ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นโฆษณา Civic Hatchback แล้วมีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 6772 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
การที่ทำโฆษณาโดยเอาสินค้ายี่ห้ออื่นมาเปรียบเทียบให้สินค้าของเราดูดีกว่า ไม่ผิดกฎหมายหรอครับ

เช่น กรณีที่เอา Scirocco มาวิ่งตามมองตูด Civic ออกแนวจะสื่อว่า Civic สวยกว่าจนต้องตามมามอง แต่ถ้าคนดูผ่านๆ หรือไม่รู้เรื่องรถก็คงคิดว่า Civic แรงกว่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: เห็นโฆษณา Civic Hatchback แล้วมีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:29:20 »
ในประเทศเราไม่ค่อยทำกัน แต่ที่ต่างประเทศทำกันเพียบบบบบบบบบ
อย่างโฆษณาของ Pepsi อันนี้ที่ดังมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เห็นโฆษณา Civic Hatchback แล้วมีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:31:25 »
ใช้ Scirocco เหรอครับ ดูไม่ทัน เมื่อดูไม่ทันเห็นไม่ชัดแล้ว ย่อมเบาไป ต่างประเทศแรงๆกว่านี้อีกครับ

เอา RX350 มาจอดเรียงๆกัน เด็กหาผปค. ไม่เจอ Q5 มารับ รู้เลยว่าเป็นคันไหน

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:31:34 »
มันผิดกฏหมายข้อไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:38:23 »
คหสต ผิดถูกขออภัยเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ

สำหรับคำว่า โฆษณา โฆษณาคือการถ่ายทอดแบรนด์สินค้าของตัวเอง ชักชวนให้ผู้บริโภคเกิดความต้องการ

โฆษณาบางยี่ห้อ ยังโฆษณาเกินจริง ชวนเชื่อยิ่งกว่านี้อีก ไม่แปลกหรอกที่คำว่าโฆษณาจะทำอะไรที่โอเว่อร์ แต่สำหรับโฆษณาซีวิคตัวนี้ เค้าแค่อยากบอกว่าซีวิคน่ามอง ถามว่าแรงกว่ามั้ยสำหรับคนรู้เรื่องรถยนต์ ก็คงไม่แรงกว่าแน่นอน แต่แค่สื่อว่ามันสวยน๊ะ

ยกตัวอย่างโฆษณาบางยี่ห้อ ที่เป็นเรื่องเป็นราว เป็นหนังเป็นละคร ดูแล้วสนุก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:40:13 »
ถ้าเป็นการเปรียบเทียบสินค้าตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป แล้วประกาศชัดเจนว่าสินค้า A ดีกว่า B อันนี้อาจจะโดนฟ้องร้องกันได้ครับ

แต่กับโฆษณาที่มีรถวิ่งตามหลัง Civic มันไม่มีอะไรสื่อถึงว่ารถ A ดีกว่ารถ B เลยน่ะครับ
ไม่อย่างนั้นค่ายอื่นๆที่ทำโฆษณามาก่อนหน้านี้ที่รถตัวเองวิ่งแซงคันอื่นบนถนนบ้าง อะไรบ้าง ก็คงโดนฟ้องร้องกันไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:44:32 »
คหสต ผิดถูกขออภัยเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ

สำหรับคำว่า โฆษณา โฆษณาคือการถ่ายทอดแบรนด์สินค้าของตัวเอง ชักชวนให้ผู้บริโภคเกิดความต้องการ

โฆษณาบางยี่ห้อ ยังโฆษณาเกินจริง ชวนเชื่อยิ่งกว่านี้อีก ไม่แปลกหรอกที่คำว่าโฆษณาจะทำอะไรที่โอเว่อร์ แต่สำหรับโฆษณาซีวิคตัวนี้ เค้าแค่อยากบอกว่าซีวิคน่ามอง ถามว่าแรงกว่ามั้ยสำหรับคนรู้เรื่องรถยนต์ ก็คงไม่แรงกว่าแน่นอน แต่แค่สื่อว่ามันสวยน๊ะ

ยกตัวอย่างโฆษณาบางยี่ห้อ ที่เป็นเรื่องเป็นราว เป็นหนังเป็นละคร ดูแล้วสนุก

อันนี้คือโฆษณาตัวใหม่ของรีโว่ครับ กระบะ Hilux แกร่งเชื้อไม่ทิ้งแถวจริงๆ :P
http://www.thairath.co.th/content/897841

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:44:46 »
ถ้าเป็นการเปรียบเทียบสินค้าตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป แล้วประกาศชัดเจนว่าสินค้า A ดีกว่า B อันนี้อาจจะโดนฟ้องร้องกันได้ครับ

