ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต Audi Thailand  (อ่าน 6306 ครั้ง)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
อนาคต Audi Thailand
« เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:14:05 »
ตอนนี้ผมกำลังมีเพลนที่จะซื้อ TT ครับ แต่ว่าไม่ค่อยจะมั่นใจในศูนย์บริการเจ้าใหม่ซักเท่าไหร่นัก
ไม่แน่ใจว่าถ้ามีอะไรเสียถึงแม้ว่าเคลมได้ แต่จะต้องรออะไหล่นานแค่ไหน เห็น Audi Thailand บอกว่าจะ Stock อะไหล่เยอะขึ้น

ส่วนตัวเคยใช VW มาก่อน ค่อนข้างคุ้นเคยกับการรออะไหล่ แต่ก็เริ่มเบื่อ บางตัวรอสองสามอาทิตย์

อนาคตจะสดใสไหมเหมือนที่วางภาพไว้ไหม
ศูนย์บริการจะบริการได้ดีกว่า BMW ไหม เคยเข้าไปแล้วไม่ประทับใจเลย ใช้ BSI เปลี่ยนอะไรๆก็ฟรีแต่ทำตัวเหมือนลูกค้าจะต้องเข้าไปง้อ

อยากลองของใหม่แต่ก็กลัวๆกล้าๆ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: อนาคต Audi Thailand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:20:18 »
รอคำตอบ อยากลองเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ

ชอบ A5 Sportback 😊

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:21:30 »
อันนี้คงต้องให้เวลาตอบอะครับ

แต่คิดว่ายังไงก็ดีกว่า dealer เก่าแน่นอน อันนี้เค้าดูทำตลาดจริงจัง ดีลเลอก่อนเหมือนแค่เอามาหลายๆอันให้มี product เยอะเฉยๆไม่ได้สนใจจะดูแล

เชื่อว่าช่วงแรกบริการต้องดีมากแน่ๆ เพราะกำลังทำคะแนน

แต่ bmw ที่ผมเอาเข้าศูนย์ก็ไม่ค่อยเจอบริการแย่ๆนะ

สำหรับผมถ้าเอา a3l ทำราคาดีๆมาขาย คงได้ซื้อแน่ๆ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:32:17 »
ดูตัวแทนใหม่เหมือนจะเอาจริงเอาจัง

แต่มันคือความเสี่ยงถ้าไม่ทำจริงจัง เพราะธุรกิจหลักเค้าคือประกันภัยที่เป็นแหล่งเงิน แหล่งกำไร

ถ้าทำๆไปแล้วไม่เวิร์ค กำไรน้อย อาจมีทิ้ง เหมือนรถยุโรปสมัยก่อน พวกเรโนลต์, โอเปิ้ล ที่มีคนเคยนำเข้าแล้วเลิกไปดื้อๆ

เป็นผมคงรอดูท่าทีซัก 4-5ปีว่าตัวแทนโอเคค่อยเล่นครับ กลัวเหมือนรถเรโนลต์ โอเปิ้ล ที่ตอนนี้เผลอๆแถมเงินยังไม่มีคนซื้อ 555

ปล.เงื่อนไขรับประกัน 5 ปี 150,000 กิโล นี่ ไม่รวมเข้าศูนย์นะครับ ถ้าเข้าศูนย์ตามระยะหลัง 2ปีนี่ต้องจ่ายเงืนนะครับ มันอยู่กึ่งกลางระหว่างเบนซ์กับบีเอ็ม

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:46:29 »
ดูตัวแทนใหม่เหมือนจะเอาจริงเอาจัง

แต่มันคือความเสี่ยงถ้าไม่ทำจริงจัง เพราะธุรกิจหลักเค้าคือประกันภัยที่เป็นแหล่งเงิน แหล่งกำไร

ถ้าทำๆไปแล้วไม่เวิร์ค กำไรน้อย อาจมีทิ้ง เหมือนรถยุโรปสมัยก่อน พวกเรโนลต์, โอเปิ้ล ที่มีคนเคยนำเข้าแล้วเลิกไปดื้อๆ

เป็นผมคงรอดูท่าทีซัก 4-5ปีว่าตัวแทนโอเคค่อยเล่นครับ กลัวเหมือนรถเรโนลต์ โอเปิ้ล ที่ตอนนี้เผลอๆแถมเงินยังไม่มีคนซื้อ 555

ปล.เงื่อนไขรับประกัน 5 ปี 150,000 กิโล นี่ ไม่รวมเข้าศูนย์นะครับ ถ้าเข้าศูนย์ตามระยะหลัง 2ปีนี่ต้องจ่ายเงืนนะครับ มันอยู่กึ่งกลางระหว่างเบนซ์กับบีเอ็ม

