ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างขอกระบะยกสูง ที่ใส่ยางสไตล์สปอร์ต 20 นิ้ว กับ ยางสไตล์ออฟโรด 16 นิ้ว  (อ่าน 47148 ครั้ง)

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
ผมขับ TRITON PLUS MT MY 10 ใส่ยาง TOYO PROXES ST ll 265/50/20 ความรู้สึกคือ นุ่ม หนึบ มั่นใจเมื่อเข้าโค้งที่ความเร็วสูง
แต่เมื่อยางเริ่มมีอายุ 40,000 กม. ประมาณเกือบๆ 3 ปี เริ่มกระด้าง กระเด้ง กระดอน แต่ความมั่นใจเมื่อเข้าโค้งที่ความเร็วสูง ก็ยังพอมีอยู่ หรือ ผมอาจคิดไปเอง เนื่องจากตอนเข้าโค้งผมเชนจ์เกียร์ให้รอบตึงๆ หรือ อาจจะได้โช็ค กับ กันสะบัดช่วย แต่โดยรวมแล้ว ครอบครัวผมบอกว่าก็ยังนุ่มกว่ารถกระบะหลายคันครับ

อายุอานามก็ปาเข้าไป 6 ปีเศษ เริ่มอยากเปลี่ยนแนวรถ ให้ดูแปลกตาไปบ้าง เลยมองๆยางสไตล์ออฟโรด 16 นิ้ว เอาไว้ครับ
รถกระบะ ยกสูง ที่ใส่ยางสไตล์สปอร์ต 20 นิ้ว กับ ยางสไตล์ออฟโรด 16 นิ้ว (แบบในรูป) ขออภัยท่านเจ้าของรถและเจ้าของรูปด้วยครับ
แตกต่างกันไรบ้างครับ ในแง่ของความนุ่ม ความหนึบ ความกระด้าง การเข้าโค้ง การใช้งาน หรือ อื่นๆอย่างไรบ้างครับ

ผมควรเปลี่ยนมาใส่ 16 หรือไม่ครับ เพราะการใช้งานในปัจจุบัน ขนของบ้างบางเวลา เดินทางไกลไม่ค่อยมีบ่อยนัก เนื่องจากใช้ F30 และ FIESTA เป็นหลัก
ถ้าใส่ 16 นิ้ว ควรใส่ขนาดยางเท่าไรดีครับ ผมได้ราคาล้อกับยางมาคู่ ขอคำแนะนำว่ายางตัวไหนดีครับ
Dunlop at22  ราคา 26,900฿
Yokohama g015 ราคา 28,900฿
Maxxis at700  ราคา 22,900฿
Monter Type at  ราคา 25,900฿

นอกจากนี้มีขนาดอื่นที่แนะนหรือไม่ครับ
ขอขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 21:51:42 โดย AngryBoy »

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• **
ทั้งสองตัวเลือกมันคนละแนวเลย ผมก็เคยจุดๆนี้มา

แต่ผมมาลงเอยที่ขอบ 18 กับยาง HT กลายเป็นทางสายกลาง สวยกลางๆ ใช้งานได้ดี และโดยปกติไม่ค่อยได้ลุยอะไร แต่ก็กลัวว่าตัวเองจะขับรถไม่ทันระวังจะทำให้แม๊คเสียหาย ซึ่งขอบ 18 ขอบยางก็ไม่บางจนเกินไป

ไปๆมาๆไม่ได้ตอบอะตรงคำถาม  :) :) :)

• **
ทั้งสองตัวเลือกมันคนละแนวเลย ผมก็เคยจุดๆนี้มา

แต่ผมมาลงเอยที่ขอบ 18 กับยาง HT กลายเป็นทางสายกลาง สวยกลางๆ ใช้งานได้ดี และโดยปกติไม่ค่อยได้ลุยอะไร แต่ก็กลัวว่าตัวเองจะขับรถไม่ทันระวังจะทำให้แม๊คเสียหาย ซึ่งขอบ 18 ขอบยางก็ไม่บางจนเกินไป

ไปๆมาๆไม่ได้ตอบอะตรงคำถาม  :) :) :)
ถาเป็นความรู้และแนวทางนะครับ ยาง HT เป็นยางประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
อย่างแรก รถทำแข็งทึงทัง สะเทือนทั้งคัน ไมล์จะแข็ง ลอยตัวได้ดี เกาะถนน แต่รูดมากไม่ได้ ถนนหลุมบ่อ มีเสียวล้อดุ้ง

