ผู้เขียน หัวข้อ: รถเข้าเกียร์ไม่ได้ เกียร์ไม่ยอมจับ  (อ่าน 10976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ครั้งก่อนไปกล่าวหาว่า “จิ๋ว MX5 NB Auto” เป็น “จิ๋วขี้บ่น” คราวนี้เธอไม่บ่นเลยครับ พังดื้อๆ แทบไม่มีสัญญาณเตือนใดๆ

-           อาการเริ่มจากตอนอยู่บนทางด่วน ตรงโค้งก่อนลงดินแดง มีไฟ Check engine ขึ้น ทีแรกก็นึกว่าเป็นปัญหาเดิมเรื่อง Cat อีกแล้ว (ในใจคิดว่าถ้าแกจะแก้ไม่หาย จะไปใส่กล่อง standalone แล้วนะ) ... เนื่องจากเห็นว่ารถยังวิ่งปกติ+ไม่อยากจอด เลยขับต่อไป
-           พอไปถึงแยกวิภา-สุทธิสาร รถเริ่มมีท้ายแถว เลยให้แฟนช่วยกดดู error code พบว่าเป็น P0741 เกี่ยวกับความเร็ว Input-Output shaft ไม่สัมพันธ์กัน ซึ่งมักจะเป็น torque converter lock-up  ซึ่งตอนขับก็ไม่ได้คิดว่ามันมีข้อบ่งชี้ (รอบเครื่อง-ความเร็วก็สัมพันธ์กันดี ไม่ได้มีอาการลื่น) เลยทำการ clear code เพื่อดูว่ามันจะขึ้นอีกไหม
-           รถบนวิภาฯ ติดๆขยับๆไปเรื่อยๆ จนถึงตรงข้ามห้างเซ็นทรัสลาดพร้าว รถเริ่มมีอาการคลัชลื่น ช่วงความเร็วลอยๆ 20-30 ถ้ากดคันเร่งลึกหน่อย รอบจะวิ่งไปก่อนความเร็วชัดเจน ... ผมเริ่มเครียด แต่คิดว่าจะพยายามคลานๆให้ถึงบ้าน (อีก 5 กิโล)
-           พอขยับมาถึงแถวๆ รัชวิภา อาการคลัชลื่นรุนแรงขึ้น จังหวะออกตัว แม้จะพยายามเบาเท้าที่สุดแล้วก็ยังลื่นอยู่ ความเร็ว 20 รอบเครื่องอยู่ 3000 รอบ เลยพยายามชิดข้างทางเพื่อจอด
-           ยังไม่ทันจะสามารถชิดข้างทางได้ ดูเหมือน Input shaft จากเครื่อง กับ Output shaft ที่เพลา จะแยกจากกันแล้ว รถไม่ยอมขยับตามรอบเครื่องแล้ว เลยจอดเปิดไฟฉุกเฉินในเลนขวาสุด
-           ไม่รู้จะทำไงดี เลยดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ ... เข้าเกียร์ D รถวิ่งได้เลยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
-           ขยับต่อไปได้อีกหน่อยถึงแถวๆหน้าวัดเสมียนฯ อาการลื่นเริ่มกลับมาอีกแล้ว ปัญหาคือไม่สามารถชิดซ้ายๆด้เลย เพราะรถทำความเร็วไม่ได้
-           สุดท้ายตัดสินใจจอดตรงที่มีช่องเว้าตรงข้ามโรงพยาบาลวิภาฯ ตอนถึงจุดนั้น รถไม่ยอมขยับตามรอบเครื่องแล้ว
-           เรียกรถยกไปอู่ ใช้เวลาร่วมๆ 2 ชั่วโมง ไปถึงอู่
-           พอไปถึงอู่ลองสตาร์ตเครื่องเพื่อขยับรถลงจากรดยก สามารถเข้าเกียร์ได้ปกติอีกแล้ว
-           หลังจากลองขยับรถอีก 3-4 หน รถไม่ยอมขยับตามรอบเครื่องอีกแล้ว
-           แต่ทุกครั้งที่ดับเครื่อง-สตาร์ตใหม่ จะใช้งานได้แป๊บนึง
-           ตอนนี้รถจอดทิ้งไว้ให้อู่รื่อดูว่ามีอะไรผิดปกติบ้าง ... หวังว่าจะเป็นปัญหาง่ายๆเช่น น้ำมันเกียร์พร่อง (แต่ไม่คิดว่าใช่เพราะที่จอดรถไม่มีรอยน้ำมันหยด ถ้าจะรั่ว ต้องเป็นการรั่วระหว่างขับ) ... หากเป็นอะไรรุนแรงกว่านั้น เสียวๆว่าจะมีปัญหากับการหาอะไหล่

