ผู้เขียน หัวข้อ: Civic Hatchback vs VW Scirocco มือสอง  (อ่าน 10262 ครั้ง)

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
Civic Hatchback vs VW Scirocco มือสอง
« เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 23:45:30 »
สอบถามความเห็นหน่อยครับ พอดีมีแผนจะเปลี่ยนรถใหม่เร็วๆนี้ ในราคา 1.1m - 1.3m
เน้นใช้งานชีวิตประจำวันครับ ชอบมุด ชอบแซง เท้าหนักพอสมควร
ใจจริงชอบ Scirocco ได้ยินชื่อเสียงมาพอสมควร มองมานาน ก็ยังคงสวยอยู่  กะแค่จูน stage 1 ก็น่าจะเหลือๆแล้ว แต่ติดตรงกลัวค่าซ่อมบำรุงกับปัญหาต่างๆเพราะเป็นรถมือสอง เล็งๆปี 2012+ ไว้ราคาพอรับได้อยู่
แต่ก็แอบชอบ Civic Hatchback เพราะยังสดใหม่ น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องค่าซ่อมบำรุง เพราะมีประกันศูนย์ ไปดูที่ Motor show มา แต่ก็ยังไม่ว้าวเท่าที่ควร แต่ดูตัวแต่ง Type R แล้วโอเคเลย 
ลังเลมากๆเลยครับ อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับว่าถ้าโจทย์ 2 คันนี้ จะไปทางไหนดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: Civic Hatchback vs VW Scirocco มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 23:49:44 »
ของแบบนี้ต้องแลกกันครับ
ขับดีกว่าหล่อกว่าแต่ซ่อมแพงก็ Rocco
ซ่อมถูกแต่งง่ายก็ Civic

ไม่มีทางที่จะได้ ขับดี หล่อ ซ่อมถูก อยู่ในรถคันเดียวกันครับ
ได้อย่างเสียอย่าง

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
Re: Civic Hatchback vs VW Scirocco มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 23:55:33 »
แรงกว่าดิบกว่ายังไงก็ต้องน้องโค่ครับ 

เสียง ปรึ้บบบ  ๆๆๆ  ตอนเกียร์ DCT มันเปลี่ยนเกียร์  มันเป็นความดิบที่ CVT ให้ไม่ด้ายยยยยย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 00:58:50 »
เรื่องซ่อม Assume ไปเลยว่าโดนแน่ๆ แล้วคำนวนดูว่าไหวไหม

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 01:53:14 »
โห เป็นผมๆไป Scirocco สิครับ รถคนละ...เลย
เอางี้ละกัน ถ้าท่านไป Civic รับรองเวลาเห็น Scirocco ผ่าน ก็ยังจะต้องมองตาม อยากได้อยู่ดี เกรงว่าจะไม่จบ

แต่ถ้าเลือก Scirocco รับรองท่านจะไม่เหลียวมอง Civic บนท้องถนนอีกเลย

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 02:17:08 »
อย่าลืมเรื่องค่าใช้จ่ายแฝงด้วยนะครับ
ผมเคยเลือกรถญี่ปุ่นใหม่กับยุโรปมือสองที่ราคาพอๆกัน สุดท้ายเจอค่าใช้จ่ายแฝงของรถเก่าเข้าไป
พอเอาไปเทียบกับรถใหม่ที่แทบจะไม่ค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเลย กลายเป็นว่าพอเอาไปรวมกับราคาแล้ว รถเก่าแพงกว่าพอสมควรเลย

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 02:39:38 »
ถามก่อนว่าชอบเข้าศูนย์หรือเข้าอู่ เน้นอะไหล่ศูนย์หรือหาอะไหล่เองบ้าง เชื่อช่างหรือหาความรู้เรื่องรถตามคลับมากน้อยแค่ไหน
ถ้าเป็นแบบแรกไป Civic HB เถอะ ผมเคยใช้ทั้ง Honda และ VW มาแล้ว ค่าซ่อมและความจุกจิกคิดเป็นเงินต่อปีต่างกันอยู่ครับ
แต่ถ้าใจพร้อม เงินถึง มีเวลา มา Scirocco เลยครับ แรงและมันส์กว่าเยอะ

ปล. จ่ายแถวๆ 1.2 ล้านซื้อ Civic จบเลย แต่ซื้อ Scirocco มือสองนี่อาจมีค่าซ่อมตามมานะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 05:50:58 »
สด หรือ ผ่อน ครับ

