสตาร์ทก็ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:34:32 »
กล่อง ECU ครับ

วันนี้ลองไล่ สายไป Camshaft, Crankshaft, Flow sensor ต่างๆ กว่า 100เส้น มันอยู่ครบอยู่เลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:42:11 »
หัวฉีด ปีกผีเสื้อ maf
...

รถอะไรครับ?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:43:31 »
สงสัยหัวเทียนบอด

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:44:07 »
...

รถอะไรครับ?

รถ AWD JDM ครับผม ไล่สายไป Fuel Inject, Ignition แล้วไม่เป็น งงมาก
ว่าจะลองเติมน้ำมันใหม่ดู เป็น E85 ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:48:27 »
ลองดูไดชาร์จด้วยนะครับ ไม่เก็บไฟรึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:51:18 »
ฟิวส์  เลี้ยง ECU  หรือ รีเลย์ ไฟเลี้ยง ECU

เช็ครีเลย์ECU เปิดคู่มือว่าตัวไหน จับดูเปิดสวิทกุญแจแล้วไม่แต๊ก

รถใหญ่โดนบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 19:53:32 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:51:37 »
ลองดูไดชาร์จด้วยนะครับ ไม่เก็บไฟรึเปล่า
ขอบคุณครับ ไดชาร์จปกติครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:53:27 »
ฟิวส์  เลี้ยง ECU  หรือ รีเลย์ ไฟเลี้ยง ECU

รถใหญ่โดนบ่อย

โอ้ อาจเป็นได้ เพราะอาการมันเกิดหลังจากให้ช่างไฟจัดเก็บสายไฟภายในรถและตัดสายบางส่วนที่ไม่ได้ใช้ออก
เดี๋ยวลองวัดแรงดันที่จ่ายกล่องดูครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:58:17 »
ถ้ารีเลย์เสีย เปิดสวิทแล้วไม่แต๊ก 

เดี๋ยวผมแนะวิธีทำให้ใช้งานได้ชั่วคราว  แล้วค่อยซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:27:49 »
ถ้ารีเลย์เสีย เปิดสวิทแล้วไม่แต๊ก 

เดี๋ยวผมแนะวิธีทำให้ใช้งานได้ชั่วคราว  แล้วค่อยซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ

แต่ผมเช็ค Main Relay แล้ว มันทำงานปกติครับ Main Relay ตัวนี้มันจ่ายไฟ ECU และก็ Fuel Pump ด้วยครับ ตอนบิดกุญแจ ON มีเสียงปั้มติ๊กดัง
ใช้งานได้ชั่วคราว ทำยังไงดีครับผม

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:42:59 »
ไม่มีความรู้เรื่องรถน่ะครับ

เดาเอา กรองน้ำมัน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 21:07:14 »
W124ผมเคยรีเลย์ไฟเกินเสียก็อาการนี้แหละครับ  สตาร์ททั้งวันยังได้เลยแต่ไม่ติด  เคาะๆหน่อยติดเฉย

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 21:52:24 »
ถ่านกุญแจ อ่อนก็เป็นไปได้นะครับทำให้ระบบ imobilizer ไม่ทำงาน.

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 21:57:35 »
ตัดเรื่องไฟหมดไปแล้ว -ลองแบตไปสามลูก
และไดสตาร์ทก็ทำงานดี ก็สนับสนุนว่าไฟพอ

เหลือดูการจุดระเบิดซึ่งต้องการ -มีน้ำมันมา มีไฟมา

ดูว่าน้ำมันมาไหม น่าจะได้กลิ่นน้ำมัน หลังการลองสตาร์ทดังกล่าว ลองถอดหัวเทียนดูมีน้ำมันเปียกหัวเทียน-แสดงน้ำมันมา

ทดสอบดูไฟออกหัวเทียนไหม เห็นช่างใช้วิธีถอดหัวเทียนมาหัวหนึ่ง ยังคาเสียบกับสายปลั๊กหัวเทียนไว้
แล้ววางให้ส่วนโลหะหัวเทียนสัมผัสเสื้อโลหะเครื่องยนต์ ลองสตาร์ทจะเห็นไฟวิ่งระหว่างเขี้ยวหัวเทียน ถ้ามีไฟก็แสดงว่าไฟมา

โดยทั่วไปถ้าน้ำมันมา +ไฟมา น่าจะมีอาการเหมือนเครื่องพยายามจะติด
แม้หัวฉีดตันไปหัวหนึ่ง หรือหัวเทียนเสียไปหัวหนึ่ง ก็น่าจะสตาร์ทเครื่องติดได้อยู่ หรือเหมือนจะติด

