ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนนํ้ามันเกียร์ทุก 6 เดือนหรือไม่เกิน 1 ปี จําเป็นต้องเปลี่ยนกรองไหม?  (อ่าน 12328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
อยากทราบครับ เวลาเราถ่ายนํ้ามันออก สิ่งตกค้างจะออกมาหรือเปล่า หรือยังคงค้างในอ่างหรือตัวกรอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
ผมถ่ายน้ำมันเกียร์หลายครั้งยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเลยครับ แต่เป็นน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกครั้ง ล่าสุดเอา Camry ACV50 ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์WSที่ศูนย์มา จาก Spect ประมาณ 6 ลิตร แต่เปลี่ยนออกมาแค่ประมาณ 2 ลิตรกว่าๆเอง เพราะศูนย์ให้น้ำมันเกียร์คืนมาประมาณครึ่งแกลอน ยังงงเหมือนกันว่าเปลี่ยนน้อยจัง??? แต่คิดราคาเต็มแกลอน(1,4xx)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
"อยากทราบครับ เวลาเราถ่ายนํ้ามันออก สิ่งตกค้างจะออกมาหรือเปล่า หรือยังคงค้างในอ่างหรือตัวกรอง?"
ตอบ สิ่งตกค้างไม่มีทางออกมาหมดหรอกครับ ตกข้างอยู่ข้างในอีกเยอะครับ ถ้าอยากเปลี่ยนถ่ายแบบหมดจดจริงๆ คงต้องรื้อออกมาล้างน้ำมันทั้งระบบครับ แต่โดยทั่วๆไปหมั่นเปลี่ยนน้ำมันเกียร์พอช่วยได้ละครับ (แต่ทุก 6 เดือนหรือ 1 ปีผมว่าถี่ไปหน่อย น่าจะสักสองปีครั้งหรือทุกๆสี่หมื่นโล กำลังสวยครับ) หรือล้างเกียร์แบบเปิดอ้างดูครับ จะได้ล้าง "ขี่โล้" และ "ผงฟุ่นเหล็ก" ที่ติดอยู่ที่แม่เหล็กที่ก้นอ่างน้ำมันเกียร์ที่นอนก้นอยู่ที่อ่างน้ำมันเกียร์ออก ก็เป็นอันใช้ได้ครับถ้าแบบนี้

จำเป็นต้องเปลี่ยนกรองไหม? ผมใช้เกียร์ CVT ของ jatco CVT7 ใช้กับทั้งมาร์ชและสวิฟท์ที่บ้าน เปลี่ยนถ่ายคันละสองครั้ง ไม่เคยเปลี่ยนกรองนมก.เลยครับ ถามศูนย์นิสสันก็บอกว่าไม่จำเป็น ถามศูนย์ซูซูกิ ก็บอกว่าไม่มีกรองนมก. (ทั้งๆที่มันเกียร์ตัวเดียวกัน? สองศูนย์ตอบคนละอย่าง ศูนยืหนึ่งว่ามี อีกที่ว่าไม่มี อ่ะงงเด้ๆ 555+)

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
2ปี ครั้งน่าจะโอนะครับ

ออฟไลน์ palma

"อยากทราบครับ เวลาเราถ่ายนํ้ามันออก สิ่งตกค้างจะออกมาหรือเปล่า หรือยังคงค้างในอ่างหรือตัวกรอง?"
ตอบ สิ่งตกค้างไม่มีทางออกมาหมดหรอกครับ ตกข้างอยู่ข้างในอีกเยอะครับ ถ้าอยากเปลี่ยนถ่ายแบบหมดจดจริงๆ คงต้องรื้อออกมาล้างน้ำมันทั้งระบบครับ แต่โดยทั่วๆไปหมั่นเปลี่ยนน้ำมันเกียร์พอช่วยได้ละครับ (แต่ทุก 6 เดือนหรือ 1 ปีผมว่าถี่ไปหน่อย น่าจะสักสองปีครั้งหรือทุกๆสี่หมื่นโล กำลังสวยครับ) หรือล้างเกียร์แบบเปิดอ้างดูครับ จะได้ล้าง "ขี่โล้" และ "ผงฟุ่นเหล็ก" ที่ติดอยู่ที่แม่เหล็กที่ก้นอ่างน้ำมันเกียร์ที่นอนก้นอยู่ที่อ่างน้ำมันเกียร์ออก ก็เป็นอันใช้ได้ครับถ้าแบบนี้

