ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ Camry ACV40 hybrid ปี 2009 ขึ้นเตือน check hybrid system ครับ  (อ่าน 10207 ครั้ง)

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ รถขึ้นเตือน check hybrid system แต่ระบบ hybrid และระบบอื่นๆ ยังใช้งานได้ตามปกติครับ สอบถามเพื่อนเขาบอกว่าน่าจะต้องไปเคลม แบตลูกใหญ่ครับ

พอดีผมอยากจะนำไปเข้าศูนย์แถวบ้าน ต้องขับไปประมาณ 200km++ จึงขอสอบถามว่ารถจะวิ่งไปถึงรึป่าวครับ หรืออาจจะดับไปกลางทาง จึงควรเข้าศูนย์ที่ใกล้ก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
วิ่งได้ปกติครับ
เดี๋ยวพอไปถึงศูนย์เค้าจะปิดระบบไฮบริดให้ แล้วก็รอแบตมาค่อยเข้าไปเปลี่ยนอีกรอบครับ

ออฟไลน์ artimo

• **
ถ้าไม่สบายใจเอาเข้าศูนย์ที่ใกล้ๆ ดูก่อนก็ได้ครับ ได้คำแนะนำจากศูนย์แล้วค่อยคิดต่อว่าจะ
เอาอย่างไร บางทีข้อความที่ขึ้น อาจจะไม่ได้เกิดจากแบตลูกใหญ่เพียงอย่างเดียว

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

พอดีวันนี้ศูนย์ปิดไม่รู้จะโทรไปถามที่ไหน แต่ก็โล่งใจที่ว่ายังวิ่งได้ปกติ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

รถผมเป็นรุ่นล่าสุด. แบตเสื่อมตอน120,000 โล.
อาการคือขึ้นเหมือน จขกท ครับ แล้ว. สังเกตก่อนหน้านั้นใช้เกียร์b
จะชาติไฟไม่ค่อยเข้าแล้ว
   เอาไปเคลม. ช่างก็ปิดระบบให้กลับมาใช้ก่อน. แต่แอร์จะไม่เย็น. สุดท้ายเลยได้จอดทิ้งไว้ที่โรงรถครับ
รอแบตใหม่ ประมาณเดือนนึงเลยทีเดียว. แต่ฟรีครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

โทรไปคอลเซนเตอ โตโยต้าเลยครับ. มีช่างประจำให้คำตอบทุกเรื่องเลยครับผม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งเป็นครั้งแรกฟรีครับ รีบไปทำเลยครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ขออนุญาตเจ้าของหัวข้อ แทรกถามคุณ Jae หรือ ท่านที่พอเข้าใจระบบไฟฟ้า(ไฮบริด)

กรณี ถ้าแบตไฮบริด เสื่อม เสีย โดยหลักการ โดยทางปฏิบัติ

สามารถตัดต่อวงจรระบบไฟฟ้า โดยไม่ต้องผ่านแบตไฮบริด ได้ไหมครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ artimo

• **
ขออนุญาตเจ้าของหัวข้อ แทรกถามคุณ Jae หรือ ท่านที่พอเข้าใจระบบไฟฟ้า(ไฮบริด)

กรณี ถ้าแบตไฮบริด เสื่อม เสีย โดยหลักการ โดยทางปฏิบัติ

สามารถตัดต่อวงจรระบบไฟฟ้า โดยไม่ต้องผ่านแบตไฮบริด ได้ไหมครับ
ตอบตามเข้าใจของผมนะครับ
ทำได้แต่มันไม่คุ้มน่ะสิครับ ต้องรื้อระบบ เดินไฟใหม่ ไล่ระบบใหม่แทบจะทุกอย่าง
เพราะแม้แต่แอร์ก็ใช้ไฟจากแบตลูกใหญ่ ทุกอย่างของรถไฮบริดก็คือออกแบบมา
สำหรับใช้ร่วมกับการทำงานของแบตไฮบริดครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ใช้ ahv40 เหมือนกันครับ ถ้าไม่เคยเปลี่ยนแบตตัวใหญ่มาก่อนเลย แล้วขึ้น check hybrid system ส่วนใหญ่แบตเสื่อมครับ
ไปทำเรื่องเคลมที่ศูนย์บริการได้เลย ฟรีครับ รออะไหล่ประมาณ 2 อาทิตย์
รถสามารถใช้ได้ปกติไม่ต้องกังวลครับ คือจะไม่สามารถวิ่งด้วยแบตเตอรี่เหมือนปกติ และเครื่องไม่ดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 14:08:31 โดย โบตั๋น »

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ต่อวงจรไฟฟ้าโดยไม่ใช้แบต ก็เท่ากับไม่ใช้Motor-Gen นะครับ โดยวิธีก็ทำได้แต่จะกินหนักกว่ารถปรกติเสียอีก

น้าผมใช้รถรุ่นนี้อยู่ เคลมไปครั้งนึงแล้ว ถ้าหมดประกัน แล้วมีอะไรแพงๆเสียผมจะแนะให้ไปหาหัวตัดเอาเครื่องธรรมดาลงเลย จบๆไป

แต่ถ้า Prius ผมหาทางออกระยะยาวไม่ได้จริงๆ

• **
ล่าสุดขับเข้าศูนย์บริการ แถวบ้านแล้วครับ

จนท. ลบโค๊ดที่ขึ้นเตือนออกให้ แล้วส่ังเคลมแบตให้แล้วครับ เขาบอกว่าสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ รอแบตประมาณ 1 เดือนครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ตอบตามเข้าใจของผมนะครับ
ทำได้แต่มันไม่คุ้มน่ะสิครับ ต้องรื้อระบบ เดินไฟใหม่ ไล่ระบบใหม่แทบจะทุกอย่าง
เพราะแม้แต่แอร์ก็ใช้ไฟจากแบตลูกใหญ่ ทุกอย่างของรถไฮบริดก็คือออกแบบมา
สำหรับใช้ร่วมกับการทำงานของแบตไฮบริดครับ

ต่อวงจรไฟฟ้าโดยไม่ใช้แบต ก็เท่ากับไม่ใช้Motor-Gen นะครับ โดยวิธีก็ทำได้แต่จะกินหนักกว่ารถปรกติเสียอีก

น้าผมใช้รถรุ่นนี้อยู่ เคลมไปครั้งนึงแล้ว ถ้าหมดประกัน แล้วมีอะไรแพงๆเสียผมจะแนะให้ไปหาหัวตัดเอาเครื่องธรรมดาลงเลย จบๆไป

แต่ถ้า Prius ผมหาทางออกระยะยาวไม่ได้จริงๆ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คือ ยุ่งยากในขั้นตอน แต่สามารถทำได้ :-* นะครับ

ขอบคุณครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?