เข้าศูนย์มีค่าใช้จ่ายบำรุงรักษาก็ยินดีจ่ายครับ
แต่ว่ากลัวว่าถ้ารถมีปัญหาช่างจะเก่งพอไหมที่จะแก้ปัญหา
ทำเรื่องเคลมยากหรือง่ายแค่ไหน

ออฟไลน์ JT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:48:18 »

เข้าศูนย์มีค่าใช้จ่ายบำรุงรักษาก็ยินดีจ่ายครับ
แต่ว่ากลัวว่าถ้ารถมีปัญหาช่างจะเก่งพอไหมที่จะแก้ปัญหา
ทำเรื่องเคลมยากหรือง่ายแค่ไหน

ข่าวว่า ช่างจากที่เก่า ยกชุดย้ายไปที่ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:14:12 »
 :-X

ตอบว่าอนาคตมืดมนครับ เพราะ Brand Image ของ Audi เสียไปมากจากตัวแทนในไทย
(คนไทยมักจะฝังใจกับอะไรเดิมๆ)

แต่ข้าพเจ้าก็พอรู้นะว่า Audi เป็นรถหลักในเยอรมันเลย
(ไม่ใช่ คศ นี้ มีแต่ Benz เท่านั้น วิ่งเต็ม AutoBahn แล้วนะ
คนไทยผู้อาศัยในยุโรปช่วย update ด้วย ข้าพเจ้าไม่ได้ไปเที่ยวนานแล้ว...)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:33:37 »
เป็นลูกค้า wisdom หรือเปล่า
หรือจ่ายเบี้ยประกันกับไทยประกันเกิน 5 ล้านต่อปี หรือเปล่า
ถ้ามีอย่างใดอย่างหนึ่ง Audi บริการให้ดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:34:42 »
ไม่แน่ใจก็รอดูไปก่อนสัก2-3ปี แต่ก่อนแบรนนี้น่าเป็นห่วงจริงแต่ที่ผ่านมาก็เห็นคนลองของซื้อมาใช้ให้เห็นกันประปรายทั้งๆที่ยังไม่รู้อนาคตเลยด้วยซ้ำ
ถึงตอนนี้Audiมีดีลเลอร์เองแล้ว คนใช้อยู่ก็ใจชื่นอยากจะใช้ต่อ ลูกค้าหน้าใหม่ก็มีเสียงตอบรับค่อนข้างดี คิดว่าถ้ายอดขายโตพอสมควรดีลเลอร์ใหม่คงไม่ถอดใจแล้วปัญหาเรื่องสต็อคอะไหล่คงคลี่คลายลงไปเรื่อยๆเอง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:32:45 »
อยากได้เหมือนกันแต่ไม่รีบ รอดูท่าทีสักพัก ให้มีศูนย์ตามมุมเมืองอย่างที่เขาโฆษณาก่อนและเผื่อเขาจะเอา TTS หรือ TT RS มาขายด้วย  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:41:36 »
ผมว่า อนาคต อาจจะไปได้ดีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:54:58 »
เป็นผมคงรอดูศูนย์บริการก่อนครับว่าจะขยายตามที่แจ้งไว้เมื่อไหร่ กลัวซื้อรถแถมแพครับ ยิ่งในไทยชื่อชั้นห่างกับ benz bmw พอควรเลยครับแม้ใน ตปท จะเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์เหมือนกับ ถ้าคราวนี้เจ้าใหม่เอาจริงเอาจังคงเห็น audi ลดราคาลงมาสู้เจ้าตลาดเผลอๆหลายๆรุ่นน่าจะถูกกว่าตอนนี้นะครับ ตอนนี้ขายราคาใกล้เคียงกับเจ้าตลาดดูท่าจะเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 12:04:40 »
ไม่รู้สิ บทเรียนของบ้านเรามีหลายรูปแบบให้เลือก ว่าจะเดินตามยี่ห้อไหน

Proton
Hyundai
Ford
Chevrolet
MG
Volvo
Lexus

เพราะเริ่มขายยังไม่มีปัญหา ไม่มีเรื่องจุกจิก จุดวัดใจอยู่ที่การรับมือกับปัญหานี่แหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 13:23:28 »
ผมว่าเกิดนะครับรอบนี้ ดูจากความตั้งใจเเละจริงใจของผู้บริหาร 

รวมถึง ลงทุนมหาศาลขนาดนี้ ไม่น่าจะยอมทิ้งเงินลงทุนไปง่ายๆ

เเต่คงไม่ขึ้นท้อปในเร็ววัน  เเต่โอกาศเสมอหรือเเซง LEXUS ผมว่ามีครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 13:57:12 »
:-X

ตอบว่าอนาคตมืดมนครับ เพราะ Brand Image ของ Audi เสียไปมากจากตัวแทนในไทย
(คนไทยมักจะฝังใจกับอะไรเดิมๆ)

แต่ข้าพเจ้าก็พอรู้นะว่า Audi เป็นรถหลักในเยอรมันเลย
(ไม่ใช่ คศ นี้ มีแต่ Benz เท่านั้น วิ่งเต็ม AutoBahn แล้วนะ
คนไทยผู้อาศัยในยุโรปช่วย update ด้วย ข้าพเจ้าไม่ได้ไปเที่ยวนานแล้ว...)