+1 เห็นด้วยตามนี้ครับ  :-X

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:48:45 »
ในประเทศเราไม่ค่อยทำกัน แต่ที่ต่างประเทศทำกันเพียบบบบบบบบบ
อย่างโฆษณาของ Pepsi อันนี้ที่ดังมากครับ

อันนี้มันไต้ดิน. ไม่สามมารถ ad โดยทั่วไปได้. มันโดนแบน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:55:31 »

อันนี้มันไต้ดิน. ไม่สามมารถ ad โดยทั่วไปได้. มันโดนแบน

เอ๊อะะะะ !! เป็นโฆษณาที่โดนแบนจริงๆด้วย ผมลืมเช็ค ขอโทษทุกคนด้วยครับ   :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 22:55:49 »
มันแค่โฆษณาครับอย่าไปคิดมาก...

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 23:06:50 »
ฮอนด้าดูมีความเชิดชู 1.5t บล๊อคนี้ กับซีวิคโฉมนี้มาก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 23:11:35 »
ไม่เห็นจะเป็นประเด็นอะไรขนาดนั้นนะครับ การเลือกใช้รถเข้าฉากโฆษณา มีให้เห็นเยอะแยะไปครับ

แต่ส่วนมากจะปิดตรายี่ห้อ หมดแล้วละครับ ป้องกันโดนฟ้องเช่นกัน อีกทั้งถ้าไม่เคยศึกษาหรือเข้าออกเว็บรถต่างๆก็อาจไม่รู้จัก Scirocco

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 23:17:38 »

ในไทยไม่มีบทบัญญัติของกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรง แต่ในอดีตคนที่โดนเปรียบเทียบและเกิดความเสียหายจะยื่นฟ้องละเมิด ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 420 หรือ 421 (ไปหาอ่านเอาเองนะครับ)

โดยปัจจุบันการทำโฆษณาแต่ละตัวจะมีคนคอยสกรีนอยู่แล้วครับ
ถ้ามีการเปรียบเทียบที่เข้าข่ายหรือผิด พรบ. จะต้องเอากลับไปแก้จนกว่าจะผ่าน ไม่งั้นไม่ได้ออนแอร์

ส่วนโฆษณานี้ผมว่ามันจะสื่อว่าขนาดคนที่มีรถที่ดีและสวยกว่าอย่าง Scirocco ยังต้องมาตามมอง เพราะรถมันสวยมีเสน่ห์มากกก (อย่างน้อยในความคิดของ Honda น่ะนะ  ::))
ผมยังงงว่าไปตีความว่าโฆษณาเปรียบว่า Civic ดีกว่า Scirocco ได้ยังไง ในเมื่อโฆษณาก็ใช้คำว่า "ต้องตามมอง" มันไปเปรียบเทียบว่าดีกว่าสวยกว่าตรงไหน
การที่ผมบอกว่าคนนั้นหล่อจัง แต่งตัวดี ไม่จำเป็นว่าผมจะต้องแย่กว่าคนๆนั้นนะครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 00:40:56 »
Honda เลือก Scirocco มาวิ่งตามปลอดภัยกับตัวเองแล้วครับ ถ้าเกิดไปหยิบ A250 หรือ 116i น่าจะยาว

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 08:03:32 »
เครื่องดีจริงแน่ๆ

แต่เกียร ไม่ดีจริงก็ได้นะ

จะได้เปลี่ยนไป 8-9 speed แบบ CRV

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 08:08:27 »
ผมเห็นโฆษณามือถือ เมืองนอกชัดแจ้งกว่านี้นะ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 08:32:54 »
เค้าปิดโลโก้ ยี้ห้อแล้วครับ กันโดนฟ้องนั่นแหละ  แต่ในเชิงเปรียบเทียบ ประมาณเชิดชูยกระดับให้น่าสนใจ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 08:44:07 »

ในไทยไม่มีบทบัญญัติของกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรง แต่ในอดีตคนที่โดนเปรียบเทียบและเกิดความเสียหายจะยื่นฟ้องละเมิด ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 420 หรือ 421 (ไปหาอ่านเอาเองนะครับ)

โดยปัจจุบันการทำโฆษณาแต่ละตัวจะมีคนคอยสกรีนอยู่แล้วครับ
ถ้ามีการเปรียบเทียบที่เข้าข่ายหรือผิด พรบ. จะต้องเอากลับไปแก้จนกว่าจะผ่าน ไม่งั้นไม่ได้ออนแอร์

