ผู้เขียน หัวข้อ: Cx3 focus1.5 Subaru xv  (อ่าน 5084 ครั้ง)

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
Cx3 focus1.5 Subaru xv
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:21:14 »
ศูนย์และบริการหลังการขาย 3ยี่ห้อนี้ อันไหนดีที่สุด แล้วถ้าเทียบกับToyota ถ้าToyota ได้เกรดAแล้ว3ยี่ห้อที่ว่าได้เกรดอะไรครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
Re: Cx3 focus1.5 Subaru xv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:29:31 »
มาสด้าศุนย์ห่วย อะไหล่ช้า - ประสบการตรง. ใครจะมาปกป้องก่อเกณฑ์ติ่งมาปกป้อง. ใครเจอศุนย์ดีใกล้บ้านแถมมีรถสำรองก็เป็นบุณของคุณเอง. ศูนย์ดีๆเพียบแต่ไกลบ้าน ลำบาก

ฟอร์ดแย่. - ฟังเขามา ในเน็ตนี่แหละครับ. ใครบอกศุนยดี คงโดนรุมด่า

Xv. - น่าจะดี. เพราะคนในนี้ไม่ค่อยขับxv  เลยไม่ค่อยมีคนเจอปันหา

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:40:53 »
3 คันนี้ ถ้าซื้อตอนนี้เลือก CX3 ครับ
เพราะโฟกัสไม่น่าไว้ใจเรื่อง Defect ส่วน XV กำลังจะตกรุ่น

ส่วนศูนย์บริการ ผมว่ามาสด้ามีเยอะ และไว้ใจได้มากสุดใน 3 ค่ายนี้นะ

แต่ยังห่างกับโตโยต้าอีกไกล

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:50:31 »
มาสด้าไม่เคยใช้นะครับ

Subaru ผมไม่มีติดปัญหาอะไร เข้าเช็คระยะก็ติดตามงานดี นั่งรอได้ เดินดูได้ บริการดีครับ สั่งอาการอะไรไว้ ช่างเทส ช่างลองให้หมดค่อนข้างละเอียด และตรงจุดใช้ได้เลยครับ

Ford นี่ Fiesta ของน้องเคยเอาไปเข้าให้ทีนึง บริการดีเหมือนศูนย์ทั่วๆไป แต่ช่างห่วยแตกมากครับ บอกอาการ ชี้โพรงด้วยว่ามันน่าจะเป็นที่อะไร ช่างก็งี่เง่าครับ เหยียบเบรคแล้วหอนที่ล้อหน้า ผมก็บอกน่าจะเป้นที่ผ้าเบรค หรือลูกปืน ผ่านไป 2-3 วัน ไปรับรถบอกแก้แล้ว ถ่ายน้ำเบรคแล้ว ผมก็งง มันเกี่ยวอะไรหว่า เอาออกมาแค่ขยับจากที่จอดหน้าศูนย์ก็ดังเหมือนเดิม หมดคำบรรยาย ยี่ห้อนี้คงไม่ซื้ออีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:30:46 »
เห็นรายการนึงสัมภาษณ์ผู้บริหารมาสด้าตอนทดสอบสาม mc เห็นว่าจะมีการสต้อกอะไหล่ ซึ่งไม่รู้จะแก้ปัญหาได้มั้ย แต่เห็นคนใช้สองซ่อมทีก็ไม่นานนะ ที่เคยอ่านในเน็ตบอกซ่อมทีสามเดือนนี่ไม่รู้ยุคไหนปีไหน

ฟอร์ดรถก็มีปัญหาบางรุ่นที่แก้ไม่จบ โฟกัสใหม่ก็ยังไม่เห็นเจอปัญหา (แต่ความเชื่อมั่นก็คงเรียกกลับคืนได้ยากสุด)

subaru เห็นแต่คนในคลับบ่นเรื่องศูนย์กันเยอะ(ลืมละเรื่องไรมั่ง) แถมศูนย์มีน้อยอีก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:38:06 »
ศูนย์ Subaru ตอนนี้กำลังถ่ายโอนเจ้าของจากบริษัทแม่ไปเป็น Dealer ย่อยมากขึ้นครับ คาดว่างานบริการจะดีจะแย่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละ dealer เลย
อย่างศูนย์ที่เชียงใหม่ส่วนใหญ่ก็ว่าบริการดี เจ้าของศูนย์ฯ add line คุยกับกลุ่มลูกค้าตลอด ใครมีปัญหาหรืออยากหาของแต่งก็ติดต่อได้ทุกเมื่อ