... ถ้าผ่อนไป Civic โลด ไม่งั้นโดน VAT เพิ่มอีก แถมถ้าต้องมีซ่อมจะโดน 2 ทาง ทั้งผ่อนทั้งซ่อม เว้นแต่ cashflow แต่ละเดือนดีจริงๆ ไม่เดือดร้อน
... ถ้าสด จ่ายแล้วมีเหลือติดกระเป๋าเยอะไหม cashflow ในแต่ละเดือนเป็นไง ถ้าโดนซ่อมหนักๆ มีเงินสดพอไหม ... ถ้าไหว ก็ลุย  8

ปล. เชียร์ Golf GTi มากกว่าหน่อยนึง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 07:45:06 »
ผม civic hb มือ 1 ครับ

เพราะ มีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับรถยุโรปมือสอง
นอกจากคุณจะ มีความรู้ ดูแลรถได้ หรือมีอู่ที่โอเค ราคาซ่อมบำรุงสมเหตุผล  8)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:02:17 »
Civic HB ครับ

ขับ Scirocco แล้วเจอค่าซ่อมที่มีมาเรื่อยๆ เวลาเห็นCivic
ขับผ่านจะได้ไม่คิดย้อน "รู้งี้ซื้อcivic ดีกว่า"

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:02:59 »
Civic ครับ รถมือสองมันมรเรื่องต้องเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:49:06 »
ถ้าสิ่งแรกที่ห่วงคือค่าซ่อมบำรุง ตัด Scirocco ไปเลยครับ ไปหา Civic เลยครับผม

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:53:54 »
เห็นราคา Scirocco มือ2 ต่ำกว่า1ล้าน
น่ากลัวว่า ตามที่หลายท่านบอกไว้ว่า ค่าซ่อมบำรุง ไม่เบา
ของแรง ก็ต้องซ่อมแพงน้อครับ

ใช้รถตามกำลังเงินครับ

Civic สวย ล้ำ แรง
Scirocco สวย หรู แรง(กว่า)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:17:12 »
แอบเชียร์ Civic

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:38:30 »
โจทย์มันแตกต่างอะ   

ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันรถใหม่ มันน่าจะมี "โอกาส"  พังยากกว่า 

และ Scirocco เจ้าของมักจะโหดกัน แน่ใจรึเปล่าว่าอายุอะไหล่จะไม่สั้นกว่าปกติ 

ถ้าเลือกคันที่สอง  คงเชียร์ Scirocco  แต่ถ้าเลือกใช้งาน  เชียร์ CiVic  :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:53:01 »
+ 1 Civic

รถใหม่สบายใจกว่าเยอะครับ หรือ ถ้าจะแต่งต่อของแต่งเพียบ แค่รีเมพก็แรงกว่าคันเดิม แบบหนังคนละม้วนแล้ว ล่าสุดตอนนี้ดูเหมือนทางฝรั่งกำลังทดสอบ โบเดิมโมใส้ พร้อมจูนอยู่ คาดว่าแรงม้าไม่น่าจะต่ำกว่า 230 ตัว

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:57:11 »
ถ้าในหัวกลัวเรื่องซ่อม ไปซีวิคโลดครับ
ถ้าในหัวคิด หาข้อมูล เตรียมพร้อมเรื่องซ่อม แต่ไม่ได้ห่วงว่าจะเท่าไร มีงบสบายๆ ไปซีรอคโค่ ครับ

แต่ดูจากแนวการตั้งคำถาม ผมว่าซีวิคเซฟกว่าแน่ๆ และทุกครั้งที่คุณเห็นซีรอคโค่ คุณก็จะมองเหลียวหลังแน่ๆ แต่เชื่อว่าน่าจะดีกว่าการปวดหัวเรื่องหาอู่ หาอะหลั่ย หาเงินซ่อม ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:08:17 »
ดูโฆษณา Civic Hatchback มาป่าวครับ
ผมดูผมยังขำในใจเลยครับ เอา Scirocco มาวิ่งตาม Civic HB

