ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกที่เดินทางไกลบ่อยๆใช้ Gps นำทางกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 8355 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีอยากได้เครื่อง เล่น 2Din ที่มี gps ในตัวสักเครื่อง ว่าจะเล่นของไม่แพงพอมีติดรถไว้ อยากถามท่านสมาชิกว่าท่านเดินทางไกลบ่อยๆจีพีเอสจำเป็นสำหรับท่านรึเปล่าครับ. ส่วนผมไม่ค่อยได้ขับทางไกล แต่ก็อยากจะมีติดรถไว้ 

สอบถามเพิ่มครับท่านใดใช้ 2din gps ของจีนบ้างไหมครับมันพอใช้งานได้ไหมครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
GPS ผมใช้บ่อยครับเวลาเดินทางไปไหนมาไหน โดยเฉพาะเวลาวิ่งตามซอกซอยทางลัดต่างๆใน กทม. เพื่อหลบรถติดเช่นแถวย่านลาดพร้าว
หรือบางครั้งถ้าวางแผนไปยังสถานที่ที่ไม่เคยไป ผมจะเปิดดูแผนที่ Google ในคอมฯเพื่อศึกษาเส้นทางก่อน แล้วช่วงเดินทางจริงก็จะเปิดแผนที่ในรถดูทางไปด้วย ช่วยให้เดินทางได้เร็วและไม่ค่อยหลงง่ายด้วยครับ

แต่เวลาใช้จริง ผมจะไม่ใช้วิธีกำหนด destination แล้วให้มันนำทางให้นะ
แต่จะชอบเปิดแผนที่ไว้เฉยๆแล้วก็ดูทางเองไปเรื่อยๆว่าต้องไปตามถนนเส้นไหน หมายเลขเท่าไหร่ (ชอบเลือกเส้นทางด้วยตัวเอง รู้สึกอิสระกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 10:46:21 โดย akewizard »

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
ใช้ประจำครับ (แต่เป็น GPS จากดาวเทียม ของ Garmin)
ถึงแม้จะเป็นเส้นทางที่รู้จัก ก็ยังมีประโยชน์ เช่น รู้เวลาถึงที่หมาย ถ้าเป็นกลางคืน ก็เอาไว้ดูว่า ข้างหน้ามีทางร่วม ทางแยก หรือซอย ก็สามารถระวังรถที่จะออกจากซอยได้

ออฟไลน์ mamaman

ใช้แค่เวลา ไปที่ไม่คุ้นเคย
แต่ GPS มือถือ ต้องเลือก รุ่นดีๆ ครับ ไม่งั้น มีฮา

ออฟไลน์ ps000000

ใช้เป็นแนวทางครับแต่ไม่ได้ตามติดที่มันแนะนำ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ออก ตจว.จะกดไปคร่าวๆครับ  ขับเพลินๆจะได้มีตัวเตือน

ส่วนในกทม.ไม่ได้กดแต่ใช้ดูทางหนีทีไล่เวลารถติดอาจมีทางเลี่ยงทางหลีกใกล้ๆ      ถ้าเข้าไปไหนที่ไม่ชำนาญจะใช้ปุ่มhomeเพื่อพาออกถนนใหญ่แค่นั้นครับ   บางทีก็ใช้วางแผนการเดินทางก่อนออกรถ

ออฟไลน์ blitzpao

จำเป็นครับครับผมเอาไว้ใช้เวลาเลี่ยงเส้นทางหลัก หรือ ขับที่แปลกเอาไว้ดูโค้งน่ะปกติผมใช้ Android Auto ของ Google แผนที่อัปเดทบ่อยพอสมควรและสามารถปักหมุดสถานที่ที่จะไปได้ดูการจราจรก็ได้

วิธีใช้คือซื้อ Pioneer, Kenwood ที่รองรับ แล้วใช้โทรศัพท์ Android ที่เวอร์ชั่น 5.0 ขึ้นไป โหลด Apk Andriod Auto มาติดตั้งแล้วก็เสียบเข้าเครรื่องมันจะเชื่อมต่อกันเอง GPS จะใช้ของโทรศัพท์ตอนนี้ใครใช้  Mazda แล้วมี MZD สามารถโม้แล้วลงเองได้เลย