ถูกต้องครับ เร็วๆนี้เพื่อนผมคนนึงไปเยอรมันมา ก็บอกว่า audi bmw mercedes มีพอๆกัน ถ้าเป็นแท็กซี่ ก็เป็น mercedes เยอะ
เพื่อนผมเช่า audi tts ตัวใหม่ขับที่นั่นประทับใจ กลับมาเลยซื้อ audi tt กับตัวแทนเก่าที่เทียมร่วมมิตร ราคา 3.99 ล้าน (ตอนนั้นยังไม่มีข่าวว่าจะเปลี่ยนตัวแทน  :'( )

สมัยสิบกว่าปีก่อน ตอนผมอยู่อังกฤษ ก็เห็น audi พอๆกับ bmw และ mercedes เหมือนกันครับ

ยอดขาย audi ในตลาดโลกก็ไม่ได้ขี้เหร่เช่นกัน ปีที่แล้ว (2016) ขายได้ 1.87 ล้านคัน , bmw ขายได้ 2.00 ล้านคัน (ไม่นับ mini และ rolls-royce) , ส่วน mercedes ขายได้ 2.23 ล้านคัน
มีบางปี ไม่กี่ปีที่ผ่านมา ยอดขายรวมทั่วโลกของ audi ชนะ mercedes ด้วย

ส่วน mercedes ปี 2016 เป็นปีแรกที่ยอดขายรวมทั่วโลกแซง bmw นับตั้งแต่ปี 2004
(ในไทย ยอดขาย benz ชนะ bmw มาตลอด :) )

อ้างอิง the wall street journal
" It was the first time since 2004 that Mercedes outsold the BMW brand globally "

http://blogs.wsj.com/briefly/2017/01/09/mercedes-benz-takes-checkered-flag-in-2016-luxury-car-sales-race-at-a-glance/

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:01:59 »
อ่านโพสก่อนๆ เขาให้ดูตระกูลที่เข้ามาบริหารใหม่

ชื่อเสียงตระกูลนี้ไม่มีผิดหวังหรอกครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:06:09 »
ผมเดาว่า ยอดจองอาจจะพอๆ กับ Volvo นะ งานนี้ รอดูจบงานก็รู้ผลละ

แต่ก็ยังไงก็ยังตัดสินอะไรไม่ได้ แต่ถ้าเท่า Volvo ผมว่ารุ่งแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:26:43 »
ตอบยากนะครับ เพราะเค้าเพิ่งจะเปิดตัวกันไปเอง

แผนการก็ดูมีอนาคต จะทำให้แพร่หลาย มีโชว์รูมแบบ BMW /Benz เลย ส่วนจะทำได้จริงแค่ไหน ต้องดูกันอีกทีครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 18:15:10 »
ตอบยากครับ เพิ่งเปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายมาหมาดๆเอง

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 18:46:02 »
ผมบอกเลยว่าไปไกลแน่นอน
1-เงินมีไม่จำกัด
2-ระบบเครือข่ายที่มีความเกือหนุนกัน
3-ความเชียวชาญในการทำธุรกิจ
It's Me

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:03:25 »
เชียร์ให้ค่ายนี้เติบโตในบ้านเราครับ อะไหล่กับความรู้การซ่อมจะได้แพร่หลาย
ส่วนตัวผมก็ยังอยากกลับไปเป็นลูกค้าค่ายนี้เหมือนกันนะ ชอบการออกแบบ ดูแข็งๆแมนๆดี

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:35:22 »
ถือว่าเริ่มต้นได้สวยครับ แต่ต้องอาศัยเวลาอีกนิดหน่อยครับ
ส่วนตัวไม่ชอบแค่รุ่นล่างให้ลายลอมาไม่สวย

พูดถึง audi ผมไปมาหลายประเทศ เอาแค่รอบๆบ้านเรา มาเล สิงค์โปร ฮ่องกง นี่เจอเยอะพอๆกับ benz bm
ที่อังกฤษ ก็นิยมมาก เจอตั้งแต่ a1 ยัน a8 ที่ชอบสุดก็ a7 ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:38:15 »
ดูยาวๆ ผมว่าดึงลูกเค้าสองเจ้ามาได้พอสมควร