ถ้าไฟ หรือ น้ำมันไม่มา ลองเช็คฟิวส์หัวฉีด ฟิวส์ปั้มเชื้อเพลิง (จริงๆควรตรวจก่อนขั้นตอนถอดหัวเทียนตามข้างบน)
และดูฟิวส์ ECUด้วย
ถ้าฟิวส์ปกติดี ก็ต้องเปิดวงจรโปรแกรมสายไฟ ไล่สายไฟจากECU-คอยล์จุดระเบิด/หัวเทียน-หัวฉีด ดูว่าขาด หลุดไหม
แย่สุดๆ คือ ECUเสีย ซึ่งพบไม่บ่อย

อย่างอื่นถ้าเซนเซอร์ CKP หรือ เซนเซอร์ CMP เสีย (รวมถีงกรณีสายไฟเซนเซอร์ขาด หรือ ช๊อตแตะกัน)
ก็สตาร์ทไม่ติดเช่นกัน CPUจะตัดไฟที่จะมาจุดระเบิด
(ผมจำไม่ได้แล้วรวมถึงตัดไฟไดสตาร์ทด้วยหรือไม่ ถ้าตัดจะเงียบสนิททุกอย่างแม้แต่ไดสตาร์ท)

กรณีจขกท.ปั๊มเชื้อเพลิงก็ทำงานดี ก็ลองดูไฟมาหัวเทียนเลย

*** แตถ้าให้เดา ที่น่าสงสัยที่สุดก็คือสายไฟที่ช่างไปทำปรับปรุงนั่นล่ะครับ
ไล่สายไฟจากเซนเซอร์ต่างๆไปECU และจากECUไปหัวฉีด ไปคอยล์/หัวเทียน

กรตรวจที่ช่วยเบื้องต้นมากสุด คือ ใช้คอมฯเสียบ อาจจะได้โค้ดระบุจุดที่เสียได้ตรงเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 08:19:39 โดย tarahlm »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 22:05:04 »
ถ่านกุญแจ อ่อนก็เป็นไปได้นะครับทำให้ระบบ imobilizer ไม่ทำงาน.

ถ้าimmobilizerไม่ทำงาน ไม่ว่าจากสาเหตุใด สตาร์ทไม่ติดแน่นอน
แต่มักมีledไฟกระพริบผิดปกติให้เห็นที่แผงหน้าปัทม์ตอนบิดกุญแจสตาร์ท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 22:12:48 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 07:57:40 »
ต้องหากล่องคุม มาลองสลับดูครับ
ถ้าไม่ติด ก็ต้องมาไล่เซนเซอร์ โดยวัดค่าความต้านทานตามข้อมูลของแต่ละตัว
โดยเฉพาะเซนเซอร์ตำแหน่งข้อเหวี่ยง / แคมชาร์ฟ
รวมไปถึงไล่สายที่ส่งไปกล่อง ว่ายังไม่มีลัดวงจร

แต่ถ้ามีตัวอ่านค่าจากกล่อง น่าจะง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 08:03:07 »
ลองดูปั๊มติกครับ เคยเป็นถ้ารถมีนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 08:47:20 »
ลองดูปั๊มติกครับ เคยเป็นถ้ารถมีนะครับ

ฝากการตรวจสอบเบื้องต้นของปั๊มติ๊ก

หลังจากตรวจสอบว่าฟิวส์ปกติดีอยู่ ก็บิดสวิทช์กุญแจไป ON
จะได้ยินเสียงมอเตอร์ปั๊มติิ๊กทำงานเบาๆ คล้ายเสียงครืดเบาๆ
ตรงตำแหน่งที่อยู่ของปั๊มติ๊ก ซึ่งหลายๆคันมักอยู่ใต้เบาะผู้โดยสารหลัง
อาจจะยกเบาะใช้มือจับบริเวณที่ปั๊มติกจับดูการสั่นเบาๆมีการทำงานของมอเตอร์

มอเตอร์ปั๊มติ๊กจะทำงานครู่เดียวก็หยุด เพราะแรงดันน้ำมันที่ไปหัวฉีดพอแล้ว ก็ถูกสั่งตัดการทำงาน
ก็ปิดสวิทช์กลับ แล้วบิดONใหม่ เมื่อต้องการทดสอบอีกครั้ง

การตรวจสอบแบบนี้ ไม่สามารถตรวจสอบการรั่ว/แตก ของท่อน้ำมันในปั๊มติ๊ก
(ปัญหายุคแรกๆอันหนึ่งของFord Escape 3.0L)

ต้องระวังในรถรุ่นเก่า(เช่น Mondeo,Escape) ที่มีระบบตัดน้ำมันแบบเมื่อมีแรงกระแทกรุนแรง/พลิกคว่ำ
โดยเฉพาะหลังเกิดอุบัติเหตุ แล้วพบว่าปั๊มติ๊กไม่ทำงาน ต้องไปดึงเปิดสวิทช์เซนเซอร์นี้ก่อนเสมอ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:02:03 »

