ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกที่เดินทางไกลบ่อยๆใช้ Gps นำทางกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 8205 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไปที่ที่ไม่เคยไป จะจำเป็นมากครับ เพราะไม่อยากคลำทาง ให้ GPS นำไปเลย
ถึงที่พักก็บันทึกตำแหน่งทันที จะไปเที่ยวไหนก็ไม่ต้องกลัวว่าจะกลับที่พักไม่ถูก

บางทีเป็นทางขึ้นเขา โค้งเยอะๆ ก็สามารถดูได้ล่วงหน้าว่าข้างหน้ามีโค้งแบบไหนจะปลอดภัยมากขึ้นครับ

ถ้าเป็นทางไกลแต่ผ่านประจำ จำทางได้ก็เปิดให้นำทางอยู่ดีครับ เพราะจำได้รู้ว่าเหลือระยะทางกี่กิโลเมตรครับ

เลือกวิทยุ 2DIN ที่เอามือถือขึ้นจอได้ดีกว่าครับ Google Map ใช้งานได้ดีครับ (ต้องต่อ Internet ช่วงแรกเพื่อโหลดแผนที่แสดงเส้นทางที่เราจะไป)

หรือไม่ก็เล่น Garmin แบบ Update แผนที่ตลอดชีพจะเวิร์คกว่ามากครับ เพราะไม่จำเป็นต้องต่อ Internet ก็นำทางได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 18:28:59 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมใช้ google maps + google street view ครับ 95% เชื่อถือได้ทั้งในเมืองและต่างจังหวัด ยิ่งในเมืองดู traffic ได้แบบ realtime ยิ่งทำให้วางแผนเส้นทางได้ง่ายมากๆ  :)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
google maps ใช้บ่อยมากครับ

ออฟไลน์ TRcdi

เดินทางตลอด
เดี๋ยวนี้ใช้ google map อย่างเดียว
เปิดจากมือถือ  ไม่มีพลาด

ผมว่ามันอัพเดทตลอด และเปิดเร็วกว่า GPS แยก
แถมสุดยอดเรื่องบอกรถติดไม่ติด

สุดยอดที่สุดคือ  ฟรี

ออฟไลน์ tnp_super

ใครใช้ Googlemap บ่อยๆ
ลองดูแอพWazeครับ ผมว่าจังหวะเลี้ยว เบี่ยง บอกชัดกว่า
อีกคันSygic เวลาบอกโค้งจะบอกโค้งสั้นโค้งยาว หักศอกด้วย
มายืนยัน Sygic ใช้ได้ดีครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ก่อนเดินทางผมจะศึกษาเส้นทางจาก google map ใน PC ก่อน จากนั้น ก็จะใช้ GPS ตั้งตำแหน่งจุดหมายปลายทาง แล้วก็ออกเดินทางครับ ที่ผมทำแบบนี้เพราะว่าส่วนตัวใช้ Sygic (Moblie android) Garmin (Mobile iOS) ซื้อของแท้ยังมีพาอ้อมพาเข้าทางแปลกๆ ในหลายๆครั้ง ซึ่งปัจจุบันผมใช้ app นำทางบน WINCE คือ IGO (Map HERE กับ TOMTOM) เป็นหลัก เพราะว่า 2DIN ในรถผมลงตัวนี้เอาไว้ และใช้ Sygic (Moblie android) กับ Garmin (Mobile iOS) ในกรณีนี้ใช้รถคันอื่นที่ไม่มี GPS และเอาไว้ช่วยหา POI บ้างครั้ง และถ้าขับไป เจอรถติดนานๆ จะเกิด google map  เพื่อดูข้อมูลารจราจร และก็หาเส้นทางที่หลีกเลี่ยงแทน

ปล. ไม่มี app ไหนนำทางดีที่สุดครับสำหรับผม แต่ถ้าเอาหลายๆตัวรวมจะจะช่วยให้เกินทางสะดวกสุดๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มี Navi บนรถ แต่ใช้ Googlemap บนมือถือตลอดครับ

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ใช้ตลอดครับเอาไว้ดูโค้งข้างหน้าว่าเป็นยังไง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไปทางที่ไม่เคยไปผมใช้ตลอดเลยครับ

ที่ใช้บ่อยสุดคือ Garmin แบบตัวที่ติดกระจกซื้อแยกออกมาเลยครับ ตัวนี้คือดีที่สุด สะดวกที่สุด คุ้มที่สุด แม่นที่สุดครับ ช่วยให้ทางที่เราไม่รู้จักขับได้ความเร็วมากกว่าปกติ ประโยนช์อย่างยิ่งคือตอนกลางคืนครับ กะระยะเลี้ยวเข้าซอยได้ง่ายมากครับ