ถ้างานทั่วๆไปเชคตามระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
ปัญหาส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องอะไหล่บางตัวซึ่งหากทำเรื่องเคลมอาจจะต้องรอนานเช่น เฟืองท้ายมีเสียงหอน รอเคลมอะไหล่ประมาณ 3-5 เดือนเป็นอย่างน้อย (คือรถมันก็วิ่งได้ปกติ แต่มันหอน)
กับเรื่องรอคิวช่วงเสาร์อาทิตย์หรือช่วงใกล้เทศกาล ถ้าจะเข้าศูนย์อาจต้องโทรบอกล่วงหน้าหน่อย

เรื่องอื่นๆก็จะเป็นเรื่องจุกจิกทั่วไปครับ อย่างเมื่อก่อนมีปัญหาเรื่องเกรดน้ำมันเครื่องไม่ตรงสเปกที่โรงงานระบุไว้ แต่ตอนนี้ก็ปรับปรุงเอารุ่นที่ Spec สูงๆมาจำหน่ายแล้ว
(โรงงานระบุเป็น W20 แต่ศูนย์มีแค่ 5W30 เกรดบ้านๆซึ่งไม่เหมาะที่จะเอามาเติมพวกที่เป็นเครื่อง Turbo หรือกับคนที่ใช้ XV ค่อนข้างหนัก)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:41:38 »
Mazda อะไหล่มาไวมากนะครับ ถ้าไม่ใช่พาร์ทที่ไม่ค่อยเสีย ผมส่งซ่อม 2 สัปดาห์เปลี่ยนตั้งหลายชิ้น จบเลย ศูนย์ก็ดีเลยครับ อันไหนที่ห่วยก็อย่าไปเข้า
Subaru ถ้าเกิดอุบัติเหตุเห็นว่าเวลารอก็หลายเดือนอยู่ครับ ศูนย์ตรงศรีนครินทร์เห็นคนบอกว่าดีอยู่
Ford นี่ก็คงพอๆ กับ Subaru ครับ ตัว ecoboost ยังไม่เห็นใครมีปัญหานะครับ แสดงว่าเครื่องกับเกียร์เบื้องต้นไม่อ่อนแอ แต่พวกพาร์ทอื่นๆ ที่ฟอร์ดชอบลดต้นทุนจนพังง่ายก็ต้องรอดูครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:43:26 »
Mazda กับ Ford ***ถ้าเป็นโชว์รูมใหญ่*** ผมว่าเรื่องงานบริการพื้นฐานดีไม่แพ้เจ้าตลาด (งานเช็คระยะ,มุมรับรองลูกค้า)

แต่ Ford แย่ตรงที่ช่างเทคทิคไม่เก่งเลย

Subaruผมไม่เคยใช้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 10:52:43 »
XV ราคาช่วงก่อนๆที่ถูกๆน่าซื้อมากๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:06:15 »
มาสด้าไม่ทราบครับ แต่ภาพรวมผมมองว่า Subaru บริการดีกว่า ford มากครับ เคยเข้าอยู่ 3 แห่ง เจ้าหลัก เจ้ารอง เจ้าใหม่ ค่อนข้างรู้สึกดีกว่าฟอร์ดครับ

ปล.บางทีผมซื้ออะไหล่ที่ใช้กับฟอร์ดที่ศูนย์มาสด้า เร็วกว่า บางทีถูกกว่า 55555

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:11:59 »
ถ้า lifestyle ผมเอง ผมตัด XV ออกก่อนเลย คือไม่กระฉับกระเฉงพอ
ส่วนCX-3 กับ Focus1.5 ตอนนี้ก็น่าคิดเหมือนกัน ผมเคยมี MZ3 และปัจจุบันใช้ Ford 2 คัน เพราะฉนั้นเรื่องศูนย์ผมก็เจอมาเยอะ
แต่ก็ไม่รู้ว่าดวงดีหรืออย่างไร เพราะทั้ง2คันปัญหาแทบไม่มีเลย
สรุป ถ้าให้จิ้มผมขอไปFordละกัน

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:29:08 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คืออยากได้รถดีแต่กลัวเรื่องศูนย์ กับafter sale service ครับ