จำเป็นต้องเปลี่ยนกรองไหม? ผมใช้เกียร์ CVT ของ jatco CVT7 ใช้กับทั้งมาร์ชและสวิฟท์ที่บ้าน เปลี่ยนถ่ายคันละสองครั้ง ไม่เคยเปลี่ยนกรองนมก.เลยครับ ถามศูนย์นิสสันก็บอกว่าไม่จำเป็น ถามศูนย์ซูซูกิ ก็บอกว่าไม่มีกรองนมก. (ทั้งๆที่มันเกียร์ตัวเดียวกัน? สองศูนย์ตอบคนละอย่าง ศูนยืหนึ่งว่ามี อีกที่ว่าไม่มี อ่ะงงเด้ๆ 555+)

น้ำมันเกียร์ ผมเปลี่ยนที่ 2-3 หมื่ม กม. แล้วแต่การใช้งานครับ ที่เปลี่ยนเร็วเพราะแต่ละครั้งที่เปลี่ยน ไม่ได้ออกมาหมด 100% ครับ

สำหรับนิสสันหลังๆศูนย์แนะนำเปลี่ยนที่ 4 หมื่น กม. แต่ไม่แจ้งเรื่องกรองเกียร์

สำหรับกรองเกียร์ CVT jatco นิสสันมี part ให้ซื้อ/เบิก เปลี่ยนได้นะครับ แจ้งทางศูนย์ได้เลย มีทุกรุ่น CVT7,CVT8,CVT-M6  ราคาประมาณ 220-250 บาท ไม่รวม vat แล้วแต่รุ่น (ผลเปลี่ยนแล้วทั้ง CVT8 , CVT-M6)

นอกจากกรอง นมก. แล้ว ยังมียาง โอริง กรองน้ำมันเกียร์ที่ควรเปลี่ยนพร้อมกันด้วย มีพาร์ท ให้เบิก/ซื้อ ได้เหมือนกันครับ น่าจะราวๆ  50 บาทไม่รวม vat

ผมเลือกเปลี่ยนกรองเกียร์ เมื่อถ่ายน้ำมันเกียร์ 2 ครั้ง สำหรับครั้งที่เลือกเปลี่ยนกรองเกียร์ อาจใช้ปริมาณน้ำมันเกียร์ มากกว่าครั้งที่เปลี่ยนปกติ ซึ่งก็ใช้ไม่เท่ากัน ขึ้นกับว่าตอนถ่ายออก ออกมาได้มากแค่ไหน ซึ่งก็ไม่ค่อยเท่ากันแต่ละคัน???(จากประสบการณ์ของคนอื่นๆที่เปลี่ยน) หมายความว่า ครั้งนั้นอาจมีค่าน้ำม้นเกียร์อีก 1 แกลลอน ที่จะใช้ไม่หมด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนบ่อยจัดขนาดนี้ครั้งเว้นครั้งก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนทุกๆ 2 ปี หรือ ครบ 20,000 กิโล
มีเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนทุกๆ 40,000 กิโลก็ได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

โหหห เปลี่ยนบ่อยจริงๆ

ใช้รถมากเลยสินะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

คันเก่าของผม เกียร์ออโต้แบบเดิม conventional ไส้กรองเกียร์อยู่ภายในห้องเกียร์

แบบที่ไม่สามารถถอดเปลี่ยนจากภายนอกได้ จะเปลี่ยนก็ตอนรื้อหรือโอเวอฮอลเกียร์ทีเดียวเลย

ซึ่งรถเกียร์ออโต้แบบนี้ส่วนใหญ่คิดว่าน่าจะเปลี่ยนไส้กรองจากภายนอกไม่ได้นะครับ

ส่วนการถ่ายน้ำมันเกียร์วิธีทั่วไป จะถ่ายน้ำมันเกียร์ออกมาได้เพียงประมาณ

หนึ่งในสามเท่านั้น(จากน้ำมันเกียร์ทั้งหมดประมาณ 7ลิตร)  ถ้าจะเปลี่ยนถ่ายให้หมดต้องใช้เครื่องflush

ส่วนอีกคันที่เป็นเกียร์ DCT powershift แบบคลัทช์แห้งนั้น

ยังไม่ทราบว่ามีไส้กรองเกียร์ ตัวนี้ใช้น้ำมันเกียร์น้อยแค่ 1.7 L

ไว้หล่อลื่นส่วนที่เป็นเฟืองเกียร์ที่มีลักษณะแบบเกียร์manual

ส่วนรถเกียร์CVT ไม่เคยใช้ ไม่ทราบว่าถอดเปลี่ยนไส้กรองเกียร์หรือไม่

ออฟไลน์ seeker

รถผม 5 a/t เปลี่ยนทุกปี ปีละ 2 หมื่นโลครับ
เปลี่ยนบ่อย ข้อเสียคือเปลืองเท่านั้น

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?