ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามสมาชิก headlightmag งบ 1 ล้านบาทเลือกรถคันดีครับ  (อ่าน 5682 ครั้ง)

ออฟไลน์ pAtCha

• Newbie
  • *
ทางทีมงาน headlightmag มี plan ในอนาคตไหมครับว่าจะมีรีวิว MG GS 1.5 turbo เพราะว่าตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะออกรถสักคันแทน almera ครับ อาจจะมีผลต่อการตัดสินใจ เผื่อจะได้รอรีวิวครับ 

พอดีผมอยากได้รถช่วงล่างค่อนข้างดี ภายในนั่งสบาย ประหยัดสัก 15-16 โล/ลิตร ปกติผมวิ่งทางไกล วิ่งประมาณความเร็วประมาณ  110 - 120 km/hr (ผมวิ่งประมาณนี้ใช้ e20 almera ได้ประมาณ 16 โล/ลิตร city 2014 ได้ 16.5 โล/ลิตร) ขับเร็วบ้างบางครั้ง  งบประมาณไม่เกิน 1m ครับ

ข้อมูลส่วนตัวน่ะครับ 25 ปี พึ่งจบ รับราชการอยู่ต่างจังหวัด ทำงานเป็นกะ(นอกเวลา) รายได้ประมาณ 50000/เดือน คิดว่าจะดาวน์สัก 200000 (เอา almera ไปเทริน)  ผ่อน 48 เดือนครับ

ที่คิดไว้ ตามนี้ครับ
1. altis esport option
2. Civic 1.8 el
3. MG gs 1.5x

มันอาจจะคนล่ะ segment แต่เนื่องจากราคาใกล้เคียงกัน gs เลยอยู่ใน choice ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ชอบภายนอก altis ภายใน MG 55

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าได้ทั้งสามคันนะ ทดลองขับดูว่าชอบคันไหนครับ

ออฟไลน์ Jacob

MG GS มันไม่ประหยัดขนาดนั้นนะครับ เคยมีคนรีวิวโดยรวม 11-13 โลลิตร ทางไกลตั้งใจประหยัดก็คงได้
17 โลลิตร แต่ข้อมูลจากพี่จิมมี่ยังไม่มี
แต่ยุคนี้เลือกรถยกสูงไว้เป็นดีครับ ทั้งน้ำท่วม หลุมบ่อ ซ่อมทาง อย่าคาดหวังจะเห็นป้ายเตือนชัดๆ
ปล.ถ้ารอได้ อาจมี mc ปลายปี กับรอดู MG ZS อีกตัว อาจประหยัดได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 22:29:43 โดย Jacob »

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ตามลำดับเลยครับ

1. altis esport option
2. Civic 1.8 el (ถ้างบถึงเลือก 1.5 Turbo ครับผม)

ออฟไลน์ Harem

Altis ครับ ไม่ก็เพิ่มงบไปเอา civic rs

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
ผมอยู่บ้านนอกผมเลือกรีโว่สี่ประตูครับ
เอนกประสงค์ถึงไหนถึงกัน ไม่กลัวน้ำไม่กลัวหลุม

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าเน้นประหยัดผมว่า MG GS ไม่ใช่คำตอบครับ ขับยาวๆ อาจจะได้ แต่ขับในเมืองด้วย เฉลี่ยมันจะอยู่ 12-13 km/l คือดีในระดับ c suv แต่เทียบ Sedan ยังไงก็แพ้

มันได้เรื่องความอเนกประสงค์ ด้วยขนาดที่ใหญ่ครับ มันก็แลกมาด้วยการกินน้ำมันนั้นล่ะ

โจทย์นี้ผมเลือก Altis Esport นะ Civic ขับไม่สนุกครับ พูดกันตามตรง ถึงแม้ผมจะเชียร์ MG ก็ตาม

ออฟไลน์ Skyforce

เน้นช่วงล่างี ลองเพิ่มมาสด้า สามในตัวเลือกครับ มันไม่ได้แคบขนาดนั้น ยิ่งขับคนเดียวตำแหน่งเบาะนั่ง อุปกรณ์ g vector control น่าจะช่วยให้สบายขึ้น
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ไม่ Altis ก็ Civic ครับถ้าเป็นผมๆเป็นข้าราชการอยู่ต่างจังหวัดผมเอา Altis ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมเอา อีสปอต ดีกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

1. altis esport option สวย...แรง...ปลอดภัย....ครบเครื่อง....ในราคาที่ไม่โหดร้ายครับ :-*

ออฟไลน์ boyyyy

ผมชอบรถที่เงียบ ช่วงล่างดี ประหยัด คุ้มค่า ราคาไม่เกินล้านเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 22:02:13 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ Alcatraz