อย่างสอง ถ้ายาง MUD เสียงจะดัง ดังๆมากๆ เข้าตัวรถ เปิดเพลง เสียงโทรศัพย์ก็ไม่ได้ยิน วิ่งเร็วๆ มีเหิน ไม่ค่อยเกาะถนน เจอถนนดำลื่นๆ ควรระวัง เพราะยางเหมาะลุยทางโครนมากกว่า แต่รุดได้ทุกถนน ปืนฟุตบาทได้สบาย ยางไม่เสีย

ถาเป็นความรู้และแนวทางนะครับ ยาง HT เป็นยางประมาณไหนครับ

HT ย่อมาจาก highway terrain มันคือยางทั่วไปๆนิละครับครับ ใช้บนถนนทางเรียบอย่างเดียว ดอกเรียบๆ มียางอีกอย่างนิยมสายกึ่งออฟโรดหรือครอสครันทรี่คือ เรียบก็ได้ ลุยก็ดี ยาง AT (all terrain) ที่นิยมคือ bf goodrich ko ผมใช้อยู่ แต่แพง แล้วก็ cooper st maxx หรือ discoverer at3 ส่วนที่คุณโพสมา คือยาง MUD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 21:49:56 โดย locomotive »

• **

HT ย่อมาจาก highway terrain มันคือยางทั่วไปๆนิละครับครับ ใช้บนถนนทางเรียบอย่างเดียว ดอกเรียบๆ มียางอีกอย่างนิยมสายกึ่งออฟโรดหรือครอสครันทรี่คือ เรียบก็ได้ ลุยก็ดี ยาง AT (all terrain) ที่นิยมคือ bf goodrich ko ผมใช้อยู่ แต่แพง แล้วก็ cooper st maxx หรือ discoverer at3 ส่วนที่คุณโพสมา คือยาง MUD
ยาง AT (all terrain) วิ่งเร็วๆ มีเหิน หรือ ไม่ค่อยเกาะถนน หรือไม่ครับ

ยาง AT (all terrain) วิ่งเร็วๆ มีเหิน หรือ ไม่ค่อยเกาะถนน หรือไม่ครับ

มันแล้วแต่ครับ รุ่น ลายดอก ปีผลิตด้วย ผมทำช่วงล่างใหม่ทั้งหมดด้วย หมดแสนกว่า เลยไม่มีอาการ มันอยู่ที่องค์ประกอบ อื่นๆ ด้วย ล้อแม็กถ่วงดีไหม ร้านทำล้อยาง ทำให้ฝีมือขนาดไหน  ช่วงล่างปรับแต่งด้วยไหม ลมยาง มันประกอบกันหลายๆ อย่างครับ แต่ถ้าคุณสนใจ ผมแนะนำ ตัว cooper discoverer at3 พอ ดอกเรียบๆ ไม่หยาบเท่าไหร่ เกาะดี ราคาแพงกว่ายางญี่ปุ่น 2 พันกว่าๆ เอง BF เส้นเป็นหมื่นอัพ ส่วน ยาง Maxxis ยางไทยโนฮาวไต้หวัน กับ
Monter ยางจีน อยู่ห่างๆ ใว้ครับ

**** รถคุณ เดิมๆ ไม่ยก ใช้ยาง 265/70/16 ก็พอครับ ถ้าใช้ 265/75/16 เวลาเลี้ยวจะติด ต้องยก 2 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 22:23:35 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ความนุ่ม16นุ่มกว่าจมครับ คนละเรื่อง กระด้างน้อยกว่าด้วย
การใช้งานถ้าขับปกติก็ใช้งานได้ดีกว่า นุ่มสบาย ไม่ต้องระวังอะไรมากเหมือนซีรี่50
ถ้าขับเร็วชอบยัดโค้งใส่20ดีแล้ว ยิ่งซีรี่ยิ่งสูงยิ่งย้วยครับ แถมยางAT MTเทียบตามทฤษฎีวิ่งบนถนนดำมันสู้ HT HP ไม่ได้หรอก(ถ้าเอารุ่นเทียบรุ่น ต้องมาดูอีกทีว่ารุ่นไหนเทียบกัน)
แต่ถ้าความหล่อต้องยกให้แหละ แก้มหนาๆดอกสวยๆตัวหนักสือขาวตัดกับสียาง ยางATที่ดีๆที่เคยสัมผัสBF TAKO อันนี้ดีจริงแพง แต่ขายต่อได้ราคา+สวย
ส่วนAT ที่เคยใช้Cross Terrain เทียบกับHP Latitude tour hp นี่คนละเรื่อง ทั้งความเงียบ เกาะบนถนนดำ เวลายัดโค้งก็คนละฟิว แต่ไปลุยทางโคลนๆบางจังหวะเลื้อยเป็นงูทั้งๆที่ขับสี่