รองลงมาคือ Google Map เพราะบางที่เราหาพิกัดหรือชื่อใน Garmin ไม่เจอ ผมก็เปิดในGoogle Map หาพิกัด แล้วใส่ลง Garmin ครับ ที่ไม่สะดวกสุดๆเลยคือ นำทางอยู่แล้วมีคนโทรเข้ามา เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุง่ายมากๆครับ แล้วถ้าเกิดขึ้นเขาแล้วสัญญาณ Internet กับ GPS แรงสู้ของ Garmin ไม่ได้เลยครับ

สุดท้ายคือ Garmin Built in ใน Front วิทยุครับ อันนี้แถมมาก็ดี แต่ไม่แนะนำอย่างแรงครับ กระตุกเวลาแพนหน้าจอสุดๆ ไม่ลื่นเท่า Garmin แบบตัวแยกออกมาครับ

สรุปผมซื้อตัว Garmin แยกต่างหากตัวนึงเลยดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ cadherin

เปิดดูทางโค้ง​ครับ​ ถ้าขับทางลัด​ ไม่มีไฟถนน​ เปิดไกด์ว่าเส้นทางคดเคี้ยวไหม​
ใช้บ่อยสุดก็​ Google​ Maps, sygic ซื้อมา​ ใช้ไม่คุ้มเลย​ เพราะแผนที่บริเวณ​ที่ไม่ใช่จุดสำคัญ​ ไม่อัพเดทเลย

เลือกรุ่นที่รองรับ​ Apple​ car play  หรือ​ Android auto แล้ว​ sync จากมือถือเอาก็ได้

แต่ราคาแรงอยู่

ถ้าของจีน​ Android​ ในตัวดูดีนะ​ แต่เวอร์​ชั่นเก่าไป

ออฟไลน์ thanakorn

ขอแนะนำ garmin ดีกว่าครับ อย่าไปติดแบบวิทยุติดรถเลย ทั้งราคา ทั้งคุณภาพ garmin อัพเดทแมพฟรี แต่ของพวกวิยุติดรถ ต้องเสียเงิน แถมทำยากว่า ใช้งานสะดวกสู้ garmin ไม่ได้เลย ทัชไม่เร็ว คิดช้า  ใช้คู่กับ google map ในเมืองยังใช้เลยครับ เอาไว้ดูว่าเส้นไหนติดจะได้เลี่ยงเส้นทาง

ออฟไลน์ Visual

ใช้ android auto ต่อมือถือเกือบทุกครั้งที่ขับ วิ่งในเมืองยังเปิดเลยครับ ไว้ดูสภาพจราจร
บางทีเจอรถติดก็มองหาทางเลี่ยง ทางลัดในแผนที่ได้เลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้าเดินทางไกลผมใช้ Garmin สลับกับ Google map บ้าง จริงๆ ใช้อันหลังอย่างเดียวก็ได้ แต่ว่าอันแรกมันก็มีอยู่แล้ว

ในเมืองผมใช้ Google map เยอะกว่าเพราะมีข้อมูลเรื่องสภาพการจราจรครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

ผมใช้ garmin และ google maps ใน iphone เลยครับ
ใช้เป็นประจำ ก่อนเดินทางกด iphone ขับตามทางที่รถไม่ติด แล้วค่อยขับตาม garmin

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ครับขับทางไกลทางมันก็เหมือนๆกัน รู้อยู่แล้วไปเส้นไหน

จะใช้ GPS ตอนที่จะไปจุดเล็กๆมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Harem

ไปต่างจังหวัดพึ่ง google map ตลอดครับ แต่ก่อนไปต้องศึกษาเส้นทางก่อนครับ ว่ามันพาอ้อมรึเปล่า

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

เปิดแมพบนภูเขาทำให้กะความเร็วเข้าโค้งได้ครับ ทำเวลาได้ดีขึ้น เข้าโค้งสนุกขึ้น ใช้จนติดเป็นนิสัยแล้วครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ใช้แต่ไม่ตลอดครับ
เคยขับไปกรุงเทพ ก็แค่ตามป้ายไปเรื่อยๆ + เปิดแผนที่ดูเป็นระยะๆเพื่อเช็คความแน่ใจ แต่ในกรุงเทพต้องใช้ GPS ตลอด 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติ ผมใช้ GPS ผ่าน Google Maps ในมือถือ เฉพาะเวลาไปในที่ๆไม่เคยไป หรือที่ๆมันหายากๆและมีโอกาสที่จะเลยหรือหลงได้ง่ายๆ ครับ ติดไว้ที่กระจกหน้า บางทีผมจะดูในแผนที่ว่าเส้นทางข้างหน้าเป็นอย่างไร สุดโค้งนี้แล้วเจอสีแยก อะไรประมาณนี้ด้วยครับ รู้สึกว่ามันช่วยให้กะความเร็วหรือการควบคุมรถได้ในระดับหนึ่ง

