ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยดัดแปลงทำขอยึด ISOFIX เองบ้างไหมครับ?  (อ่าน 16564 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ตามนี้เลยครับ มีใครเคยดัดแปลงให้รถตัวเองมีตะขอเกี่ยวเบาะเด็ก ISOFIX กันไหมครับ ผมรื้อของ Prius ดูมันก็เป็นแค่แท่งเหล็กที่อ๊อกติดกับโครงตัวถังรถเอาไว้ ดูไม่น่าจะทำยาก หรือใครมีพิกัดร้านไหนที่รับทำไหมครับ? พอดีผมมีรถอีกคันที่ติดตั้งเบาะเด็กรุ่นที่ใช้ไม่ได้ครับ (เป็นรุ่นที่ติดได้เฉพาะ ISOFIX ใช้เข็มขัดติดไม่ได้ครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
Re: ใครเคยดัดแปลงทำขอยึด ISOFIX เองบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 14:41:29 »
ไม่มีประการณ์โดยตรงนะครับ แต่ถ้า จขกท. คิดว่าน่าจะทำได้ก็ลองให้ช่างเชื่อมลองประเมินดูก็ได้
เพียงแต่ว่ามันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับความปลอดภัย
ผมว่าซื้อ car seat ใหม่ที่ใช้เข็มขัดรัดได้ดีกว่าครับ บางทีมันอาจจะได้ไม่คุ้มเสียเอานะครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: ใครเคยดัดแปลงทำขอยึด ISOFIX เองบ้างไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 16:05:16 »
ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ซื้อ car seat เปลี่ยนหรือเพิ่มใหม่น่าจะแก้ปัญหาตรงจุดกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 16:47:58 »
ขอทราบชื่อยี่ห้อ รุ่น Carseat ได้มั้ยครับ ผมไม่เคยเห็นซักที ที่ติดได้เฉพาะ ISOFIX เพราะจริงๆแล้วทุกรุ่นทุกยี่ห้อ จะทำแบบ Seat Belt เป็นพื้นฐานก่อน แล้ว Isofix คือตัวเสริม เท่าที่ผมใช้มา

ISOFIX จะมีสองแบบ คือ

1. แบบที่เป็นขอเกี่ยวไปด้านหลังเบาะ อันนี้เกี่ยวเฉยๆไม่แน่นนะครับ ต้องใช้ Seat Belt ช่วย

2. แบบที่ฐานเป้นขาสองอันนั้น แล้วมีที่เกี่ยวไปด้านหลังเบาะด้วย อันนี้แน่นมากๆ พอๆกับ แบบSeat Belt เลยครับ ไม่ต้องใช้ Seat Belt ช่วยเลยครับ แต่รถต้องมีขายึดที่เบาะ บริเวณก้น 2 ขาด้วยนะครับ ปกติจะมีชิ้นหนังของเบาะปิดไว้ ต้องแกะออกมา

ผมเคยเห็นรถบางคันมี ISOFIX แต่ไม่มีขายึดด้านล่าง มีแต่คล้องไปด้านหลัง อันนี้ไม่ค่อย Work นะครับ ยังไงก็ต้องใช้ Seal Belt อยู่ดี มีหรือไม่มีก็ไม่ค่อยมีความแตกต่างครับ

ถ้าในกรณีรถไม่มีจะใช้แค่ คล้องหลังอย่างเดียว คิดว่าไม่ต้องเสียเงินทำครับ ยึกกับ Belt อย่างเดียวก็พอแล้วครับ

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 17:21:42 »
ทำเหล็กตัวยูยึดกับแผ่นเหล็กรูปสามเหลี่ยม เจาะรูแล้วเอาไปวางซ้อนแป้นเข็มขัดนิรภัยครับ ลองเอาเบาะหลังออกดูแล้วไขน็อตรัดเข็มขัดดูว่าน็อตยาวพอไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2017, 17:27:53 โดย Jae »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 20:11:03 »
ขอทราบชื่อยี่ห้อ รุ่น Carseat ได้มั้ยครับ ผมไม่เคยเห็นซักที ที่ติดได้เฉพาะ ISOFIX เพราะจริงๆแล้วทุกรุ่นทุกยี่ห้อ จะทำแบบ Seat Belt เป็นพื้นฐานก่อน แล้ว Isofix คือตัวเสริม เท่าที่ผมใช้มา

ISOFIX จะมีสองแบบ คือ

1. แบบที่เป็นขอเกี่ยวไปด้านหลังเบาะ อันนี้เกี่ยวเฉยๆไม่แน่นนะครับ ต้องใช้ Seat Belt ช่วย