ที่อ่านมา focus1.5 รถยังไม่มีปัญหา(ตอนนี้)แต่ศูนย์ช่างไม่ได้เรื่องเลย

Xv อะไหล่เคลมรอนานมาก แต่ก็ให้เคลม

Cx3ข้อมูลน้อยนึกว่าไม่ค่อยมีปัญหาเลยไม่ได้หาข้อมูล

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 13:26:50 »
มาสด้าไม่ทราบครับ แต่ภาพรวมผมมองว่า Subaru บริการดีกว่า ford มากครับ เคยเข้าอยู่ 3 แห่ง เจ้าหลัก เจ้ารอง เจ้าใหม่ ค่อนข้างรู้สึกดีกว่าฟอร์ดครับ

ปล.บางทีผมซื้ออะไหล่ที่ใช้กับฟอร์ดที่ศูนย์มาสด้า เร็วกว่า บางทีถูกกว่า 55555

เห็นด้วยครับ
ฟอร์ด V$ มาสดา
อะไหล่รถ บางรุ่นตรงกัน ใช้แทนกันได้ เช่น ผ้าเบรก ยางรองแท่นเครื่อง ช่วงล่าง กรองอากาศแอร์
บางอย่าง ถูกกว่ากัน หลายร้อยบาทเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 13:34:57 »
ศูนย์ Subaru ตอนนี้กำลังถ่ายโอนเจ้าของจากบริษัทแม่ไปเป็น Dealer ย่อยมากขึ้นครับ คาดว่างานบริการจะดีจะแย่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละ dealer เลย
อย่างศูนย์ที่เชียงใหม่ส่วนใหญ่ก็ว่าบริการดี เจ้าของศูนย์ฯ add line คุยกับกลุ่มลูกค้าตลอด ใครมีปัญหาหรืออยากหาของแต่งก็ติดต่อได้ทุกเมื่อ

ถ้างานทั่วๆไปเชคตามระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
ปัญหาส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องอะไหล่บางตัวซึ่งหากทำเรื่องเคลมอาจจะต้องรอนานเช่น เฟืองท้ายมีเสียงหอน รอเคลมอะไหล่ประมาณ 3-5 เดือนเป็นอย่างน้อย (คือรถมันก็วิ่งได้ปกติ แต่มันหอน)
กับเรื่องรอคิวช่วงเสาร์อาทิตย์หรือช่วงใกล้เทศกาล ถ้าจะเข้าศูนย์อาจต้องโทรบอกล่วงหน้าหน่อย

เรื่องอื่นๆก็จะเป็นเรื่องจุกจิกทั่วไปครับ อย่างเมื่อก่อนมีปัญหาเรื่องเกรดน้ำมันเครื่องไม่ตรงสเปกที่โรงงานระบุไว้ แต่ตอนนี้ก็ปรับปรุงเอารุ่นที่ Spec สูงๆมาจำหน่ายแล้ว
(โรงงานระบุเป็น W20 แต่ศูนย์มีแค่ 5W30 เกรดบ้านๆซึ่งไม่เหมาะที่จะเอามาเติมพวกที่เป็นเครื่อง Turbo หรือกับคนที่ใช้ XV ค่อนข้างหนัก)
ข้อสุดท้ายนี่น่าจะเข้าใจกันผิดนะครับเห็นเถียงกันมานานสำหรับบ้านเรา 5W30 นะถูกต้องแล้วครับในคู่มือจะบอกความเหมาะสมการใช้งานในแต่ละช่วงอุณหภูมิยิ่งบอกว่าใช้งานหนักเหยียบหนักใช้เบอร์บางๆการสึกหรอหนักกว่าเดิมครับ
ค่าการไหลเทในการหล่อลื่นชิ้นส่วนเบอร์ 20  30 แทบไม่ต่างกันส่วนเบสพื้นฐานน้ำมันจะ 20 30 ก็มีทั้งแบบเกรดดีและกลางๆครับสังเกตุรถแข่งถ้าใช้เบอร์บางไม่รอดแน่จะใช้เบอร์หนามากๆข้อเสียกินกำลังปั๊มกำลังเครื่องยนต์แต่การสึกหรอต่ำ
รถบ้านสภาพอากาศบ้านเราอย่างน้อยเบอร์ 30 ครับส่วนใครจะใช้ 20 ก็ต้องขับอย่าเท้าหนักมาก

