ผู้เขียน หัวข้อ: ใคร อะไร เป็นคน เป็นสาเหตุ ให้ TAXI เป็นอย่างทุกวันนี้  (อ่าน 7292 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
รถตู้ด้วยครับ

ผมมองว่าปกติพวกคนเลวๆ มีอยู่แล้วในสังคม แต่เราไม่ได้เจอในสังคมปกติเรา

ถนนเป็นที่รวมคนหลายประเภทไว้ด้วยกันโดยมิได้ผ่านกระบวนการคัดกรอง เลยมาเจอพวกชั่วๆได้ง่าย และเนื่องจากการทำ taxi วินรถตู้ ไม่มีนายที่จะไล่ออกได้แบบพนักงานทั่วไป จึงเหิมเกริม ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว

ทางแก้คือประจาน จับติดคุก ยึดใบอนุญาติเยอะๆ น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

Taxi แถวบ้านผมไม่ค่อยเจอแบบนี้นะ (แถวรอบนอก กทม. ฝั่งเหนือ)...ปกติโบกจากถนนใหญ่เข้าบ้าน-ถึงที่ จ่ายตังค์ จบ ไม่เคยเจออะไร
แต่ยอมรับว่า taxi ที่วิ่งเขตใจกลางเมืองหรือตามที่ที่มีนักท่องเที่ยวจะมีพวกแปลกๆเยอะ

ถ้าตอบคำถามตามหัวข้อกระทู้ คงต้องบอกว่าใครก็ตามที่ขับรถได้ ทำใบขับขี่รถรับจ้างได้มันก็มาขับแท๊กซี่กัน
คนตกงานก็มาขับแท๊กซี่ คนที่ประกอบอาชีพอื่นๆก็มาขับแท๊กซี่หารายได้เสริม บางคนไม่รู้จะทำอะไรก็มาขับแท๊กซี่

บางคนยืมรถคนอื่นมาขับก็มี .... ผมเคยเจอแบบ peakๆ เลยคนขับเป็นวัยรุ่นใส่เสื้อกล้ามห่านคู่กางเกงบ๊อกเซอร์ พี่แกบอกว่าน้าให้รถมาขับ 2-3 ชม.แล้วให้เอาไปคืน
ผมนี่แอบงง...มันยืมมาขับกันง่ายๆแบบนี่ก็ได้ด้วย

เพราะงั้นมันมีโอกาสจะเจอคนประเภทแปลกๆ บ้าๆบอๆในกลุ่ม Taxi มากพอสมควร

แต่มันมีอยู่เรื่องนึงที่ผมไม่ค่อยเห็นด้วย คือในโลกออนไลน์โซเชียลมันจะชอบสรุปแบบเหมารวม เหมาเข่ง (คงเพราะมันดูเหมือนคนมีความรู้ ดูเก๋าโลกละมั้ง)
ซึ่งโลกความเป็นจริงมันก็มีดี มีเวล มีกลางๆ ค่อนดีค่อนเลวปะปนกันไปนั่นแหล่ะครับ

เมื่อก่อนมีข่าวหมอไม่ดี ก็ว่าอาชีพหมอเลวหมด มีข่าวตึกถล่มก็ว่าผู้รับเหมาโกงสเปก เลวหมด ตามสำนวนไทยเลยว่าปลาตายตัวเดียวเหม็นทั้งบ่อ
ช่วงนี้มีกระแส Taxi ตีกับ Grab Uber บางทีก็เหมารวมว่าเลวหมด เวลาเจอ taxi เลวๆหน่อยก็เอาคลิปมาลงกัน แต่แท๊กซี่ทำดีจะไม่ค่อยเป็นข่าวดัง หรือไม่ก็ดังแปปเดียว
มันก็เป็นซะอย่างนี้นะ สังคมเรา...........

