ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกลำโพงกระเด้งชนฝาครอบตอนปิดประตูใครเคยเป็นบ้าง  (อ่าน 1721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
civic fb 3ปีแล้ว เพิ่งเป็นซักอาทิตย์นึง ตอนแรกเริ่มจากลำโพงขวาเบา พอผ่านมาซักพัก ปิดประตูแล้วเสียงดังแต๊กๆ เหมือนดีดไม้บรรทัดพลาสติกหนาๆรัวๆน่ะครับ
ลองถอดลำโพงออกแล้วหาย ใส่ลำโพงไม่ใส่ฝาประตูก็ไม่ดัง แต่ดูดอกลำโพงมันเด้งออกมาตอนปิดประตูเลยครับ คิดว่าคงเด้งไปชนกรอบประตูแล้วเด้งกลับไปมาจนดังมั้ง

ถ้าเปลี่ยนของศูนย์ใช้ไปมันจะเป็นอีกมั้ยครับ เปลี่ยนร้านก็น่าจะได้ดีกว่าแต่ก็แพงกว่า ผมเอาไว้แค่ฟังวิทยุรายการพูดคุยด้วยสิ
ลองหาเว็บร้านเจอแบบจัดชุดทั้งนั้นเลย เราเข้าไปบอกเปลี่ยนคู่หน้าอย่างเดียวจะทำให้มั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ร้านไหนก็ยอมเปลี่ยนแบบคู่เดียวครับ  เสียงดีขึ้นกว่าของติดรถอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mirthhahaha

ลำโพงมันเด้งเนื่องจากอะไรครับ น่าจะแก้ได้นะครับ
ถ้าเป็นที่ลำโพงแล้วจะเปลี่ยนของศูนย์ก็ลองหาของมือสองก็ได้ครับ
หรือจะไปเปลี่ยนที่ร้านทั่วไปก็หาคู่ถูกๆไม่กี่ร้อย แต่ขอค่า sensitivity มากกว่าสัก 92 db กำลังโอเคครับ
ถ้าค่าน้อยกว่าค่านี้เครื่องเล่นน่าจะมีกำลังขับไม่พอ พอเปลี่ยนมาก็จะรู้สึกว่าทำไมเสียงมันเบาลง ทั้งที่เปิดเท่าเดิม

ออฟไลน์ Freekick042

ลำโพงมันเด้งเนื่องจากอะไรครับ น่าจะแก้ได้นะครับ
ถ้าเป็นที่ลำโพงแล้วจะเปลี่ยนของศูนย์ก็ลองหาของมือสองก็ได้ครับ
หรือจะไปเปลี่ยนที่ร้านทั่วไปก็หาคู่ถูกๆไม่กี่ร้อย แต่ขอค่า sensitivity มากกว่าสัก 92 db กำลังโอเคครับ
ถ้าค่าน้อยกว่าค่านี้เครื่องเล่นน่าจะมีกำลังขับไม่พอ พอเปลี่ยนมาก็จะรู้สึกว่าทำไมเสียงมันเบาลง ทั้งที่เปิดเท่าเดิม

ไม่รู้เพราะอายุการใช้งานแล้วตรงขอบมันย้วยรึเปล่า ปิดแรงๆแล้วเด้งออกมาเห็นๆเลยไม่คืนตัวด้วยต้องเอานิ้วจิ้มกลับเข้าไป