ฝากการตรวจสอบเบื้องต้นของปั๊มติ๊ก

หลังจากตรวจสอบว่าฟิวส์ปกติดีอยู่ ก็บิดสวิทช์กุญแจไป ON
จะได้ยินเสียงมอเตอร์ปั๊มติิ๊กทำงานเบาๆ คล้ายเสียงครืดเบาๆ
ตรงตำแหน่งที่อยู่ของปั๊มติ๊ก ซึ่งหลายๆคันมักอยู่ใต้เบาะผู้โดยสารหลัง
อาจจะยกเบาะใช้มือจับบริเวณที่ปั๊มติกจับดูการสั่นเบาๆมีการทำงานของมอเตอร์

มอเตอร์ปั๊มติ๊กจะทำงานครู่เดียวก็หยุด เพราะแรงดันน้ำมันที่ไปหัวฉีดพอแล้ว ก็ถูกสั่งตัดการทำงาน
ก็ปิดสวิทช์กลับ แล้วบิดONใหม่ เมื่อต้องการทดสอบอีกครั้ง

การตรวจสอบแบบนี้ ไม่สามารถตรวจสอบการรั่ว/แตก ของท่อน้ำมันในปั๊มติ๊ก
(ปัญหายุคแรกๆอันหนึ่งของFord Escape 3.0L)

ต้องระวังในรถรุ่นเก่า(เช่น Mondeo,Escape) ที่มีระบบตัดน้ำมันแบบเมื่อมีแรงกระแทกรุนแรง/พลิกคว่ำ
โดยเฉพาะหลังเกิดอุบัติเหตุ แล้วพบว่าปั๊มติ๊กไม่ทำงาน ต้องไปดึงเปิดสวิทช์เซนเซอร์นี้ก่อนเสมอ

ถามเป็นความรู้ได้มั้ยครับคุณ tarahlm ระหว่างขับอยู่ปั๊มติกยังทำงานสูบน้ำมันเรื่อยๆหรือเปล่าครับ หรือแค่ใช้ตอนสตาร์ทอย่างเดียว ที่ถามเพราะรถผมเคยสตาร์ทไม่ติดเรื้อยเบาะดูปั๊มติ๊กไหม้เลยครับ อีกครั้งขับจอดซื้อกาแฟกลางทางแล้วสตาร์ทไม่ติดเรื้อยๆทุบๆปรากฏว่าติดขับต่ออีกเป็นร้อยโลเริ่มเหยียบไม่ขึ้นแล้วเหมือนน้ำมันหมดสุดท้ายจอดโชคดีเป็นที่ชุมชนและรถผมมันหาอะไหล่ง่ายเลยไม่ต้องกินข้าวลิง
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:41:39 »
ไม่มีความรู้เรื่องรถน่ะครับ

เดาเอา กรองน้ำมัน

กรองน้ำมันเพิ่งเปลี่ยนมาครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:43:05 »

ยังเป็นกุญแจรุ่นไม่มี Immo เลยครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:46:15 »
ตัดเรื่องไฟหมดไปแล้ว -ลองแบตไปสามลูก
และไดสตาร์ทก็ทำงานดี ก็สนับสนุนว่าไฟพอ

เหลือดูการจุดระเบิดซึ่งต้องการ -มีน้ำมันมา มีไฟมา

ดูว่าน้ำมันมาไหม น่าจะได้กลิ่นน้ำมัน หลังการลองสตาร์ทดังกล่าว ลองถอดหัวเทียนดูมีน้ำมันเปียกหัวเทียน-แสดงน้ำมันมา

ทดสอบดูไฟออกหัวเทียนไหม เห็นช่างใช้วิธีถอดหัวเทียนมาหัวหนึ่ง ยังคาเสียบกับสายปลั๊กหัวเทียนไว้
แล้ววางให้ส่วนโลหะหัวเทียนสัมผัสเสื้อโลหะเครื่องยนต์ ลองสตาร์ทจะเห็นไฟวิ่งระหว่างเขี้ยวหัวเทียน ถ้ามีไฟก็แสดงว่าไฟมา

โดยทั่วไปถ้าน้ำมันมา +ไฟมา น่าจะมีอาการเหมือนเครื่องพยายามจะติด
แม้หัวฉีดตันไปหัวหนึ่ง หรือหัวเทียนเสียไปหัวหนึ่ง ก็น่าจะสตาร์ทเครื่องติดได้อยู่ หรือเหมือนจะติด