ออฟไลน์ alpha14

ส่วนใหญ่ใช้กูเกิลแม็ป จากไอโฟนี่แหละครับ ไม่อยากเสียตังซื้อใหม่ เปิดเฉพาะที่ๆไม่คุ้นเคยตจว. ทางไปรร.ที่พัก ร้านอาหารดังอร่อยๆ แหล่งท่องเที่ยวต่างๆ

ออฟไลน์ madboy

ใช้ครับ ไม่ว่าจะในเมืองหรือ ตจว. ไว้ดูทางหนีทีไล่เมื่อรถติด

ถ้าไปที่ไม่เคยไป เปิดดู street view d่อนด้วยก็ดีครับ เพราะไม่งั้นเข้าป่า 5555

ปล.ผมใช้ map ในโทรศัพท์ กับ front ของ pioneer ครับ ซื้อสายสัญญาณต่อเอาเพราะมันยังไม่รองรับ carplay

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมติดงอมแงมเลยครับ
Google Navi นี่แหละ

อย่างในกทม.ก็ใช้เพื่อดูว่าจะไปทางไหนที่รถไม่ติด
ต่างจังหวัดก็เช่นกันครับ ช่วยให้การเดินทางเร็วขึ้นเยอะ

อยากจะบอกว่าตอนนี้ใน google คำนวน eta แม่นยำมากๆครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ใช้ครับ ไม่ได้ใช้นำทางครับ ใช้ดูแนวถนนครับ เพราะบางเส้นทางกลางคืน ป้ายบอกทางโค้งมองไม่ชัด อาศัยเหลือบมองแนวถนนเอาครับ ว่าถึงโค้งเยอะ โค้งน้อยแค่ไหนครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ HHHsung

ผมใช้กูเกิลแมพดูทาง ไม่ได้นำทางครับ เพราะต้องดู traffic ด้วย

ถึงแม้จะใกล้กว่าถ้าติดมาก ก้จะหาทางวิ่งเส้นไม่ติดแม้อ้อมกว่าแทน

โดยเฉพาะใน กทม. ใช้มากเลย บางทีทางด่วนติดกว่าไม่ด่วนก็วิ่งข้างล่างแทน

ออฟไลน์ lay

เดินทางไกลบ่อย  แต่ไม่เคยใช้(ใช้ไม่เป็น55) ผมยังใช้แผนที่กระดาษอยู่เลยครับ 

ออฟไลน์ MUK

ใช้กับสถานที่ไม่เคยไปครับ แต่ทุกวันนี้เริ่มไม่อยากจะใช้แล้วครับ ทำให้จำทางที่เคยไปไม่ค่อยได้ ใช้วิธีสังเกต ดูแผนที่จริง เดินทางดีกว่า บางครั้งถนนระยะทางสั้นจริง แต่ว่า ไม่ดีเอาซะเลยครับ เอาจริงๆ แล้วถ้าตามต่างจังหวัดไปตามถนนหลักดีกว่า ปลอดภัยกว่าครับ ระยะทางมากกว่า แต่วิ่งได้สะดวกกว่าครับ :)

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ใช้บ่อยครับ ยิ่งเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยนี้ ผมว่าจำเป็นนะ สะดวกดี

ออฟไลน์ apinui

GPS ที่มากับวิทยุ 2 DIN เนี่ย ส่วนใหญ่ไม่ค่อยอัพเดทนะครับ หรือถ้าจะเอาจริงๆต้องเลือกว่า Software ของ GPS นั้นใช้ของใคร เพราะวิทยุแต่ละยี่ห้อจะเลือกใช้ต่างกัน

ที่นิยมกันจริงๆ จะมีของ Speednavi ,sygic,igo ฯลฯ ซึ่งหน้าตาแต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกัน และวิธีค้นหาก็ต่างกัน .... ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อของวิทยุเครื่องนั้นๆด้วยครับ

ทีนี้ถามเรื่องความแม่นยำ ..... ก็ต่างกันในแต่ละยี่ห้ออีกล่ะครับ เช่น ผมเคยใช้ ของ Speednavi นำทางในรายละเอียดย่อยๆได้ดี แต่ถนนที่พาเราไป จะเป็นทางลัดเป็นทุ่งบ้าง ต้องลุ่นเอา ว่ามันจะพาไปโผล่ไหน
แต่ถ้าเป็น Garmin อันนี้ แม่นเพราะมันจะนำทางให้เราไปที่ถนนเส้นหลักเป็นอันดับหนึ่ง ไม่ค่อยพาเข้าทางลัดหรือ ข้ามป่าข้ามเขาเท่าไร .... แต่การค้นหาสถานที่เล็กๆ เช่น ชื่อสีแยก ชื่อซอย มันไม่ค่อยรู้จักครับ

แต่ที่แนะนำเลย ที่ผมใช้อยู่ผมว่า มือถือนี่แหละครับ แม่นสุดและ ซอยย่อย ซอยไหนๆ รู้จักหมด เผลอๆพิมพ์ชื่อร้าน ไปเฉยๆยังเจอเลย แถมดูการจราจรได้อีกว่าตรงไหนติดไม่ติด ....