จะ 20 30 เลขตัวหลังไม่ได้บอกถึงคุณภาพเบสของน้ำมันครับไม่เกี่ยวว่า 20 ต้องเกรดสูงกว่า 30 ที่พอจะดูได้ก็เลขตัวหน้าที่บอกถึงช่วงการทำงานในอุณหภูมิติดลบพอจะเดาได้ 0W 5W เกรดสังเคราห์ Synthetic จะดูว่าเบสมาจากอะไรต้องเปิดข้อมูลของแต่ละยี่ห้อดู

ในน้ำมันรุ่นเดียวกันถ้าต่างกันที่เบอร์หลังค่าหลักๆ 3 ค่าที่ชี้ถึงประสิทธิภาพการป้องกันเบอร์ 30 จะดีกว่าเบอร์ 20 ในรุ่นเดียวกันครับ
Viscosity Index
Flash Point
Total Base Number

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 14:17:37 »

เห็นด้วยครับ
ฟอร์ด V$ มาสดา
อะไหล่รถ บางรุ่นตรงกัน ใช้แทนกันได้ เช่น ผ้าเบรก ยางรองแท่นเครื่อง ช่วงล่าง กรองอากาศแอร์
บางอย่าง ถูกกว่ากัน หลายร้อยบาทเลย

ที่ตลกคือ อะไหล่ชิ้นเดียวกัน ต้องเบิก มาสด้ามี แต่ฟอร์ดไม่มี  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 14:42:24 »

ข้อสุดท้ายนี่น่าจะเข้าใจกันผิดนะครับเห็นเถียงกันมานานสำหรับบ้านเรา 5W30 นะถูกต้องแล้วครับในคู่มือจะบอกความเหมาะสมการใช้งานในแต่ละช่วงอุณหภูมิยิ่งบอกว่าใช้งานหนักเหยียบหนักใช้เบอร์บางๆการสึกหรอหนักกว่าเดิมครับ
ค่าการไหลเทในการหล่อลื่นชิ้นส่วนเบอร์ 20  30 แทบไม่ต่างกันส่วนเบสพื้นฐานน้ำมันจะ 20 30 ก็มีทั้งแบบเกรดดีและกลางๆครับสังเกตุรถแข่งถ้าใช้เบอร์บางไม่รอดแน่จะใช้เบอร์หนามากๆข้อเสียกินกำลังปั๊มกำลังเครื่องยนต์แต่การสึกหรอต่ำ
รถบ้านสภาพอากาศบ้านเราอย่างน้อยเบอร์ 30 ครับส่วนใครจะใช้ 20 ก็ต้องขับอย่าเท้าหนักมาก

จะ 20 30 เลขตัวหลังไม่ได้บอกถึงคุณภาพเบสของน้ำมันครับไม่เกี่ยวว่า 20 ต้องเกรดสูงกว่า 30 ที่พอจะดูได้ก็เลขตัวหน้าที่บอกถึงช่วงการทำงานในอุณหภูมิติดลบพอจะเดาได้ 0W 5W เกรดสังเคราห์ Synthetic จะดูว่าเบสมาจากอะไรต้องเปิดข้อมูลของแต่ละยี่ห้อดู

ในน้ำมันรุ่นเดียวกันถ้าต่างกันที่เบอร์หลังค่าหลักๆ 3 ค่าที่ชี้ถึงประสิทธิภาพการป้องกันเบอร์ 30 จะดีกว่าเบอร์ 20 ในรุ่นเดียวกันครับ
Viscosity Index
Flash Point
Total Base Number

ผมไม่ได้พูดถึงว่าน้ำมัน W20 หรือ W30 คือเกรดต่ำกว่าหรือสูงกว่านะครับ

แต่พูดถึงเมื่อก่อนที่ศูนย์ฯเคยเอา motul H-tech 5W30 ซึ่งเป็นเกรดบ้านๆเติมให้กับพวก WRX หรือ BRZ (เกรดบ้านๆผมหมายถึงตัว H-tech ไม่ได้หมายถึงความหนืด W30) แล้วเจ้าของรถมารู้ที่หลังว่าไม่เหมาะเพราะเปิดเครื่องเพื่อ modify แต่มาเจอว่าชาร์ฟเป็นรอยสึก แสดงว่าแค่เกรด H-tech ไม่เพียงพอสำหรับรถใช้งานหนัก ซึ่งอาจจะต้องขยับไปเล่นพวก 300V หรืออย่างน้อยๆก็เล่นตัว X-cess แทน