2. แบบที่ฐานเป้นขาสองอันนั้น แล้วมีที่เกี่ยวไปด้านหลังเบาะด้วย อันนี้แน่นมากๆ พอๆกับ แบบSeat Belt เลยครับ ไม่ต้องใช้ Seat Belt ช่วยเลยครับ แต่รถต้องมีขายึดที่เบาะ บริเวณก้น 2 ขาด้วยนะครับ ปกติจะมีชิ้นหนังของเบาะปิดไว้ ต้องแกะออกมา

ผมเคยเห็นรถบางคันมี ISOFIX แต่ไม่มีขายึดด้านล่าง มีแต่คล้องไปด้านหลัง อันนี้ไม่ค่อย Work นะครับ ยังไงก็ต้องใช้ Seal Belt อยู่ดี มีหรือไม่มีก็ไม่ค่อยมีความแตกต่างครับ

ถ้าในกรณีรถไม่มีจะใช้แค่ คล้องหลังอย่างเดียว คิดว่าไม่ต้องเสียเงินทำครับ ยึกกับ Belt อย่างเดียวก็พอแล้วครับ

ของผมเป็น Kurutto 3i ครับ ทีแรกที่ซื้อมาคือเข้าใจว่า มันติดได้ทั้งแบบขา isofix และแบบคล้องเข็มขัดนิรภัย พอพรีอุสโดนชนท้าย ต้องเอารถไปเคลม อัลติสคันในรูปผม มันก็ไม่มี isofix ให้ พอโทรถามคนขายคาร์ซีท เค้าบอกรุ่นนี้ติดได้เฉพาะรถที่มี isofix เท่านั้นครับ ก็เลยต้องลำบากไปยืมรถญาติมาใช้แทนอยู่พักนึง

พอลองรื้อดูแล้ว พบว่า ขาติด isofix ในพรีอุสเอง ก็เป็นการเอาเหล็กอ๊อกติดกับตัวตะขอ ที่เจาะรูยึดกับตัวถังอีกทีครับ ซึ่งในต่างประเทศ มีเว็บที่เขาสาธิตการเจาะติดตั้งในรถเขาให้ดูเหมือนกันว่า มันทำได้ และปลอดภัยแน่นอน เพราะเราเลือกเหล็กให้หนา รับน้ำหนักเมื่อชนได้ แต่ปัญหาคือ เราไม่รู้ว่าด้านหลังตัวถังที่จะเจาะ มันมีสายไฟ หรือมีถังน้ำมันอะไรหรือเปล่านั่นแหละครับ  :'(

แต่ถ้าดูแล้วจะยุ่งยาก ก็จะไม่ทำครับ คือที่ทำนี่ก็แค่เผื่อไว้ว่า ถ้ามีเหตุให้ต้องใช้อัลติสพาลูกไป อย่างน้อยก็จะได้ติดเบาะได้ครับ อยากเปลี่ยนรถใหม่เหมือนกัน แต่สถานการณ์เศรษฐกิจตอนนี้ไม่ค่อยอำนวยให้อยากเสียเงินเลยครับ  :-\ :-\
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ FF3600

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 20:15:39 »
เคยคิดจะทำ กับรถ w211 ที่เช็คแล้วว่า สเปคเมืองนอกมี isofix แต่ของไทยไม่มี แต่ดูแล้วได้ไม่คุ้มเสีย เพราะต้องเจาะเบาะหนังด้วย เรื่องใหญ่เลย
ปัจจุบันใช้ car seat ของ britax รุ่นที่มีclick tight จบเลยครับ ล๊อคได้ทุกแบบ(ทั้งbelt และ isofix) ทุกคันในบ้าน และทุกตำแหน่ง(ซ้าย ขวา กลาง) แน่นหมด

ลองดูครับหมื่นกว่าบาท คุ้มกว่าและปลอดภัยกว่าที่ต้องไปดัดแปลงรถ

ออนไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 20:44:02 »
ผมว่ามันไม่ใช่แค่ยึดกับรถนะครับ
ระนาบต้องได้ ความแข็งแรงต้องมี ความมั่นคงต้องมา
เพราะถ้าองศาผิด ก็อาจส่งผลด้านความปลอดภัยได้ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 20:48:15 »
เคยทำครับ
ในรถhyundai h1
แต่เบาะเดิมที่ทำนี่มันก็เปนเบาะที่เปลี่ยนมาจากเบาะเดิม
มาเป็นเบาะทรงvipของร้านทำเบาะผมเลยให้ร้านเดิมทำให้