ออฟไลน์ InBkk

1. ค่าแทกซี่ ถูกเกินไป คนขับต้องหาทริคสารพัดมาใช้ เพื่อให้มีรายได้พอกิน แถมพอวิ่งเยอะมากๆ รถก็ยิ่งโทรม ไม่มีเงินไปซ่อมบำรุงจนอยู่ในสภาพดี
2. อยู่ๆ จะขึ้นราคาเลยก็ไม่ได้ เพราะคนขับก็ไม่มีคุณภาพที่ดีพอจนควรค่าแก่การขึ้นราคา
3. หลายคน ไปเช่ารถมาขับได้ ทั้งที่ใบขับขี่หมดอายุไปแล้ว

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
รัฐบาลและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ ทำให้แท้กซี่มาถึงจุดๆนี้

ปัญหามีมานานแล้ว แต่ไม่เคยจัดการเด็ดขาด ตัดตอนพวกที่ไม่ดีออกไป ทำให้คนขับดีๆ เห็นการกระทำแบบนี้เป็นเรื่องปรกติ เค้าก็ทำกันบ้าง เพราะไม่ทำจะเสียเปรียบคนที่ทำ

ไปดูตามสถานที่ๆมีต่างชาติเยอะๆอย่างซอยนานานะครับ จอดกัน3เลนเลย ไม่รับคนไทยทั้งนั้น ถ้าไม่มีคนหนุนหลังให้ทำได้ จะกล้าจอดกันหลายเลนขนาดนี้เหรอครับ

ถ้าอยากให้ปัญหาพวกนี้หมดไปนะครับ ตั้งหน่วยงานใหม่ทำหน้าที่แทนจราจรแทนตำรวจครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รัฐไร้น้ำยา แค่นี้จริงๆ ถ้าจัดการเด็ดขาดคนที่ขับแท็กซี่แบบเลวๆก็หมดไป เราก็จะเหลือแต่คนที่ดีๆ พอรถน้อยถึงตอนนี้ใครจะมาขับแท็กซี่คงต้องทำตัวดีๆแล้วหละ ไม่งั้นไม่ได้ขับ

ไม่ใช่เกิดเรื่องกี่ครั้ง คนขับคนเดิมโดนปรับไป 1000 นึง  เดี๋ยวเปลี่ยนอู่ไปขับใหม่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

จิตใต้สำนึกครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รัฐและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

มีสิทอะไรไปทุบรถคนอื่นครับ??
แทกซี่ไม่ไป. คุณก้อแจ้งกรมขนส่ง. ไม่ใช่มาตัดสินเองแบบนี้

รถใครใครก้อหวงแหน. ไปทุบรถคนอื่น. เป็นพฤติกรรม ป่าเถื่อน
หากไปทุบจริงๆ.

ลองคิดง่ายๆ. คุณลองเป็นวินมอไซ. แล้วคุณปฏิเสธลุกค้าด้วยเหตุผลห้าเหวอะไรก็ตาม แล้วค้าไม่พอใจ. ทุบเบาะรถคุน. คุนจะพอใจป่ะ

ใช้อารมณ์เกินไป...

ออฟไลน์ mylife

• **
ผู้ประกอบรถ Taxi ครับ ไม่มีคุณภาพและเกิดการขันแข่งกันสูงในธุรกิจรถ Taxi ต้องโทษผู้ประกอบ ถ้ามีการอบรมที่ดีและรูปแบบการให้บริการและกฏระเบียนเด็ดขาด มันคงไม่ออกมาแบบนี้

ส่วนหน่วยงานของรัฐ ก็ละเลย ไม่ว่าจะเป็นตำรวจ หรือ หน่วยงานอื่น ผมไม่เห็น Taxi คันไหนกลัวศุนย์ร้องเรียน Taxi เลย หน่วยงานพวกนี้พอมีข่าวครั้งหนึ่ง ก็ออกมาแสดงบทบาทครั้งหนึ่งแล้วก็หายไป