ออฟไลน์ northu

• Full Member
อาจไม่เกี่ยวกะคำถาม เอา 20" ยาง 33" ลุยได้มาให้ชมกันครับ

:-* :-* :-*

ออฟไลน์ domutsu

• **
ตามตัวเลือกข้างบนดีแบรนด์จิ้มที่โยโกคับเงียบสุดนุ่มสุด

ออฟไลน์ thanakorn

cooper ก็ดีครับ ยางที่คุณบอกมาอาจจะขับแล้วไม่มั่นใจเท่าตัวเดิม ใส่แค่ at ก้พออย่าไปลง mt เลยครับ ถ้าขับเร็ว ไป  ht hp จะดีกว่า นุ่มขึ้นแน่นอน แต่เวลาเข้าโค้งจะย้วยกว่าเดิมจนรู้สึกได้ หาแม็กเบาๆ อาจจะขับดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ YenChar

ขอทราบแหล่ง G015 ขอบ 16 ได้มั้ยครับ

ผมหาตามเวป ตั้ง 32,000

ส่วนตัวผม ชอบ 16" ขับง่าย ไม่ต้องคิดอะไรมาก ไม่ต้องระวัง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ได้ยินเสียงยางใหญ่อย่างยางmudวิ่งผ่านบ้านแล้วเสียงดังมากๆครับ รำคาญแทนเลย ขนาดอยู่ห่างกัน 50เมตรยังได้ยินเสียงยางเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Darkart

จะเปลี่ยนมาลงล้อขอบ 16 ขับสบายนิ่ม หรือ ลงล้อขอบ 18 แข็งยังพอนิ่มอยู่บ้าง ก็ได้ครับ
ในตัวเลือกทั้งหมด Yokohama g015 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ the kit

ขอบ 20 ยาง 265/50-20 จะใกล้เคียง ขอบ 16 ยาง 265/70-16 แต่จะต่างกันที่

- ขอบ 20 แก้มยางบางกว่า ทำให้เข้าโค้งคมกว่า โคลงน้อยกว่า แต่กระด้างมากกว่า บรรทุกได้น้อยกว่า ลุยได้น้อยกว่า

พูดถึงยาง ที่ต้องการทั้งทางเรียบ และลุยได้พอสมควร ให้มองตระกูล AT (All Terrain) ครับ
ใช้ได้ดีทุกสถานะการณ์ ถ้ายี่ห้อดีๆ เสียงดังกว่า HT ติดรถไม่มากหรืออาจจะน้อยกว่า ขึ้นอยู่ว่ายางอะไรมาเปรียบกับอะไร
แต่ถ้า เงิน ไม่ใช่ ปห. มอง BF AT KO2 ครับ

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ controlmeen

• **
ผมเคยมีปัญหาปวดหัวนี้ครับ จะเป็นสายracing 20" หรือสายดุ 16" bf สุดท้าย โดนคุณพ่อ บิ๊ว เพราะแกเป็นสาวก bf at แกใช้มา 4 ชุดแล้วเห็นจะได้ก่อนหน้านี้ ของผมก็ 18" trd พอใช้ bf ความรู้สึกคือ
1.กินน้ำมันเพิ่มขึ้นหน่อย เพราะแม็ก+ยาง หน้ากว้างขึ้น
2.นุ่มขึ้น ช่วงล่างไม่ตึงตัง คันนี้ของผมเปลลี่ยนช่วงล่าง หน้า บิวเหลือง+หลัง mx-6 สปริง dobinson สเปค trd
ตอนแม็ค 18 " จังหวะกระโดดสะพาน จังหวะยืดสุด จะเหมือนโช๊คสุดแล้วดังตึง แต่พอลง 16" กลับไม่มีอาการนั้น
3. การเกาะถนน สู้ 18" ไม่ได้แต่ไม่ได้ต่างมาก จังหวะมุดเปลี้ยนเลน 3 มา เลน 1 รู้สึกต้งประคองพวงมาลัยเยอะขึ้น ด้วยความนุ่ม ความย้วยที่เพิ่ม
4.เสียงดังขึ้นกว่าเดิมหน่อย แนะนำถ้าลง bf ควรสลับยางให้ตรงเวลา เพราะของผมสลับตอน หมื่นกว่า กม ดอกยางสึกไม่เท่ากัน เสียงดังยับเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2017, 11:04:59 โดย controlmeen »

ออฟไลน์ pongsak_877

ขอบ 17

ขอบ 16
w2/z4kUQxPBLYzMittU][/url]

ขอบ 20

ผมว่าขอบ 20 ขับดีกว่านะ ออกแนววัยรุ่นหน่อย ขอบ 16 ออกไปทางคนมีอายุชอบลุยๆไม่ชอบแก้มเตี้ย