ส่วนโฆษณานี้ผมว่ามันจะสื่อว่าขนาดคนที่มีรถที่ดีและสวยกว่าอย่าง Scirocco ยังต้องมาตามมอง เพราะรถมันสวยมีเสน่ห์มากกก (อย่างน้อยในความคิดของ Honda น่ะนะ  ::))
ผมยังงงว่าไปตีความว่าโฆษณาเปรียบว่า Civic ดีกว่า Scirocco ได้ยังไง ในเมื่อโฆษณาก็ใช้คำว่า "ต้องตามมอง" มันไปเปรียบเทียบว่าดีกว่าสวยกว่าตรงไหน
การที่ผมบอกว่าคนนั้นหล่อจัง แต่งตัวดี ไม่จำเป็นว่าผมจะต้องแย่กว่าคนๆนั้นนะครับ

คือผมว่าคนอาจจะตีความผิดอ่ะครับ ช่วงแรกที่โฆษณานี้ออกมามีบางคนบอกว่า ช่างกล้าที่เอา Scirocco มาดูดตูด Civic ความจริงทิ้งเป็นทุ่งไปละ จนตอนหลังถึงเข้าใจว่าเค้าสื่อถึงการวิ่งตามเพื่อดูตูดรถ

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:33:14 »
เมืองนอกแรงกว่านี้มากกกกกกกกกก...ad นี้บอกว่าท้ายสวยกว่านะ ไม่ได้บอกว่าเร็วกว่า อุตส่าให้แซงกลับไม่แซง

เคยเห็น AD ภาพนื่งของ FEDEX กับ DHL  เล่นแรงมาก กดอีกจ้าวให้จมมิดเลย ฟ้องไม่ได้ด้วย ไม่เห็น logo
ไอ้พวก ad แบบนี้น่ากลัว ตัดต่อเสร็จ ให้ฝ่ายกฎหมายดูก่อนเลย กะเล่นอีกฝ่ายให้จม โดยตัวเองไม่ผิด

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:46:42 »
แค่นี้เด็กๆครับ  ;D
ผมทำงาน Broadcast operation international  ช่วย ad agency ขาย air time
โอ้โห เห็นจองฝรั่ง แล้วเอามือทาบอก บ่อยๆ เล่นกันแรงงงงงงง ล้านตัว

เมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว nokia e72 good news for people bad news for blackberry
ตอนนี้ลงเหว ไปด้วยกันละ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:48:40 »

เมืองนอกมีมานานมาก ๆ แล้ว  8)

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 12:10:22 »
กฏหมายเมืองนอกกับไทยมันต่างกันครับ

Volvo ที่ประเทศไทน เคยมีเคมเปญ ให้ลองขับเทียบ V40 vs AClass ถ้าคุณยังชอบ A-Class Diesel มากกว่า เดี๋ยวเราช่วยดาวน์ให้ ... แต่เงื่อนไขผมไม่รู้นะ

ส่วนโฆษณา Civic ผมรู้สึกว่า Sirocco แย่งซีนมากกก ท้าย Sci สวยกว่าเห็นๆเลย ถึงจะโผล่แป็ปเดียว แต่มุมนั้นมันคล้าย Porsche นะคนไม่รู้เรื่องรถยังดูออก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 13:00:29 »
ถ้ามุมมองผู้บริโภคทั่ว ก็เฉยๆ ครับ ไม่เห็นมีอะไรเลย เพราะบางคนยังไม่รู้เลยว่าที่วิ่งตามมาคือโค่

เพราะบางคนสังเกตุหน่อย จะเห็นว่า ..เอ๊ะ!! กล้าเอา หรือ ขนาดเอา หรือ ถึงกลับเอา (ใช้คำไหนก็ได้) โค่ มาวิ่งตามหลัง เลยรึ เสียของหมด/ไม่ยอม/รับไม่ได้/เจ็บใจ (ใช้คำไหนก็ได้)

ส่วนตัวเฉยๆ จะเอารถคันสิบล้านมาเผา(ประชด) เพื่อให้สินค้าตัวเองดูดีก็ได้ ช่างมัน เพราะความชอบใคร ก็คนนั้นซื้อ 5555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 15:32:39 »
ไม่แปลกหรอกครับ เมืองนอกเล่นแรงกว่านี้อีก

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 23:29:32 »
คู่นี้ละครับ

ออฟไลน์ littlecat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:02:18 »
เมื่อคืนวิ่งตามซีวิคแฮชแบค ทำไมผมมองว่าท้ายมันไม่สวยเอาซะเลย โดยเฉพาะหลุมดำใหญ่ๆสองหุมที่กันชนท้าย ประหลาดมาก