ผมเป็น1คนที่ร้องเรียน Taxi บ่อยมากจนตอนนี้เลิกนั่ง taxi ไปแล้ว กลับไปใช้ Uber หรือ  Grab car บอกเลย สบายใจกว่ามาก ผมยอมรับใน Uber หรือ  Grab car โดยผมไม่สนใจว่ารถเหล่านี้ผิดกฎหมาย (มันไม่ใช่รถขนยาบ้า) ส่วนตัวผม รัฐควรจะทำให้รถเหล่านี้ถูกกฏหมายชะที

ออฟไลน์ kiwiwi

เพราะรัฐบาลไงครับ

คิดได้งัยว่าแท๊กซี่คือกระบอกเสียง
ทีีแรกก็นึกว่าเป็นเฉพาะรัฐฯเลือกตั้ง

ที่ไหนได้ รัฐฯลากตั้งโอ๋หนักเป็น 2 เท่า -.-"

ออฟไลน์ J_Serie5

ต่างประเทศทำแบบนี้คุกสิครับ เมืองไทย เปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ขอโทษครับเฮีย ผมไม่ได้ตั้งใจ บลาๆๆ จบ แยกย้าย ใครมันจะไปกลัวครับ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สาเหตุแบบแคบ : เพราะปัญหาครอบครัวและเศรษฐกิจของครอบครัว

สาเหตุแบบกว้าง ๆ : เพราะปัญหาความเท่าเทียมกันในสังคม

ปฏิรูปการศึกษา ปฏิรูปตำรวจ แก้ปัญหาของชาติได้ทันทีทั้งในระยะสั้นและระยะยาว

นะค้าบบบ เจ้านายยยย

ออฟไลน์ kakalotz1412

• Newbie
  • *
ไอแทกซี่ใหญ่ๆผมเรียกไม่เคยไปสักที 555

ออฟไลน์ CNX

ยังงี้เมื่อไหร่บ้านเมืองไทย
เจริญก้าวไปทัดเทียมกัน
นานาประเทศดังคำขวัญ
ที่เขียนเอาไว้สวยดี

ประเทศจะเจริญ ถ้าคนไทย มีจิตสำนึกที่ดี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ps000000

วัยกลางคนอย่างผม

เท่าที่จำได้ มันก็มีมานานแล้ว

(สมัยก่อนแท็กซี่ไม่มีมิเตอร์ต้องต่อราคากันเอง ยิ่งกว่านี้เอง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ความจริงก็เป็นทุกองค์กรนะครับ
แท็กซี่ดีก็มี - ไม่ดีก็มี

ส่วนเรื่องที่ไม่รับผู้โดยสาร ถ้าใจเขาใจเรา
สมมติว่าต้องไปส่งรถ  หรือเติมแก๊ส ngv (ซึ่งต่อแถว/เติมนานมาก)
เขาก็ต้องคำนวณ ระยะเวลา ทางผ่านด้วย ฯ

ส่วนรถแท็กซี่ใหญ่ พวก ฟอร์จูนเนอร์ / อินโนว่า เขาก็ไม่ค่อยรับอยู่แล้วนะ ส่วนมากมีขาประจำ

ถ้าให้ดี น่าจะมีการสอบ ควบคุมความประพฤติ พวกคนขับเถื่อนก็ ตรวจจับให้หมด
ผมเคยเจอคนขับแบบ เหมือนเมายาบ้าแล้วมาขับเลย หันซ้าย หันขวา ลอกแล๊ก  นั่งไปสักพัก ผมก็ขอลง
แล้วพวกรถเก่า เกินอายุ ยังเอามาวิ่งได้อีก นั่งที เสียงดัง นึกว่าล้อจะหลุดก็มี  8)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
แทกซี่ไม่ไป. คุณก้อแจ้งกรมขนส่ง. ไม่ใช่มาตัดสินเองแบบนี้