ออฟไลน์ biozebastian

ตอนแรกก็กะเปลี่ยน ขอบ16ใส่ยางbf275/75r16เหมือนกันแต่ก็กลัวเรื่องการทรงตัวเพราะขับรถเร็วเลยไปจบที่
ขอบ20แทน รัดยาง Nitto Terra Grappler G2 275/55r20 แทน นุ่มขึ้นแต่ยังคงมั่นใจ

ออฟไลน์ bravo

มันแล้วแต่ครับ รุ่น ลายดอก ปีผลิตด้วย ผมทำช่วงล่างใหม่ทั้งหมดด้วย หมดแสนกว่า เลยไม่มีอาการ มันอยู่ที่องค์ประกอบ อื่นๆ ด้วย ล้อแม็กถ่วงดีไหม ร้านทำล้อยาง ทำให้ฝีมือขนาดไหน  ช่วงล่างปรับแต่งด้วยไหม ลมยาง มันประกอบกันหลายๆ อย่างครับ แต่ถ้าคุณสนใจ ผมแนะนำ ตัว cooper discoverer at3 พอ ดอกเรียบๆ ไม่หยาบเท่าไหร่ เกาะดี ราคาแพงกว่ายางญี่ปุ่น 2 พันกว่าๆ เอง BF เส้นเป็นหมื่นอัพ ส่วน ยาง Maxxis ยางไทยโนฮาวไต้หวัน กับ
Monter ยางจีน อยู่ห่างๆ ใว้ครับ

**** รถคุณ เดิมๆ ไม่ยก ใช้ยาง 265/70/16 ก็พอครับ ถ้าใช้ 265/75/16 เวลาเลี้ยวจะติด ต้องยก 2 นิ้ว

เห็นด้วย ตามนี้ครับ "แนะนำ ตัว cooper discoverer at3 พอ ดอกเรียบๆ ไม่หยาบเท่าไหร่ เกาะดี ราคาแพงกว่ายางญี่ปุ่น 2 พันกว่าๆ เอง BF เส้นเป็นหมื่นอัพ ส่วน ยาง Maxxis ยางไทยโนฮาวไต้หวัน กับ
Monter ยางจีน อยู่ห่างๆ ใว้ครับ"

• **
ผมเคยมีปัญหาปวดหัวนี้ครับ จะเป็นสายracing 20" หรือสายดุ 16" bf สุดท้าย โดนคุณพ่อ บิ๊ว เพราะแกเป็นสาวก bf at แกใช้มา 4 ชุดแล้วเห็นจะได้ก่อนหน้านี้ ของผมก็ 18" trd พอใช้ bf ความรู้สึกคือ
1.กินน้ำมันเพิ่มขึ้นหน่อย เพราะแม็ก+ยาง หน้ากว้างขึ้น
2.นุ่มขึ้น ช่วงล่างไม่ตึงตัง คันนี้ของผมเปลลี่ยนช่วงล่าง หน้า บิวเหลือง+หลัง mx-6 สปริง dobinson สเปค trd
ตอนแม็ค 18 " จังหวะกระโดดสะพาน จังหวะยืดสุด จะเหมือนโช๊คสุดแล้วดังตึง แต่พอลง 16" กลับไม่มีอาการนั้น
3. การเกาะถนน สู้ 18" ไม่ได้แต่ไม่ได้ต่างมาก จังหวะมุดเปลี้ยนเลน 3 มา เลน 1 รู้สึกต้งประคองพวงมาลัยเยอะขึ้น ด้วยความนุ่ม ความย้วยที่เพิ่ม
4.เสียงดังขึ้นกว่าเดิมหน่อย แนะนำถ้าลง bf ควรสลับยางให้ตรงเวลา เพราะของผมสลับตอน หมื่นกว่า กม ดอกยางสึกไม่เท่ากัน เสียงดังยับเลย
สอบถามรายละเอียดล้อ และรุ่นล้อครับ

ขอบ 17

ขอบ 16
w2/z4kUQxPBLYzMittU][/url]

ขอบ 20

ผมว่าขอบ 20 ขับดีกว่านะ ออกแนววัยรุ่นหน่อย ขอบ 16 ออกไปทางคนมีอายุชอบลุยๆไม่ชอบแก้มเตี้ย

สอบถามรายละเอียดล้อ และรุ่นล้อครับ

ตอนแรกก็กะเปลี่ยน ขอบ16ใส่ยางbf275/75r16เหมือนกันแต่ก็กลัวเรื่องการทรงตัวเพราะขับรถเร็วเลยไปจบที่
ขอบ20แทน รัดยาง Nitto Terra Grappler G2 275/55r20 แทน นุ่มขึ้นแต่ยังคงมั่นใจ