ถ้าไฟ หรือ น้ำมันไม่มา ลองเช็คฟิวส์หัวฉีด ฟิวส์ปั้มเชื้อเพลิง (จริงๆควรตรวจก่อนขั้นตอนถอดหัวเทียนตามข้างบน)
และดูฟิวส์ ECUด้วย
ถ้าฟิวส์ปกติดี ก็ต้องเปิดวงจรโปรแกรมสายไฟ ไล่สายไฟจากECU-คอยล์จุดระเบิด/หัวเทียน-หัวฉีด ดูว่าขาด หลุดไหม
แย่สุดๆ คือ ECUเสีย ซึ่งพบไม่บ่อย

อย่างอื่นถ้าเซนเซอร์ CKP หรือ เซนเซอร์ CMP เสีย (รวมถีงกรณีสายไฟเซนเซอร์ขาด หรือ ช๊อตแตะกัน)
ก็สตาร์ทไม่ติดเช่นกัน CPUจะตัดไฟที่จะมาจุดระเบิด
(ผมจำไม่ได้แล้วรวมถึงตัดไฟไดสตาร์ทด้วยหรือไม่ ถ้าตัดจะเงียบสนิททุกอย่างแม้แต่ไดสตาร์ท)

กรณีจขกท.ปั๊มเชื้อเพลิงก็ทำงานดี ก็ลองดูไฟมาหัวเทียนเลย

*** แตถ้าให้เดา ที่น่าสงสัยที่สุดก็คือสายไฟที่ช่างไปทำปรับปรุงนั่นล่ะครับ
ไล่สายไฟจากเซนเซอร์ต่างๆไปECU และจากECUไปหัวฉีด ไปคอยล์/หัวเทียน

กรตรวจที่ช่วยเบื้องต้นมากสุด คือ ใช้คอมฯเสียบ อาจจะได้โค้ดระบุจุดที่เสียได้ตรงเลย

ใช่ครับ อยากได้ที่เสียบโค้ด แต่ผมไม่มี และก็เช็คหัวเทียน แต่เช้คยาก เครื่องสูบนอนด้วย ถอดยากมาก ขอบคุณครับ จะลองไล่สายและฟิวส์ดูอีกที

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:49:20 »

ปั้มติ้กทำงานครับถอดสายเข้ากรองออก บิดกุญแจ ACC มีเสียงปั้มติ้กทำงาน น้ำมันพุ่งแรงเลย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 12:51:45 »

ถามเป็นความรู้ได้มั้ยครับคุณ tarahlm ระหว่างขับอยู่ปั๊มติกยังทำงานสูบน้ำมันเรื่อยๆหรือเปล่าครับ หรือแค่ใช้ตอนสตาร์ทอย่างเดียว ที่ถามเพราะรถผมเคยสตาร์ทไม่ติดเรื้อยเบาะดูปั๊มติ๊กไหม้เลยครับ อีกครั้งขับจอดซื้อกาแฟกลางทางแล้วสตาร์ทไม่ติดเรื้อยๆทุบๆปรากฏว่าติดขับต่ออีกเป็นร้อยโลเริ่มเหยียบไม่ขึ้นแล้วเหมือนน้ำมันหมดสุดท้ายจอดโชคดีเป็นที่ชุมชนและรถผมมันหาอะไหล่ง่ายเลยไม่ต้องกินข้าวลิง
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปั้มติ้กทำงานตลอดครับ ตามจังหวะการทำงานของหัวฉีด ที่เจอปั้มติ้กเสียบ่อยเพราะปล่อยน้ำมันเหลือก้นถังนาน ปั้มจะร้อน

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 13:09:18 »
ไฟออกหัวเทียนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:07:37 »
...

รถอะไรครับ?

รถ AWD JDM ครับผม ไล่สายไป Fuel Inject, Ignition แล้วไม่เป็น งงมาก
ว่าจะลองเติมน้ำมันใหม่ดู เป็น E85 ครับ

แทนที่จะบอกยี่ห้อและรุ่นมาตรงๆ เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยกันแนะนำอู่เก่งๆให้  :( :( :( :( :(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 07:54:14 »
...

รถอะไรครับ?

แทนที่จะบอกยี่ห้อและรุ่นมาตรงๆ เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยกันแนะนำอู่เก่งๆให้  :( :( :( :( :(

+1 ผมก็รออ่านอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 09:56:23 »
...

รถอะไรครับ?

+1 ผมก็รออ่านอยู่เหมือนกัน

อู่เก่งๆ รู้จักครับ หลายอู่ แต่คิวยาวเหยียด รถแน่นมาก
แต่มีโทรคุยแล้วครับ อาจจะน้ำมันท่วมหัวเทียนอยู่ เมื่อวานสตาร์ทหลังจากทิ้งไว้ 1 วันเกือบติดแล้วมีเสียงออกท่อมาทีนึงแต่จุดระเบิดต่อไม่ได้
ผมรอ 2-3 วันก่อน หัวเทียนแห้ง จะสตาร์ทใหม่อีกที