รถใครใครก้อหวงแหน. ไปทุบรถคนอื่น. เป็นพฤติกรรม ป่าเถื่อน

ลองคิดง่ายๆ. คุณลองเป็นวินมอไซ. แล้วคุณปฏิเสธลุกค้าด้วยเหตุผลห้าเหวอะไรก็ตาม แล้วค้าไม่พอใจ. ทุบเบาะรถคุน. คุนจะพอใจป่ะ

จากคลิปเค้าบอกว่าเรียกเป็นสิบคันแล้ว อารมณ์มันต้องมีบ้างหละครับ จะให้โทรแจ้งทุกคัน คงเป็นไปไม่ได้ บางทีผมอยากจะเอารองเท้าปาใส่ด่วยซ้ำ ไม่ไปละเสือกกดว่าง กดหาอะไรครับ พูดแล้วของขึ้น ละนี่บอย ถกลเกียรติ ด้วย งานนี้จบไม่สวยแน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่สามารถตอบได้ครับ ร้อยพ่อ พันแม่ ล้านบรรพบุรุษ คนดีก็มี คนเลวก็มาก
เขามักอ้างว่าเขาทำมาหากิน เขาจะใช้ถนนอย่างไรก็ได้ โดยที่พี่เคยยื่น พงด.91 บ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้

แต่อยากแชร์ครับว่าพึงได้เคยใช้ Grab Taxi เมื่อวานเป็นครั้งแรกในชีวิต (Uber ก็ไม่เคยใช้ครับอยู่บ้านนอก 5555)
เราแจ้งปลายทางที่จะไป ที่ที่เราอยู่คนขับเขารู้จากตำแหน่งของเราใน App อยู่แล้ว Taxi คันไหนที่ตกลงจะไปก็ตอบรับ
แสดงหน้าคนขับและเลขทะเบียนรถ  พี่ Taxi ก็โทรมายืนยันว่ากำลังมารับพร้อมสอบถามสถานที่ของเราและลักษณะของเรา

พี่ Taxi ถึงไหนแล้วก็ดูใน Map พร้อมแจ้งเตือนเมื่อใกล้มาถึง

ผมว่ามันเป็น Win-Win Situation ที่ดีมากครับ เราแจ้งปลายทาง ใครไคร่ไปก็รับ ไม่ต้องไปยืนเรียกให้เสียอารมณ์
ไม่ต้องเดินไปที่ปากซอยให้เมื่อยร้อย ต่อไปนี้ผมจะเรียก Taxi จากบ้านใช้ Grab TAXI แน่นอนครับ  8) 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Lancer

ไม่ไปก็เรื่องนึง ไปทุบรถเขาก็อีกเรื่องนะครับ 

ไม่ลองไปใช้ App ดูบ้างหล่ะครับ ก็รู้อยู่แล้วว่าจะต้องโดนปฏิเสธในช่วงเวลาๆหนึ่ง เราก็ลองปรับตัวเองดูครับ  เดี๋ยวถึงจุดนึง พวกท่านๆทั้งหลายไม่มีคนมาโบกขึ้น ก็เจ๊งกันไปเองหล่ะครับ  เสียเวลาโบกรถเป็นชั่วโมง กับรอรถมารับเป็นชั่วโมง สุขภาพจิตมันต่างกันนะครับ  ::)

ออฟไลน์ Untouchable

สันดานของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ ptgiant

• **

ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

อ้างถึง
สันดานของแต่ละคนครับ

เหนด้วยอย่างมากในรถขนส่ง (คน)ในประเทศเรา พวกเค้าเรียกตัวเองว่า ...หน้าที่...ไม่ใช่...บริการ ...ผู้ใช้ต้องทำใจยอมรับกันไป

ออฟไลน์ mxmx

กฎหมายมันอ่อนคับ นี่เดี๋ยวจับได้ ออกสื่อ ขอโทษปรับสองพันจบ มาขับต่อได้ เหมือนฝ่าไฟแดงหรือขับเร็วเกินกำหนดปรับ 1000 บาท เงินค่าปรับนี่สำหรับบางท่านไม่แคร์ ทำได้เรื่อยๆ ลองปรับสักห้าหมื่นสิคับ โดนอีกครั้งยึดใบขับขี่สักครึ่งปี

