ผู้เขียน หัวข้อ: ใคร อะไร เป็นคน เป็นสาเหตุ ให้ TAXI เป็นอย่างทุกวันนี้  (อ่าน 7288 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
มีสิทอะไรไปทุบรถคนอื่นครับ??
แทกซี่ไม่ไป. คุณก้อแจ้งกรมขนส่ง. ไม่ใช่มาตัดสินเองแบบนี้

รถใครใครก้อหวงแหน. ไปทุบรถคนอื่น. เป็นพฤติกรรม ป่าเถื่อน
หากไปทุบจริงๆ.

ลองคิดง่ายๆ. คุณลองเป็นวินมอไซ. แล้วคุณปฏิเสธลุกค้าด้วยเหตุผลห้าเหวอะไรก็ตาม แล้วค้าไม่พอใจ. ทุบเบาะรถคุน. คุนจะพอใจป่ะ

ใช้อารมณ์เกินไป...
  จากคลิปเค้าบอกว่าเรียกเป็นสิบคันแล้ว อารมณ์มันต้องมีบ้างหละครับ จะให้โทรแจ้งทุกคัน คงเป็นไปไม่ได้ บางทีผมอยากจะเอารองเท้าปาใส่ด่วยซ้ำ ไม่ไปละเสือกกดว่าง กดหาอะไรครับ พูดแล้วของขึ้น ละนี่บอย ถกลเกียรติ ด้วย งานนี้จบไม่สวยแน่นอนครับ
. ทำไมไม่ไปไล่ทุบคันที่1-9 ผมลงกับคนนี้ทำขี้เกืออารัย555
พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรว่าคนอื่น ว่า eqต่ำนะครับ มันแรงไปนะผมว่า

ใช้หลักคิดอะไรไม่ทราบได้.  แต่eq ต่ำมาก.
แม่ค้าก้วยทอดไม่ขายให้คุณ8ร้าน
. คุณจะไปทุบกระด้งใส่กล้วยรึไง
พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรไปว่าคนอื่น ว่า eq ต่ำ แสดงว่าคนนั่น คิดต่าง ก็ต้องeq ต่ำหรอครับ ใจเย็นๆครับ ผมพูดแสดงความคิดเห็น เฉยๆ ไม่เห็นต้องว่าคนอื่นแบบนี่เลยครับ
ผมว่า คนeq ต่ำ. ไปทุบรถ ทำลายทรัพย์สินคนอื่น จะเสียหายมากน้อยก้อแล้วแต่

แต่ไม่ได้ว่า คุณ.  ไปอ่านดีๆ
เครครับทผมเข้าใจผิด เอง ขอโทษครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ alpha14

แทกซี่ไม่ไป. คุณก้อแจ้งกรมขนส่ง. ไม่ใช่มาตัดสินเองแบบนี้

รถใครใครก้อหวงแหน. ไปทุบรถคนอื่น. เป็นพฤติกรรม ป่าเถื่อน

ลองคิดง่ายๆ. คุณลองเป็นวินมอไซ. แล้วคุณปฏิเสธลุกค้าด้วยเหตุผลห้าเหวอะไรก็ตาม แล้วค้าไม่พอใจ. ทุบเบาะรถคุน. คุนจะพอใจป่ะ

จากคลิปเค้าบอกว่าเรียกเป็นสิบคันแล้ว อารมณ์มันต้องมีบ้างหละครับ จะให้โทรแจ้งทุกคัน คงเป็นไปไม่ได้ บางทีผมอยากจะเอารองเท้าปาใส่ด่วยซ้ำ ไม่ไปละเสือกกดว่าง กดหาอะไรครับ พูดแล้วของขึ้น ละนี่บอย ถกลเกียรติ ด้วย งานนี้จบไม่สวยแน่นอนครับ
ยืนรออยู่ตั้งนาน เรียกคันไหนก็ไม่ไป ทั้งที่"ว่าง"อยู่ คนเดียวไม่พอ มีลูกสาวด้วย กลางคืนอีกต่างหาก อาชีพรับจ้างต้องคอยบริการครับ ถ้าไม่รักก็ไม่ต้องมาทำ เอารถไปส่งลูกเมียไปตลาดดีกว่า! >:(

