ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามครับ รถขับหน้าทำโดนัทได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7765 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เมื่อกี้นี้ผมหยิบเกม burnout paradise มาเล่น และ ด้วยความว่างจัด เลยลองทำโดนัทเล่นด้วยรถขับหลัง ซึ่งมันก็ทำได้และสนุกดี

คำถามมีอยู่ว่า ในโลกแห่งความจริง รถขับเคลื่อนล้อหน้ามันทำโดนัทได้ไหมครับ (ในเกมผมก็ลองแต่รถขับหลัง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
Re: คำถามครับ รถขับหน้าทำโดนัทได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 00:53:30 »
ไม่น่าจะได้ครับเพราะจะออกอาการ understeer ก่อน (เคยลองแล้ว :P)
donut จะเกิดจากอาการ oversteer ซึ่งพบได้ในรถขับหลัง แต่รถขับเคลื่อนสี่ล้อก็ทำ donut ได้นะครับ

Chariot

Re: คำถามครับ รถขับหน้าทำโดนัทได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 02:03:16 »
ตามทฤษฎีมั่วนิ่มของผม ไม่น่าจะทำโดนัทได้นะครับ รถมันจะแถก เดินหน้าไปแบบเฉียงๆ กลายเป็นทำกระหรี่ปั๊บมากกว่า

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 06:40:29 »
ทำโดนัทกลับหลังสิครับ ฮ่าๆๆๆ แบบว่าขับถอยหลังอะ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:54:21 »
เคยทำแต่ J turn

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:35:43 »
ตามทฤษฎีมั่วนิ่มของผม ไม่น่าจะทำโดนัทได้นะครับ รถมันจะแถก เดินหน้าไปแบบเฉียงๆ กลายเป็นทำกระหรี่ปั๊บมากกว่า

เห็นภาพ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:12:57 »
รถขับหน้า ก็มีสองล้อหน้าเป็นโดนัทครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:21:36 »
ทำไมได้ครับ ทำได้แต่ Power Slide ถ้าเครื่องแรงพอ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:29:51 »
คนทำโดนัทขายหน้าปากซอยผมเค้าก็ใช้วีออส(รถขับหน้า)นะครับ คิดว่าหน้าจะได้นะ

เอ๊ะ หรือต้องบอกเค้าให้เปลี่ยนไปขับ BMW แทน อิอิ

ล้อเล่นนนนนน

คิดว่าทำได้อย่างเก่งๆก็รอบ 2 รอบเท่านั้นแหละครับ เพราะจุดหมุนซึ่งเป้นล้อหน้ากับตัวขับเคลื่อนก็เป็นล้อหน้าเหมือนกัน น่าจะทำไม่ได้นะ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:03:49 »
" ทำโดนัท " ในที่นี้ หมายความว่าอะไร ?

ถ้าหมายถึง ขับรถวนรอบวงเวียน ให้รถวนเป็นวงกลมเหมือนโดนัท

ขับหน้าก็ทำได้นะ เพียงแต่รอยยางบนพื้นถนน มันจะไม่ชัดมากเท่าขับหลัง

conan_murder

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:29:36 »
ก็ขับถอยหลังสิครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:17:16 »
ทำโดนัดกันได้แล้วผมจะไปชิมนะครับ  :P

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 13:41:19 »
ทำได้ครับผม

ฟันธงงง

เฟืองท้ายต้องมีเต๊ด เครื่องกำลังพอ เกียร์ชิด เบรกมือ ไฮโดรลิค  ได้แน่นอนน
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 14:46:23 »
ทำได้ครับผม

ฟันธงงง

เฟืองท้ายต้องมีเต๊ด เครื่องกำลังพอ เกียร์ชิด เบรกมือ ไฮโดรลิค  ได้แน่นอนน

วันหลังทำให้พี่ดูด้วยคน ชอบ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 15:24:26 »
ทำได้ครับผม

ฟันธงงง

วันหลังทำให้พี่ดูด้วยคน ชอบ

ดูด้วยพี่แพน ไม่เคยเห็นเค้าทำกันยังไง :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 20:11:00 »
ต้องขอให้ตี้มันทำให้ดูอ่ะ พี่ทำไม่เป็น ทำเป็นแต่ปาท่องโก๋ฮะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

preme123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 23:20:42 »
ทำได้ครับ แต่จะไม่สามารถทำได้นานแล้ววงแคบๆแบบล้อหน้าหยุดนิ่งมีแต่ล้อหลังขยับแบบ รถขับหลังนะครับ

ส่วน fwd ก็สามารถ ทำ powerslide ได้ครับ และ drift ได้แต่ ไม่ สามารถ ลากยาาวๆ แบบ rwd นะครับ

ต้องใช้เทกนิก lift off oversteer ครับ ถอนคันเร่ง ให้ท้ายปั่ด แล้วก็คุม counter lock เอาครับ พอจะกลับมาตรงก็ กดคันเร่งเพิ่มครับ จะเกิด อาการ understeer กลับมาครับ ก็แล้วแต่จะเหยียบเยอะแค่ไหน ครับ จะได้คุมไ้ด้ยาวๆอิอิ