มีใครเคยเจอปัญหาคล้ายๆกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ panjap

Re: รถเข้าเกียร์ไม่ได้ เกียร์ไม่ยอมจับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:25:29 »
คลัชบาง และหมด เลยไม่จับ ไม่ใช่ปัญหาอะไรใหญ่โต

ออฟไลน์ tom46

Re: รถเข้าเกียร์ไม่ได้ เกียร์ไม่ยอมจับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:31:59 »
เกียร์ออโต ที่ผมเคยเป็นนะครับ

ถ้าคลัชไหม้ จะไม่มีไฟโชว์อะไรที่หน้าปัด แต่รถวิ่งไปไม่ได้

ส่วนถ้ามีไฟโชว์ที่หน้าปัด ดับเครื่องสตาร์ทใหม่หาย ในเคสของผม ที่เจอมาจะมี ปั๊มน้ำมันเกียร์ ทำงานไม่ได้ส่งแรงดันไปไม่พอ แล้วบูชที่ห้องเกียร์สึกต้องเปลี่ยนบูชใหม่ รอบนั้นที่ทำไป ก็มีเปลี่ยน ปั๊มน้ำมันเกียร์ กับ บูช ไปหายครับ เดาๆเอาว่า พอราวเกียร์มันหมุนไม่เสถียรเครื่องมันจับเลยฟ้องเป็นโค้ดขึ้นมาครับ

แต่เกียร์ออโต มันก็มี speed sensor ที่จะจับความเร็วเครื่องกับเกียร์ให้สัมพันธ์กัน

ส่วนเรื่องเกียร์ออโต ถ้าจะซ่อมจริงๆนะครับ ผมแนะนำอู่พรหมประสิทธิ์ครับ เครื่องไม้เครื่องมือเขามีครบกว่า ผมเคยหมดเงินไปกับอู่ซ่อมเกียร์ออโตทั่วไปที่ทำไม่ได้จริงมาหลายบาทเหมือนกันครับ มาจบที่พรหมประสิทธิ์นี่ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 14:56:01 »
อาการเหมือน Alfa 156 กับ MR-S เลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 16:04:24 »
ผมเกรงว่าเกียร์จะพังนะครับ

อาการแบบนี้คล้ายๆเกียร์มีปัญหา แบบของรถคันเก่าของผม

ซึ่งก็เป็นเกีบร์ออโต้แบบ conventional automatic transmission

น่าจะลองทดสอบทำ Stall speed test ของเกียร์ดูครับ

แต่ก็ต้องใช้เครื่องอ่านโค้ดผิดปกติของเกียร์ดูก่อน

แต่ถ้าเป็นการเสียในส่วนMechanic หรือ ส่วนHydraulic มักไม่แสดงโค้ดอะไรชัดเจน

(แต่ถ้าเสียส่วนควบคุมElectronic มักจะมีโค้ดแสดง)

อาการแบบนี้อาจต้องยกเกียร์ลงมารื้อตรวจสอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2017, 16:13:21 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 16:34:07 »
อาการคล้ายอาการยอดฮิตของพวกเกียร์ sele จริงครับ ... แต่ของผมเป็นเกียร์ออโต้ ธรรมดาๆ โง่ๆ

Stall speed test คิดว่าไม่จำเป็นแล้วแหละครับ เพราะตอนที่เป็นหนักๆ เกียร์ไม่จับแทบไม่จับเลย เข้า D ปล่อยเบรค เหยียบคันเร่งรถไม่ขยับเลยครับ  :'(

ตอนนี้อู่ แจ้งชิ้นส่วน electronic นอกเกียร์ (สายไฟ speed sensor shift solenoid) ปกติดี ... ปัญหาน่าจะอยู่ในลูกเกียร์ ต้องผ่าออกมาดู ซึ่งไม่การันตีว่าเมื่อเจอตัวที่เสียแล้ว จะมีอะไหล่

อีก 2 Option ที่น่าพิจารณาตอนนี้คือ ยกเกียร์มือสองทั้งลูก หรือ เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาไปเลย ... กะลังให้อู่ประเมินราคาของแต่ละทางเลือกอยู่ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 19:05:07 »
ขอเดาว่าเกียร์พังครับ เล่นรถแนวๆเหนื่อยหน่อยละครับ ถ้าอยากเก็บไว้ใช้ยาวๆก็ควรใช้เกียร์ธรรมดาไปเลยครับ ทนทานรับแรงม้าได้มากกว่า ต่อยอดได้ไกลกว่าครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 17:09:39 »
ถ้ากะใช้ยาว เชียร์เกียร์ธรรมดาอีกเสียงครับ