ตอนนี้คนเล่น Scirocco ไม่ค่อยมีรถเดิมๆนะครับ  นึกถึง civi eg เลยครับ รถทำมาเยอะ มือสองส่วนใหญ่โทรม ส่วนคนที่ใช่เดิมๆไม่ค่อยปล่อย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:13:04 »
ขอมานอกเส้นทาง     >>   แมว STi ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:47:20 »
ขอมานอกเส้นทาง     >>   แมว STi ครับ
อันนี้ดีงาม แต่ซ่อม ผมว่า ไม่หนี ซีร็อคโค่ และ น่าจะซดกว่า นะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:06:40 »
อันนี้ดีงาม แต่ซ่อม ผมว่า ไม่หนี ซีร็อคโค่ และ น่าจะซดกว่า นะครับ
ซู ทนมากอยู่นะครับ แถมอะไหล่หลายๆอย่างไม่ได้มีซับซ้อน ราคาไม่รุนแรง ... ยิ่งถ้าถอยมาเป็นแมว s-gt ยิ่งง่าย

แต่กินน้ำมันกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:09:13 »
ถ้าในหัวกลัวเรื่องซ่อม ไปซีวิคโลดครับ
ถ้าในหัวคิด หาข้อมูล เตรียมพร้อมเรื่องซ่อม แต่ไม่ได้ห่วงว่าจะเท่าไร มีงบสบายๆ ไปซีรอคโค่ ครับ

แต่ดูจากแนวการตั้งคำถาม ผมว่าซีวิคเซฟกว่าแน่ๆ และทุกครั้งที่คุณเห็นซีรอคโค่ คุณก็จะมองเหลียวหลังแน่ๆ แต่เชื่อว่าน่าจะดีกว่าการปวดหัวเรื่องหาอู่ หาอะหลั่ย หาเงินซ่อม ครับ

ดูโฆษณา Civic Hatchback มาป่าวครับ
ผมดูผมยังขำในใจเลยครับ เอา Scirocco มาวิ่งตาม Civic HB

ตอนนี้คนเล่น Scirocco ไม่ค่อยมีรถเดิมๆนะครับ  นึกถึง civi eg เลยครับ รถทำมาเยอะ มือสองส่วนใหญ่โทรม ส่วนคนที่ใช่เดิมๆไม่ค่อยปล่อย

ตฝผมก็เห็นอย่างสองท่านนี้ครับ คิดจะแรงอย่าห่วงพัง ถ้าจะทำซีวิคให้แรงก็ต้องโมฯ พอโมฯมันก็มีสิทธิ์พัง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:16:25 »
Scerocco เทพกว่าเยอะ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 11:22:03 »
ถ้าจะซื้อรถไม่ว่าใหม่หรือมือสองแล้วยังมีคำว่ากลัวค่าซ่อมแพงอย่าซื้อครับ เอารถที่เราสามารถดุแลมันได้อย่างไม่ลำบากครับ ถ้ามีอะไรเสียสามารถมีเงินจ่ายค่าซ่อมได้ทันที
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 13:10:17 »
ไป Scirocco เถอะครับ ออก Civic มาแล้วโดน Sci สวนเอาจะได้ไม่ต้องมาถามว่าจะโมยังไงให้แรงกว่าครับ  ::)