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ปัญหาใหญ่ๆของอาชีพ taxi

1. ไม่มีการควบคุม - ทำให้รถ taxi มีมากเกินไป แย่งลูกค้ากันเอง (และทำให้รถติดด้วย)
2. ราคาถูกเกินไป - ราคา taxi ขึ้นตามค่าครองชีพน้อยมากในรอบสิบกว่าปีที่ผ่านมา แต่ถ้าขึ้นราคาให้แบบไม่มีการควบคุมจำนวน taxi มันก็จะเกิดปัญหา taxi เพิ่มขึ้น
เพราะเห็นรายได้มากขึ้น คนก็แห่มาทำ สุดท้ายก็แย่งลูกค้ากันเอง รายได้ต่อหัวก็จะเหลือพอๆกับตอนยังไม่ขึ้นราคา เพราะฉะนั้นต้องทำควบคู่ไปกับการจำกัดจำนวน taxi
3. รถติด - พอรายได้ไม่พอ taxi พวกนี้ก็จะไม่อยากไปที่ที่รถติดมากๆ เพราะจะทำให้เสียโอกาส เสียรายได้
4. คนขับไม่มีมาตรฐาน - ทุกวันนี้ใครจะมาขับก็ได้ เป็นโจรก็ขับได้ ไม่รู้ทางก็ขับได้ คนบ้ายังมาขับได้เลย และคนพวกนี้พร้อมจะมาทำเรื่องชั่วๆให้ภาพลักษณ์คนขับ taxi เสื่อมลงไปอีก
5. กฎหมายและผู้บังคับใช้กฎหมายอ่อนแอ - taxi ไม่เกรงกลัวกฎหมาย ทำผิดร้อยๆครั้ง โดยปรับแค่ครั้งสองครั้ง ครั้งละไม่กี่บาท แล้วก็จบไปสบายจะตาย ทำไมต้องกลัว

มันต้องปฎิรูปทั้งระบบไปพร้อมๆกันครับ แก้ทีละข้อไม่ได้เลยเพราะมัน related กัน
อย่างน้อยๆตอนนี้ที่ทำได้คือ ควบคุมจำนวนและเอาจริงกับการคัดคนขับ หลังจากนั้นค่อยขึ้นราคา น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดสำหรับตอนนี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

พวกขนส่ง+ตำรวจ มันก็ทำงานแบบลูบหน้าปะจมูก   ไม่เอาจริง (หรือไม่มีน้ำยา) กับการปราบแท็กซี่เลวๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ XyteBlaster

ส่วยครับ  ตั้งแต่ แท็กซี่ รถตู้ รถบรรทุก .. ส่งกันเป็นขั้น ๆ

แม้กระทั่งห้างสรรพสินค้า ยังส่ง
ร้านค้าทั่วไปก็ส่ง ..

ตู้แดงที่เห็น ๆ กันนี่ไงครับ .. เรียกเก็บค่าคุ้มครองของจริง . ถูกกฎหมายด้วย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ยืนรออยู่ตั้งนาน เรียกคันไหนก็ไม่ไป ทั้งที่"ว่าง"อยู่ คนเดียวไม่พอ มีลูกสาวด้วย กลางคืนอีกต่างหาก อาชีพรับจ้างต้องคอยบริการครับ ถ้าไม่รักก็ไม่ต้องมาทำ เอารถไปส่งลูกเมียไปตลาดดีกว่า! >:(
+1ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ tvm

แล้วมีสิทธิอะไรไปขู่กรรโชกเขาอ่ะครับ???

ออฟไลน์ Darkart

รัฐบาล ตำรวจ ข้อบังคับกฎหมายรถสาธารณะไม่เด็ดขาด ต้องให้เข้มงวดกว่านี้ จัดการขั้นเด็ดขาดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แยกประเด็นนิดนึง
ไอคุณบอยก็ไม่น่าไปทุบรถเค้านะ แล้วบอกมีลูกสาวมาด้วยแต่กร่างไม่เข้าเรื่อง เค้าไม่ไปก็ปล่อยไปสิ
ส่วนแท็กซี่ก็เอาเถอะเป็นกันซะแบบนี้...

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
ผมว่ารับบาลบังคับใช้กฏหมายไม่จริงจัง มีข่าวถึงจับ ปรับกันไป แต่ที่ทำตัวไม่ดีแต่ไม่เป็นข่าวมีอีกมากมายที่ไม่มีใครทำอะไร เลยทำผิดจนเป็นความเคยชินไปอีกส่วคือคนใช้รถทั่วไปยอมให้ TAXI เกิดไป พอไม่ยอมเลยโมโห พาลหาเรื่องไป..