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

มีในเครื่องเสียง แต่ไม่เคยใช้ เพราะเสียงมันกวนเพลง

ส่วนมากใช้ในมือถือ เปิดไว้กันหลง กับหาทางที่ดีกว่าเส้นเดิมที่วิ่ง

ออฟไลน์ GOBBS

จำเป็นเลยดีกว่า
แต่ไม่ได้ใช้นำทางเท่าไหร่ เอาไว้ดูโค้ง กะเส้นทางมากกว่า
เวลาขึ้นเขา บางทีผมไป ตจว. ขึ้นเขาถ่ายภาพตอนเช้าตอนเย็น ก่อนพระอาทิตย์ขึ้นลงเนี่ย ช่วยได้เยอะเลย
ถึงระบบนำทางติดรถมาสด้ามันจะค่อนข้างนำไปมั่วก็เหอะ แต่แผนที่มันก็ค่อนข้างถูกต้องนะ
ในมือถือมัน update กว่า แต่ใช้จริงไม่สะดวกเท่าครับ
แต่ถ้า ok ที่สุดคือ ซื้อการ์มินมาแปะครับ(แต่มันไม่สวยหนะสิ)
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผม100% วางแผนการเดินทางล่วงหน้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่จะชอบเปิดแผนที่ไว้เฉยๆแล้วก็ดูทางเองไปเรื่อยๆว่าต้องไปตามถนนเส้นไหน หมายเลขเท่าไหร่ (ชอบเลือกเส้นทางด้วยตัวเอง รู้สึกอิสระกว่า)
ทำเหมือนกันครับตอนกลับจากใต้ เลือกทางเอง กลายเป็นไปลุย WRC เลยทีเดียว

ถ้าเป็นกลางคืน ก็เอาไว้ดูว่า ข้างหน้ามีทางร่วม ทางแยก หรือซอย ก็สามารถระวังรถที่จะออกจากซอยได้
เช่นกันครับ จะได้ทราบล่วงหน้า ว่าโค้งแคบหรือกว้าง อย่างนี้

ออฟไลน์ chanphoto

ใช้ประจำ เอาไว้ดูทางข้างหน้า ว่าโค้งยังไง หรือว่าตรง...

ขับกลางคืน ถนนสองเลนสวนกันเนี่ย ผมเอาไว้คาดการณ์ล่วงหน้าว่าจะแซงได้หรือเปล่า เป็นทางตรงหรือว่ามีโค้ง...

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมเปิดแต่ Google Maps ในโทรศัพท์มากกว่าครับ
เคยพยายามจะใช้ในรถแต่มันใช้งานยาก ไม่สะดวกเท่าในโทรศัพท์
ถ้ามีโทรศัพท์อยู่แล้วลองดู 2din รุ่นที่สามารค mirror link ขึ้นจอได้ ก็น่าจะสะดวกนะครับ เปิดแมพในโทรศัพท์แล้วเปิดขึ้นจอ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
มีไว้ก็ดีครับ เผื่อบังเอิญไปสถานที่ที่ไม่คุ้นเคย และไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ให้คุณได้ใช้ Google map โดยเฉพาะสถานที่ท่องเที่ยวธรรมชาติๆ
 ถึงตอนนั้นคุณจะดีใจที่มีมัน

ส่วนตัวผม ถ้าเดินทางไกลๆ หรือไปจังหวัดที่ไม่คุ้ยเคยก็จะใช้ประจำ เพราะต้องคอยรายงาน ผบ.ทบ. ที่นั่งข้างๆ ว่าถึงไหนแล้ว อีกกี่กิโลถึง(อันนี้สำคัญมาก) หรือคอยหาปั๊มน้ำมัน ปตท. ให้ลูกๆ แวะ 7-11
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Jacob