ก็แค่ทำขอเกี่ยวมาเชื่อมกับโครงเบาะ
แต่ถ้าเป็นเยาะแบบรถเก๋ง ผมคงไม่ทำแบบนี้พอดีมันเป็นเบาะที่ร้านพวกนี้เค้าแกะถอดทำหนังอยู่แล้วเลยกล้าให้ทำ

พอทำออกมาก็ใช้ได้ปรกตินะครับ มันแค่จุดยึด

สนนราคา เค้าคิดค่าทำ4พัน ลองคิดดูดีๆนะครับ ผมว่าซื้อคารซีทใหม่อาจจะคุ้มกว่า
ค่าไปทำจุดยึดกับค่าเสื่อมรถ ที่โดนดัดแปลง
ที่สำคัญคือ ที่ยึดisofixอย่างเดียวมันไม่แข็งแรงพอนะครับ
ในรถยุโรปจะมีhook ไปเกี่ยวยึดกับเบาะข้างบนตรงแถวๆหมอนรองคอด้วย
หรือในรถตู้จะมีรางให้hookตัวนี้เกี่ยวด้านหลังเบาะหรือบนพื้นด้วย
เพื่อยึดคารซีทให้แน่นหนา แค่ตัวยึดสองอันตรงแถวสะโพกมันไม่แข็งแรงพอนะครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 21:34:47 »
เรื่อง car seat ถ้าต้องใช้กับรถคันที่ไม่มี isofix
ถ้าเป็นผมนะครับ
ผมซื้ออันใหม่ครับ ของมาทำเพิ่ม ยังไงก็ไม่ดีเท่าทำมาตรฐานมาจากโรงงานหรอกครับ
เพราะถ้าเกิดเหตุขึ้นมา ผมจะได้ไม่เสียใจทีหลัง

ถ้า budget จำกัด
ผมจะมาดูว่า ผมจะใช้รถคันที่ไม่มี isofix อีกนานมั้ย
เพื่อพิจารณาเลือกซื้อ car seat ครับ

เช่น ถ้าแค่สัปดาห์เดียว ก็อาจเลือก car seat รุ่นแค่ธรรมดา หลักพัน
แต่ถ้าใช้อีกนาน ก็จัดเต็ม หลักหมื่นครับ

PKS8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 22:15:49 »
เออ แปลกแหะ เพิ่งเคยเจอใช้แต่ ISOFIX อย่างเดียว Alibebe Kurotto 3i ตัว Top ด้วย เสียดายจังครับ

ผมทำได้แค่ แนะนำตัวนี้ครับ ราคาไม่แพง ใช้ได้ทั้ง ISOFIX และ Seat Belt แต่ไม่มีขายันพื้นนะครับ ซึ่งแน่นหนาใช้งานได้ปกติครับ แล้ววัสดุเป็นหนังด้วยครับ

ISOFIX มีสายคล้องไปข้างหลังด้วยนะครับ ถ้ายึดแค่ขาอย่างเดียวมันไม่ค่อยแน่นเหมือนที่ด้านบนบอก โชคดี XV มันมีจุดยึดด้านหลังด้วย ถ้า Prius ซ่อมเสร็จก็ใช้งานได้ติดไปเลยทั้งสองคันครับ

http://www.momforkids.com/product/46231/คาร์ซีท-carseat-เบาะหนัง-แรกเกิด-7-ขวบ-isofix-amp-latch-embix-c7-group-0-1-2

ใช้งานดีมาก ผมว่าเผลอๆดีกว่า Combi Malgot EG ราคาสองหมื่น ที่ผมมีอีกอันอีกครับ

ยังไงติดรถไว้ดีกว่าครับ จะไปไหนให้น้องนั่งชัวร์กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2017, 22:20:23 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 15:01:30 »
งานเชื่อมให้แข็งแรงยังไม่ยากครับ แต่เชื่อมเเล้วเก็บให้เรียบร้อยไม่มีน้องหนิมตามมาทีหลังเนี่ย น่าจะยากกว่าทำให้แข็งแรงอีกครับ  ;D

ไม่งั้นลองไปแลก หรือขาย น่าจะพอลดค่าใช้จ่ายไปได้บ้างนะครับ พวกยี่ห้อดังยิ่งซื้อง่ายขายคล่อง  ;)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 16:55:33 »
โหหห งาน DIY ก็มา

สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:55:03 »
carseat เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงแล้วนะครับ อย่างพวก Brand  คาเมร่า  ราคาก็ประมาณ 3-4 พันก็โอเคแล้ว   ผมใช้รถ 2 คัน คันแรกติด alibebe พอซื้อคันที่ 2 เลยไปซื้อของยี่ห้อ คาเมร่ามาใช้บ้าง   มันก็ใช้แทนกันได้นะครับ