แปลว่าไม่จำเป็นต้องใช้งบให้หมด ยิ่งถูกยิ่งดี ในงบเท่านี้และอยากได้ประหยัดถ้ารับกับความแคบได้ mazda2 นี่จบเลย แรง ประหยัด ช่วงล่างดี

ออฟไลน์ pAtCha

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆ ครับ mazda 2 นี้ผมก็เล็งๆไว้อยู่ครับ แต่อาจจะเป็นตัวดีเซลมือสอง มือหนึ่งแพงไป แล้วก็น้อง 2 ข้างในนี้แคบไปครับ เบาะหลังนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Altis ES น่าจะจบนะครับ สวยถูกใจ ประหยัดใช้ได้ อัตราเร่งดีพอตัว ช่วงล่างเหลือๆ ถุงลมครบ7ใบ
อาจจะมีโปรราชการด้วย ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่ไหม ลองดูครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าขับคนเดียวและอายุเท่านี้ (ใกล้ๆผม) ผมเชียร์ Civic ครับ แต่เชียร์ Turbo หรือ Hatchback มากกว่า 1.8

แต่ถ้ามีคุณพ่อคุณแม่หรือผู้ใหญ่ ขึ้นรถบ่อยๆ ไปหา Altis Esport Option น่าจะดีกว่า เพราะ Civic ผู้ใหญ่ขึ้นลงลำบากมาก

ส่วน MG ผม No Comment ครับ (ไม่เคยสัมผัส)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ paeybu

altis หรือ civic ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sittipong036

• Newbie
  • *
Civic Hatchback จบแน่นอน100%ครับ ดีทุกอย่าง

ออฟไลน์ nut25784

ขับกะบะสิ ผมยังอยากขับเลย

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ ariazero

ขับคนเดียวต่างจังหวัด

กระบะ 4 ประตูครับ เอาความปลอดภัยครบๆ

ผมว่าข้าราชการตจว ขนคนไปไหนมาไหน สะดวก ยกเว้นคุณมีคนสูงอายุที่นั่งรถสูงๆไม่ได้ ค่อยพิจารถณา เก๋ง เช่น Altis หรือ CR-V ครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบสูงๆ โหวต MG GS1.5T

ออฟไลน์ Staples

ถ้าขับคนเดียวและอายุเท่านี้ (ใกล้ๆผม) ผมเชียร์ Civic ครับ แต่เชียร์ Turbo หรือ Hatchback มากกว่า 1.8

แต่ถ้ามีคุณพ่อคุณแม่หรือผู้ใหญ่ ขึ้นรถบ่อยๆ ไปหา Altis Esport Option น่าจะดีกว่า เพราะ Civic ผู้ใหญ่ขึ้นลงลำบากมาก

ส่วน MG ผม No Comment ครับ (ไม่เคยสัมผัส)

ลองดูสิครับ อย่าเอา MG3 ไปเทียบเด็ดขาด นึกว่ารถคนละค่าย อัตราเร่งพุ่งติดเท้า โบเซ็ทมาดี กระโดดแต่ตีนต้นเลย พวงมาลัยใช้ได้ เข้าโค้งดี ช่วงล่างแน่นแนว ford ขับเลื้อยเป็นงูได้เลย ราคาถูกมาก ถ้าเทียบกับ CUV ทั่วไป จะเสียก็ตรงอัตราประหยัดและMG อย่างเดียว ไปลองครับ นึกว่ารถคนละค่ายเลย

ออฟไลน์ lexus

ผมมองว่าcivic 1.8s ก็น่าจะพอ
เงินเหลืออีกเพียบ

ออฟไลน์ AkE

Civic 1.8 ครับ

ออฟไลน์ Darkart

Civic หรือ Altic ได้ทั้งสองยี่ห้อ ไปลองขับทั้ง 2 ยี่ห้อครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ตามตัวเลือ 3 ข้อ ผมเลือก Civic 1.8EL ครับ ลังเลนิดๆกับ Altis แต่ Civic ได้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ส่วน Altis ด้านหลังเป็นคานบิด ขอเป็น Civic ละกัน ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ PAN

ถ้าใช้งานคนเดียว ผมไป Ranger 3.2 SWB ครับ ระบบช่วยครบขับ4ตลอดเหมือนEverest แต่มีถุงลม1ใบตรงคนขับ ถึงเป็นตอนเดียวแต่เก็บของหลังเบาะได้เยอะพอสมควร ขับง่าย มุดง่าย เพราะฐานล้อสั้น ใช้ในเมืองไม่มีปัญหา ไปติดกล้องมองหลังเพิ่ม เปลี่ยนล้อให้สวยๆ คือจบครับ ประหยัดและแรง 0-100 ต่ำกว่า10วิ

ออฟไลน์ oatekung

งบ1ล้าน แสดงว่ายังไม่พร้อมจะฟุ่มเฟือย
จัดอัลติสไปครับ