แต่ถ้าไปในที่ๆเคยไป หรือมีคนในรถเคยไปแล้วจำทางได้ ก็โยน GPS ไปไกลๆเลยครับ เชื่อคนที่ชำนาญทางดีกว่า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เดินทางไกลไม่บ่อย แต่ใช้ครับ จาก Google Map

เปิดแมพบนภูเขาทำให้กะความเร็วเข้าโค้งได้ครับ ทำเวลาได้ดีขึ้น เข้าโค้งสนุกขึ้น ใช้จนติดเป็นนิสัยแล้วครับ

+1 ตามนี้ ชอบเลยครับ สำหรับโค้ง

มโนว่า ถ้า รถขนส่งรถบรรทุกต่างๆ ขนคน ขนของ มีระบบนี้

ติดตั้งไว้ในจุดที่ไม่ต้องละสายตาจากถนนมาก น่าจะช่วยลดเหตุการณ์สูญเสียเสียหายได้ส่วนหนึ่ง

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ โบตั๋น

ใช้ garmin มาตั้งแต่ยุค พอคเก็ทพีซี จนถึงตอนนี้ บอกเลยว่ากลางคืนลดความเครียดในการขับรถได้เยอะมาก รู้โค้งก่อนล่วงหน้า(รู้ว่าโค้งหน้าควรลดหรือไม่ลดความเร็ว)+ทำเวลาและความเร็วได้ดีมากกลางคืน แต่เพื่อความปลอดภัยเวลาสั่งคำนวนเส้นทางควรดูภาพรวมเส้นทางก่อนขับ
และ POI มีความไว้ใจได้กว่า google map ครับ
.
ถ้าในกทม ก็ google map ครับเพราะมีตัววัดจราจรละเอียดเลี่ยงทางรถติดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 02:36:18 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ SM.

ผมใช้ประจำครับ ไม่ต้องเดินทางไกลก็ใช้ครับ ผมว่าสะดวกกว่าใช้ แผนที่บนมือถือครับ เพราะเห็นคนชอบใช้แบบนั้น แล้วพอดีมีสายเข้ามา เลยต้องรับสาย พอคุยนาน เลยหลงทางเลย เพราะไม่มีมือถือให้ดูแผนที่แล้ว

ออฟไลน์ Jacob

ผมใช้ประจำครับ ไม่ต้องเดินทางไกลก็ใช้ครับ ผมว่าสะดวกกว่าใช้ แผนที่บนมือถือครับ เพราะเห็นคนชอบใช้แบบนั้น แล้วพอดีมีสายเข้ามา เลยต้องรับสาย พอคุยนาน เลยหลงทางเลย เพราะไม่มีมือถือให้ดูแผนที่แล้ว
ใช้บลูทูธ เปิดลำโพง สลับหน้าจอเป็นแม็พดูต่อได้ แต่ผมมีมือถือสองเครื่องอ่ะ อีกเครื่องไว้นำทางอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ Ex_machina

ใช้ google map ตลอดเลย

รถมี navi ก็ไม่ใช้ ใช้ยาก เสียเวลา
google map เร็วกว่าเยอะ
แถมมันยังรู้ว่าเส้นไหนรถติดแบบเรียลไทม์ และพยายามหลีกเลี่ยงให้เราด้วย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ใช้ประจำครับ (แต่เป็น GPS จากดาวเทียม ของ Garmin)
ถึงแม้จะเป็นเส้นทางที่รู้จัก ก็ยังมีประโยชน์ เช่น รู้เวลาถึงที่หมาย ถ้าเป็นกลางคืน ก็เอาไว้ดูว่า ข้างหน้ามีทางร่วม ทางแยก หรือซอย ก็สามารถระวังรถที่จะออกจากซอยได้

เหมือนกันเลยครับ
ถึงจะไม่ใช่เดินทางไกล ผมก็เปิด gps garmin ประโยชน์หลักๆคือ
ไว้ดูแผนที่ไก้ไลน์ เห็นพวกทางร่วมทางแยก ทางโค้ง(มากน้อย) โดยเฉพาะกลางคืนจะมีประโยชน์มากเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ O_o"

ระบบนำทางในรถ บางรุ่นต้องรออัพเดท ถ้าในมือถือสบายมากครับ ใช้ง่ายด้วย