ส่วน spec ของ XV ในคู่มือระบุว่าให้ใช้ความหนืดที่ W20 เป็นหลักครับ  W30 นั้นสามารถเลือกใช้เป็นทางเลือกได้หากไม่มี W20 ให้เติม (W30 มันก็คือความหนืดที่รถทั่วไปใช้กัน แต่คู่มือมันดันกำหนด W20 เป็นหลัก)
สำหรับบางท่านที่ใช้งาน XV ค่อนข้างหนัก เน้นรอบสูง แต่ก็ไม่อยากขยับไปเบอร์ 30 ก็มักจะหิ้วเบอร์ 20 ที่เป็นเบสกรุ๊ป 4-5 มาเติมกันเอง บางคนยอมให้ประกันเครื่องขาดไปเลย
แต่ดีหน่อยที่บางศูนย์ก็มีขายแล้ว ไม่ต้องไปหาหิ้วจากข้างนอกมาเอง.......

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 14:50:08 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คืออยากได้รถดีแต่กลัวเรื่องศูนย์ กับafter sale service ครับ

ที่อ่านมา focus1.5 รถยังไม่มีปัญหา(ตอนนี้)แต่ศูนย์ช่างไม่ได้เรื่องเลย

Xv อะไหล่เคลมรอนานมาก แต่ก็ให้เคลม

Cx3ข้อมูลน้อยนึกว่าไม่ค่อยมีปัญหาเลยไม่ได้หาข้อมูล

มาสด้า 0 พอถูไถ แต่ไม่ A, A+ เหมือน Toyota, Honda, Isuzu บาง 0 ย้ำว่าบาง 0
รถขับดี Handling เยี่ยม พื้นที่ใช้สอยเยอะ 0 ดี มันเป็นอะไรที่หายากในบ้านเรา ถ้าไม่ใช่รถพรีเมี่ยม

ผมว่า จขกท ถ้าไม่มี ปสก รถเยอะมาก่อน ถ้าไม่อยากปวดหัวภายหลัง ลองเป็น Toyota, Honda, Isuzu ถึงแม้ Handling มันจะไม่เยี่ยมยอด เท่า Mazda, Ford, Subaru
แต่ถ้าพร้อมรับความเสี่ยง ก็จัดเลยครับ มีปัญหาอะไร ก็ แวะเวียน มาถามในนี้
ทั้ง 3 รุ่น ที่ว่ามา ยังไม่มี คันไหน แสดงอาการหนักอะไร
เฉพาะ XV pre mc ที่มี Defect บลาๆๆ ก็ทยอย เคลมกันไป ส่วน XV mc ยังไม่แสดงอาการอะไร ณ ตอนนี้

เรื่อง เช็คระยะ Mazda, Ford, Subaru,Toyota, Honda, Isuzu งานพื้นฐานช่างคนไหน ก็ทำได้ 0 ไหนก็ทำได้
แต่ Toyota, Honda, Isuzu อาจจะได้ 0 หรูหรา บางแห่ง ห้องรับรองสบาย ซึ่งผมไม่ค่อยแคร์ ผมจะเน้น ฝีมือช่างมากกว่า
ส่วนงานซ่อมสี ตัวถัง มาตรฐาน 0 ต้องยกให้ Toyota, Honda, Isuzu เช่นกัน วงเล็บว่า บาง 0
Ford ก็มี ซ่อมสีตัวถัง มาตรฐาน 0 นะ แต่คิวยาวววววว และมีไม่กี่แห่ง ฝีมืองั้นๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 08:03:57 »
CX-3

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 15:29:29 »
ถ้า0ฟอร์ดจังหวัดผมติดFเลยอะ
รถพี่ที่ทำงานมีปัญหาโทรเล่าอาการ จนท แนะนำให้เรียกรถยกเข้า0อีกจังหวัดนึง เน้นว่า อีกจังหวัดนึง!!
เนื่องจากยอมรับว่าช่างที่นี่ไม่ชำนาญ FFFK
ไม่มีmobile serviceมาดูเลยด้วยซ้ำ

เพลียยย

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 18:14:18 »
ถ้าเน้นบริการหลังการขาย เลือก CX-3 ครับ
แต่ถ้าขับสนุก จากที่เคยขับ Focus 1.5 มา เป็นรถที่ขับสนุกมากๆคันนึง ถ้าไม่แคร์ค่าน้ำมันและบริการหลังการขาย
XV ไม่ทราบเลยครับ