ออฟไลน์ Noncyclopedia

แล้วมีสิทธิอะไรไปขู่กรรโชกเขาอ่ะครับ???
ไปถีบรถชาวบ้าน. นี่แย่แล้ว.  กรรโชกก้อแย่ครับ

แต่มารยาทใครทรามกว่า. ไปคิดกันเองเอง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

แยกประเด็นนิดนึง
ไอคุณบอยก็ไม่น่าไปทุบรถเค้านะ แล้วบอกมีลูกสาวมาด้วยแต่กร่างไม่เข้าเรื่อง เค้าไม่ไปก็ปล่อยไปสิ
ส่วนแท็กซี่ก็เอาเถอะเป็นกันซะแบบนี้...
คุยบอย ยอมรับเอง ว่าบันดาลโทสะ.  ถีบรถ ครับ

แทกชี่มารยาทดีกว่านี้. คงถ่ายคลิปแล้วไปแจ้งความ
แต้มารยาทคงดีได้เท่านั้น. ไม่น้อยกว่าบอยแน่

ออฟไลน์ SM.

ข่าวดังเลยตอนนี้ ผมว่ารัฐบาล โดยเฉพาะกรมขนส่งทางบก น่าจะตื่นตัวมากกว่านี้ ไม่ใช่แค่บอกว่า คนร้องเรียนน้อย แค่ 1% เอง ผมว่ามันตลกมาก น่าจะคิดได้ว่า ที่คนไม่ร้องเรียนเพราะอะไร เพราะร้องไป ก็ไม่ได้อะไร ไม่ทำอะไรอยู่ดี

ผมกลับชอบ comment ของคุณดี้ นิติพงษ์ นะครับ

http://www.krobkruakao.com/local/40186

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
รัฐจัดการไม่ได้ แต่หน่วยงานรัฐ ยังอยากได้ผลประโยชน์อยู่ ....
ให้จัดการไม่ทำ มีหน้าที่แต่ไม่ทำ ทำไปวันๆ งั้นๆ ผ่านๆไป
คนขับรถ นึกอะไรไม่ออกมาขับรถแทกซี่
อู่แทกซี่  นึกอะไรไม่ออกรับมันมาขับแทกซี่ของตัวเอง

คนเรียกแทกซี่ .... คน บางกลุ่ม ทำให้คนขับแทกซี่ลำบากใจในการรับเหมือนกัน แต่น้อยกว่า จำนวนคนขับแทกซี่ที่... แย่ๆ

ทุกอย่าง ควรแก้ที่ต้นตอ คือ ปัญหาอยู่ที่ คนขับ อู่ รัฐ ไม่จัดการร่วมกัน .... 2/3 ของปัญหาคือ ตรงนี้ มีปัญหาไม่แก้ แก้ตรงเบาๆ กลัวแทกซี่ปิดขนส่งหรอ ห๊ะ...

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ขอนอกประเด็นนิดนึง ไม่เกี่ยวข้องกับนิสัยปฏิเสธผู้โดยสาร แต่ก็เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ครั้งนี้

คือคุณบอยไปโบกที่หัวมุมถนน ตรงพื้นที่ขาว-แดง ซึ่งเป็นจุดที่ห้ามจอด-ห้ามหยุดรถอยู่แล้วซึ่งผมว่าไม่สมควร

ผมว่าคนส่วนใหญ่ยังไม่ค่อยคำนึงถึงความเหมาะสมในจุดที่จะเรียกแท็กซี่ ไม่ว่าจะเป็นหัวมุมเลี้ยวเข้า-ออกอาคารห้างต่างๆ ,  ตรงแยกไฟแดง,  ป้ายรถเมล์,  หัวโค้ง  ซึ่งเอาตามสะดวกโดยไม่คำนึงถึงผลกระทบ ซึ่งก็เข้าใจว่าหลายคนที่ไม่ได้รู้เรื่องกฎจราจร ก็จะไม่ทราบว่าจุดเหล่านี้ควรโบกหรือไม่ ผมว่าตรงนี้ควรจะต้องให้ความรู้และมีการรณรงค์กัน

ส่วนนิสัยแทกซี่ที่ปฏิเสธผู้โดยสาร ก็เห็นด้วยตามที่หลายๆ ท่านครับ

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
ผมว่ายังมีคนอีกเยอะนะครับ ทั้งคนนั่งและคนขับ ที่ไม่รุ้ว่า แท้กซี่ห้ามปฏิเสธผู้โดยสาร

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ขอบคุณ ทุกท่าน ทุกมุมมอง ทุกประเด็น ทุกการวิเคราะห์ สำหรับ ต้นเหตุ สาเหตุ รวมถึง แนวทางวิธีแก้ต่างๆ

มโนว่า ผู้ที่เกี่ยวข้อง ผู้ที่มีอำนาจ ผู้คนในประเทศไทย

จะช่วยกัน แก้ไข ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง พัฒนาต่อยอดแบบยั่งยืน อย่างจริงจัง อย่างจริงใจ ครับ

ขอบคุณครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?