อ่ะ ตอบแบบสาระ ต้องถามว่าคุณมีงบสำรองไว้ซ่อมไหม ค่าซ่อมมันอาจจะไม่ได้มาทุกเดือนหรอกรถมันปีไม่เก่ามาก แต่ถ้าเจอพวกเกียร์,โช๊ค นี่ร้อง WTF เลยนะครับ แต่ถ้าคุณไม่มีทุนรอนสำรองเลยไป Civic มือ 1 เถอะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 13:58:10 »
สภาพความพร้อมหรือเตรียมตัวที่จะซ่อมรถมือสอง ของคุณมีสูงแค่ไหน ถามใจดู
ใจพร้อม อู่พร้อม รอเวลาสั่งอะไหล่ได้ ซีร๊อคโค่ได้เลย และมันก็ขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มาอีกว่าต้องซ่อมเยอะแค่ไหน
คุณต้องศึกษามาระดับนึง ถ้าไม่อยากวุ่นวายใช้เพียงเอวิเดย์ยูส รถมือหนึ่งซ่อมศูนย์ มีประกัน สบายตัวกว่าแน่นอน
สำหรับผมใช้รถมาหลายคัน พอทราบว่ารถมือสองต้องซ่อมที่ไหน อะไร ยังไง เล่นซีร๊อคโค่ครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง
ซีวิคแต่งให้ตายก็ได้ไม่ใกล้เคียงเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 14:08:49 »
Scirocco หล่อกว่าครับ ถึงแม้จะวิ่งไล่ตามตูด Civic HB ในโฆษณา ก็ตาม 8)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 14:10:50 »
สภาพความพร้อมหรือเตรียมตัวที่จะซ่อมรถมือสอง ของคุณมีสูงแค่ไหน ถามใจดู
ใจพร้อม อู่พร้อม รอเวลาสั่งอะไหล่ได้ ซีร๊อคโค่ได้เลย และมันก็ขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มาอีกว่าต้องซ่อมเยอะแค่ไหน
คุณต้องศึกษามาระดับนึง ถ้าไม่อยากวุ่นวายใช้เพียงเอวิเดย์ยูส รถมือหนึ่งซ่อมศูนย์ มีประกัน สบายตัวกว่าแน่นอน
สำหรับผมใช้รถมาหลายคัน พอทราบว่ารถมือสองต้องซ่อมที่ไหน อะไร ยังไง เล่นซีร๊อคโค่ครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง
ซีวิคแต่งให้ตายก็ได้ไม่ใกล้เคียงเลย  8)
พูดถึงเรื่อง รออะไหล่ แล้วนึกขึ้นได้ ... ไม่แน่ใจนะครับว่าค่าย VW นี้มีคนสต๊อคอะไหล่กันไว้ขนาดไหน ถ้าเป็นอย่าง MX5 ของผม งานล่าสุดเกียร์ไม่ยอมจับนี่(อู่)ปวดหัวเลยครับ เพราะไม่มีอะไหล่มาทดสอบ จะสั่งใหม่ก็ต้องรอนานแถมไม่แน่ใจอีกว่าจะหายไหม .. จะยกเกียร์ทั้งลูกก็ไม่มีของ ... ตอนนี้เลยยังไม่รู้จะเดินหน้าต่อยังไงเลยครับ ทั้งๆที่ทุกหนทางมันไม่ได้แพงมากนัก อย่างหนักสุดคือเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาไปเลย ในงบ 4 หมื่นบวก-ลบ .... แต่มันไม่มีของ ต้องรอๆๆๆ ....... ดีว่าไม่ใช่รถใช้ประจำ จอดรออะไหล่ได้ (แต่ก็แอบเซ็ง)

ค่าซ่อมก็เรื่องนึง เวลา+ความคล่องตัวในการซ่อมก็อีกเรื่องนึง อยากให้พิจารณาในส่วนนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 14:19:33 »
รถใหม่ กับ มือสอง ในราคาไล่ๆกัน ยิ่งเป็น Civic Hatchback กับ VW Scirocco

ถ้าไปทางรถมือสองก็ต้องมีเงินหมุนไว้สำหรับซ่อมบำรุง และมีเวลา ไว้พอสมควรครับ

แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆยกชุด ก็เยอะอยู่นะครับ ถ้าไล่ไปยางรถยนต์ ก็หลายหมื่นเลย

ไหนต้องหารถสภาพดีๆ เพราะเห็นความเห็นหลายๆท่านแล้ว คงผ่านการปรับแต่งมาพอสมควร

ขึ้นอยู่ว่าจะชอบ แบบเดิมๆหรือ ปรับแต่งมาแล้ว ก็ไม่ต้องทำไรเพิ่ม เน้นบำรุงรักษาตามระยะ

ส่วนใหม่ป้ายแดง ถ้าอยากต่อยอดแต่งให้แรงขึ้นพอประมาณ หรือของเล่นต่างๆเยอะพอสมควร

แต่ก็ต้องลงทุนเยอะเช่นกัน ปรับจูนเครื่อง ช่วงล่าง ล้อและยาง ถ้าเน้นของดีราคาก็แพงหน่อย

หรือจะรอเอาเครื่อง Type R ซึ่งในญี่ปุนก็มีวางขายอยู่ คาดว่าไม่นานก็มีหลุดเข้าไทย แต่ราคาคงเอาเรื่อง

แต่งเต็มลำเป็นตัว Civic Type R ต้องมีเงินไว้ ไม่ต่ำกว่า 4 แสนบาท ไม่รู้จะอยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 15:03:49 »
อะไหล่และที่ซ่อม มีครับ ซ่อมจบสบายๆ อะไหล่มีสต๊อคแบบหายห่วง แต่รถที่ซื้อมาต้องเลือกดีๆนิดนึงครับ พยายามหารถเดิมๆให้ได้แล้วค่อยมาแต่งต่อดีกว่า ไม่ก็รถที่จูนแค่เสตจ1- 2 ก็พอ ถ้าไป เสตจ3 รถก็อาจจะช้ำพอสมควรครับ