ออฟไลน์ Impulse

Taxi มันมากเกินควบคุม และ กฏที่ใช้คุมคงเปราะบางและใช้จริงไม่ได้ฃฃ ไม่ก็คนที่ควบคุมกฏตัวนี่อยู่ ...ห่วย  :P

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ไม่ให้เกียรติอาชีพตัวเอง + สันดาน + หน่วยงานภาครัฐหย่อนยาน ไม่กวดขันควบคุมครับ

ออฟไลน์ bizzuzzad

• Newbie
  • *

จากคลิปเค้าบอกว่าเรียกเป็นสิบคันแล้ว อารมณ์มันต้องมีบ้างหละครับ จะให้โทรแจ้งทุกคัน คงเป็นไปไม่ได้ บางทีผมอยากจะเอารองเท้าปาใส่ด่วยซ้ำ ไม่ไปละเสือกกดว่าง กดหาอะไรครับ พูดแล้วของขึ้น ละนี่บอย ถกลเกียรติ ด้วย งานนี้จบไม่สวยแน่นอนครับ

ผมว่าผิดทั้งคู่หละครับ คุณบอยก็ไม่สมควรไปทุบรถเค้าแบบนั้น เป็นถึงผู้บริหาร/สื่อ/คนดัง ยิ่งไม่ควรทำครับ
ส่วนผิดของ Taxi ก็มี เลือกรับผู้โดยสาร ข่มขู่ พอได้เงินปิดปากแล้วเงียบสนิท

. ทำไมไม่ไปไล่ทุบคันที่1-9 ผมลงกับคนนี้ทำขี้เกืออารัย555

ใช้หลักคิดอะไรไม่ทราบได้.  แต่eq ต่ำมาก.
แม่ค้าก้วยทอดไม่ขายให้คุณ8ร้าน
. คุณจะไปทุบกระด้งใส่กล้วยรึไง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

. ทำไมไม่ไปไล่ทุบคันที่1-9 ผมลงกับคนนี้ทำขี้เกืออารัย555
พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรว่าคนอื่น ว่า eqต่ำนะครับ มันแรงไปนะผมว่า

ใช้หลักคิดอะไรไม่ทราบได้.  แต่eq ต่ำมาก.
แม่ค้าก้วยทอดไม่ขายให้คุณ8ร้าน
. คุณจะไปทุบกระด้งใส่กล้วยรึไง
พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรไปว่าคนอื่น ว่า eq ต่ำ แสดงว่าคนนั่น คิดต่าง ก็ต้องeq ต่ำหรอครับ ใจเย็นๆครับ ผมพูดแสดงความคิดเห็น เฉยๆ ไม่เห็นต้องว่าคนอื่นแบบนี่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 11:27:55 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ blitzpao

ผมตลก ถ้าฉลาดจะบอกว่าทุบอีกๆ รถนะไม่ใช่ดินน้ำมันมือคนไม่ทำให้มันบุบหรอกมีแต่มือคนจะหัก

พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรว่าคนอื่น ว่า eqต่ำนะครับ มันแรงไปนะผมว่า

พูดดีๆก็ได้ครับ ไม่ควรไปว่าคนอื่น ว่า eq ต่ำ แสดงว่าคนนั่น คิดต่าง ก็ต้องeq ต่ำหรอครับ ใจเย็นๆครับ ผมพูดแสดงความคิดเห็น เฉยๆ ไม่เห็นต้องว่าคนอื่นแบบนี่เลยครับ
ผมว่า คนeq ต่ำ. ไปทุบรถ ทำลายทรัพย์สินคนอื่น จะเสียหายมากน้อยก้อแล้วแต่

แต่ไม่ได้ว่า คุณ.  ไปอ่านดีๆ