ผู้เขียน หัวข้อ: // รายงานยอดขายรถยนต์ ประจำเดือนเมษษยน 2010 จาก 2 ค่าย มาแล้วครับ //  (อ่าน 5501 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เดือนมีนา Teana นำ Accord ประมาณ 10 กว่าคัน
เดือนเมษา Accord นำ Teana ประมาณ 10 กว่าคัน

สรุปสองคันนี้สูสีกันจริงๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
แทนที่ New Lancer จะเป็นตัวต่อลมหายใจให้ มิตซู กลับกลายเป็น ปาเจโร่ สปอร์ต ซะนี่
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ยอดออกมาแล้ว มีประเด็นมาล่อเป้าพอดี

" Mitsubishi " ครับ

ยอดรถรวม                  2,855  (รายงาน Toyota)
ยอดรถเชิงพาณิชย์รวม 2,195  (รายงาน Toyota)
ยอดรถเก๋งรวม                660  (รายงาน Toyota)

ทีนี้ ในยอดรถเชิงพาณิชย์รวม มันมีแยกไว้ให้แล้วว่า
กระบะ (Triton ทุกแบบ) 1,246 (รายงาน Toyota)
PPV (Pajero Sport)        949  (รายงาน Toyota)
รถเชิงพาณิชย์ประเภทอื่นๆ  -    (บวกลบเอาเอง)

Hi-light มาอยู่ในส่วนของรถเก๋งนี่แหละ จาก 660 คัน
Spacewagon                 144  (รายงาน Honda กลุ่ม MPV)
Lancer                          325  (รายงาน Honda กลุ่ม Compact)
หายไปไหนอยู่                191  ?? ?? 
แต่ถ้าเอา 325+191   =   516

ส่วนในรายงาน Mazda เมื่อ 10 พ.ค.  รายงานว่า
ยอด Mitsubishi ในกลุ่ม Compact  516 คัน ระบุว่า เป็นรุ่น Lancer EX
ซึ่งผมคิดว่า คงไม่ใช่ Lancer EX รุ่นเดียว น่าจะรวมยอด New Lancer ด้วย

คำถามคุณคิดว่า ระหว่างยอด 325 กับ 191  ยอดไหนเป็น EX / ยอดไหนเป็น New

ผมตอบก่อนเลย  ผมว่า

New Lancer   325
Lancer EX     191

ครับ  เหตุผล ??

1. ดูง่ายๆ จากคำถามตามเว็บ  มีคำถามถึง Lancer โฉมเก่า มากกว่า EX ครับ
2. New Lancer มีขาย 4 รุ่น ตั้งแต่ 592,000 - 682,000 โดยเป็นรุ่น CNG ถึง 2 รุ่น
    ในขณะที่ EX ถึงจะมีขาย 4 รุ่นเหมือนกัน แต่ราคา 819,000 - 1,034,000
    เป็นธรรมชาติ ที่รถราคาถูก จะมียอดขายสูงกว่ารถราคาแพงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 00:17:59 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ Chris Evn

Pajero Sport ยอดขายแรงใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ P_Wut เดาถูกนะ

แต่ผมเชื่อว่า หลังรีวิว Lancer EX ขึ้น สถานการณ์น่าจะดีกว่านี้...

ผมเชื่อเช่นนั้น

รีวิวของเรา ไม่ได้ช่วยให้รถขายได้
แต่ เราเชื่อว่า ถ้ารถมันดีซะอย่าง
ผลรีวิวก็จะออกมาดี
และ คนซื้อ ที่เข้ามาอ่าน ก็จะเริ่มมั่นใจ
รถก็จะขายได้มากขึ้นเอง โดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไรมากกว่านั้น

ฮริ้ววววววว!

ออฟไลน์ nuttapatJazz

อย่างน้อยผมก็เป็น1ใน9ร้อยกว่าของปาฯครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ tfirst01

แต่ผมเชื่อว่า หลังรีวิว Lancer EX ขึ้น สถานการณ์น่าจะดีกว่านี้...

รีวิวของเรา ไม่ได้ช่วยให้รถขายได้
แต่ เราเชื่อว่า ถ้ารถมันดีซะอย่าง
และ คนซื้อ ที่เข้ามาอ่าน ก็จะเริ่มมั่นใจ
รถก็จะขายได้มากขึ้นเอง โดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไรมากกว่านั้น

แล้วเมื่อไหร่รีวิว lacer Exจะมาล่ะจ๊ะ ยอดเค้าจะได้วิ่งซะที ฮริ้วววววว!

อิอิ ล้อเล่งนะครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ Fly to dream

สงสาร ฟอร์ด รถยนตร์นั่งยังแพ้ BMW เลย  ผู้บริหารเค้านิ่งจังเลย น่าเอาผู้บริหารฟอร์ดจาก จีนเข้ามานั่งในไทยจัง
มาสด้าแรงได้ใจจริงๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raulowen

hyundai Tucson ขายได้กี่คันแล้ว

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าตอนนี้มิตซูประสบปัญหา ข่าวลือแพร่สะพัดหนะครับ

ทั้งกินน้ำมัน
ทั้งรถพังบ่อย ไม่ค่อยดี ฯลฯ

ซึ่ง....
ไอ้กินน้ำมันเนี่ย ผมยืนยันได้เลยว่า จริง
เพราะถ้าไม่เติมน้ำมันให้รถ จะเติมน้ำให้รถกินน้ำแทนเหรอ  ;D ;D
ล้อเล่นครับ

มันก็ไม่กินเท่าไหร่หรอก ขับแบบคนปกติ ผมก็วิ่งได้แถว 12 โล/ลิตร
แต่ในเมือง 8 โล/ลิตร

ส่วนเรื่องรถพังบ่อยนี่
ผมว่าบางทีคนใช้ไม่เข้าใจรถ ไม่ได้อ่านคู่มือมากกว่า อะไรเอะอะก็รถเสียๆ

แต่มาเจอแบบผม ก็พูดไม่ออกเหมือนกันนะครับ  ::)

ที่สำคัญเลย ผมว่านะครับ
แค่กระจกมองข้างไม่พับไฟฟ้าเนี่ย กับรถราคา 1 ล้านบาทเนี่ย
มันทำให้ใครหลายคนเสียความรู้สึกหนะครับ

ถ้าเทียบกันแค่ออพชั่น เจ้าอื่นเค้าให้เยอะกว่าอีก

ออฟไลน์ PREM

ส่วนเรื่องรถพังบ่อยนี่
ผมว่าบางทีคนใช้ไม่เข้าใจรถ ไม่ได้อ่านคู่มือมากกว่า อะไรเอะอะก็รถเสียๆ

เห็นด้วยครับ ไม่ใช่กับเฉพาะ EX แต่ Teana ก็มีแบบนี้เหมือนกัน โดยเฉพาะกับเกียร์ CVT
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ถ้า Mitsu อยากจะขาย EX ให้กระเตื้องขึ้น

ที่ต้องทำอย่างแรกเลย คือ ไป Relaunch ครับ

ทำโฆษณาแบบทำนอง

ทุกครั้งที่ขึ้นขับ EX ไปทำงาน ไปเที่ยว ไปโน่นไปนี่ ฯลฯ
แล้วเหมือนได้ขับตัว EVO ไปแข่งกรังด์ปรีซ์ หรือแข่งแรลลี่น่ะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เห็นด้วยครับ เพราะผู้บริโภคได้ข้อมูลสำคัญไปพิจารณาิเพิ่มเติมเยอะเลย
'19 Honda Civic EL