ผมใช้กูเกิ้ล search หาที่แล้วเปิดแม็พ ตำแหน่งในไลน์ก็ลิงค์ไปแม็พได้ แต่ปิดเสียงนะ ฟังเสียงนำแล้วจะงง เช่น บางทีตรงไปก็มาบอกชิดซ้าย(คงให้เข้าเลนส์ซ้ายแต่สับสนกะเลี้ยวซ้าย)
ชอบติดมือถือไว้ตรงมุมกระจกขวา อ่านง่ายกว่าขึ้นจอเยอะ กดปิด กดเปลี่ยนก็สะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 12:50:39 โดย Jacob »

ออฟไลน์ bravo

ผมใช้เฉพาะไปเส้นทางที่ไม่คุ้นเคย หรือหาสถานที่ที่ไม่เคยไปครับ

ส่วนการสังเกตุทางโค้ง ในตอนกลางคืน ผมสังเกตุจากไฟท้ายของรถคันข้างหน้า ว่าไปในทิศทางไหน ไม่ต้องละสายตาจากถนน เพื่อมามองจอ GPS

สังเกตุจากไฟหน้า ของรถที่วิ่งสวนทางมา

ถ้าไม่มีรถนำ ไม่มีรถสวนทาง เปิดไฟสูงโลดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 16:48:02 โดย bravo »

ออฟไลน์ nemesis

ผมใช้ google map ใน smart phone นี่แหละ
ใช้เลี่ยงรถติดเอา เดินทางไกลใช่ว่าจะไม่เจอรถติด
google map ช่วยหาทางหลีกเลี่ยงได้ real time ครับ ผมได้ประโยชน์มาหลายครั้งแล้ว
แต่ไม่ได้ตามมัน 100% ครับ ต้องใช้วิจารณญาณส่วนตัวด้วย 555

ออฟไลน์ Thanawat Ton

มันมีประโยชน์มากเลยน่ะ  ผมใช้ตลอด
เหตุผลคือ
1. ในเมืองนี่ เชื่อได้ 90% เลย ยกเว้นพวกทางที่ตำรวจปิด-เปิด ตามสถานการณ์ ไม่ใช่ถาวร
2. นอกเมืองก็ใช้ได้ว่า เชื่อได้ 50 % ต้องดูทางเองประกอบด้วย
3. แสดงให้รู้ว่าเราอยู่ตรงไหนของแผนที่ หากว่าหลง หรือต้องการดูว่าจะถึงหรือยัง
4. ใช้คาดคะเนเส้นทางเดินรถได้ ว่าจะผ่านที่ไหน ไกลแค่ไหน จะวิ่งไปเส้นไหนดี
5. ในทางที่เราไม่ชิน ใช้เส้นทางในแผนที่ดูเป็นแนวว่า ข้างหน้ามีโค้ง หรือเส้นทางแบบไหนได้
6. คำนวนเวลาเดินทางคร่าวๆได้ เพื่อเตรียมตัวออกเดินทาง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
บางทีคนมาถามทางผม ผมถามกลับไปว่า google ให้มาทางนี้ใช่มั้ย? 55555

ออฟไลน์ kiwiwi

จำเป็นเลยดีกว่า
แต่ไม่ได้ใช้นำทางเท่าไหร่ เอาไว้ดูโค้ง กะเส้นทางมากกว่า
เวลาขึ้นเขา บางทีผมไป ตจว. ขึ้นเขาถ่ายภาพตอนเช้าตอนเย็น ก่อนพระอาทิตย์ขึ้นลงเนี่ย ช่วยได้เยอะเลย
ถึงระบบนำทางติดรถมาสด้ามันจะค่อนข้างนำไปมั่วก็เหอะ แต่แผนที่มันก็ค่อนข้างถูกต้องนะ
ในมือถือมัน update กว่า แต่ใช้จริงไม่สะดวกเท่าครับ
แต่ถ้า ok ที่สุดคือ ซื้อการ์มินมาแปะครับ(แต่มันไม่สวยหนะสิ)

ถ้าทางโค้ง ผมแนะนำ Here เลยครับ
เจ๋งกว่ากูเกิ้ลอีก แต่การจราจรเรื่องรถติดตอนนี้สู้กูเกิ้ลไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใครใช้ Googlemap บ่อยๆ
ลองดูแอพWazeครับ ผมว่าจังหวะเลี้ยว เบี่ยง บอกชัดกว่า
อีกคันSygic เวลาบอกโค้งจะบอกโค้งสั้นโค้งยาว หักศอกด้วย