ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องใบจอง  (อ่าน 2613 ครั้ง)

ออฟไลน์ NickEsCoBa

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องใบจอง
« เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:03:38 »
พอดีผมได้ไปจองซื้อรถ BMW ปลายปีที่แล้ว  แต่เดินเรื่องเอกสารไม่ผ่านเพราะธุรกิจส่วนตัวผมเปิดได้ไม่นานตามเงื่อนไขไฟแนนซ์
ทำให้เลยไม่ได้แคมเปญ BSI 6 ปี ที่นี้ก็เลยบอกเซลล์ไปว่างั้นใบจองขอจองไว้ก่อน เพราะเซลล์แจ้งว่าใบจองมีอายุ 1 ปี เพื่อรอแคมเปญงานมอเตอร์ โชว์
ที่นี้แคมเปญ Motor show ยังไม่เป็นที่ถูกใจ ก็เลยจะขอเงินคืนได้หรือไม่ครับ จะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ แล้วการทำเรื่อ่งคืนใช้ระยะนานไหมกว่าจะได้คืนครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องใบจอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:11:57 »
ปกติส่วนมาก ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ศูนย์ 99% คืนเงินจองให้ครับ ติดต่อขอทำเรื่องคืนเงินจองง่ายๆเลย
แต่ขึ้นอยู่กับสัญญาเงื่อนไข ในใบจองอีกที แต่ถ้าศูนย์ยึกยัก อ้างระบุไว้ในใบจองว่าไม่คืน เราสามารถฟ้องสัญญาไม่เป็นธรรมได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:36:44 »
คืนได้ครับ

ยังเจ็บปวด เคยไปคอมเมนต์ในกระทู้

แนวๆนี้ที่เว็บดัง โดนแบนถาวรเลย

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:44:58 »

ขอชื่อศูนย์ได้ไหมครับ

เพราะ ตอนนี้ผมโดน ยืดเรื่องใบจองอยู่ครับ

BMW เช่นกันครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 02:57:05 »
ก็เป็นเรื่องที่แปลกดีนะครับ ไฟแนนซ์ไม่ผ่านตามปกติแล้วยี่ห้ออื่นศูนย์จะคืนเงินจองทันที

แต่เห็น BMW ที่มีกระทู้โพสต์ในเว็บ Pantip ก็ไม่คืนเงินจอง แล้วก็มีคนบ่นมามากมาย ว่าโดนเหมือนกัน

ในขณะที่ Benz ผมเคยไปจองรถไว้แล้วเปลี่ยนใจไม่เอาเอง (ผมเป็นฝ่ายผิด) ทางศูนย์โอนเงินจองคืนให้ทันที โดยตอนจองผมรูดบัตรจองไป ตอนศูนย์โอนคืน โอนคืนในวันทำการถัดไป (เร็วมาก) และไม่หักค่าธรรมเนียม ผมประทับใจมากเลยครับ

และตอนนี้ตัวเองก็ประสบปัญหาอยู่ จอง BMW ไว้รุ่นนึง ยังไม่ได้ไปรับรถ แต่กำหนดรับรถมาแล้ว แต่เปลี่ยนใจจะไปเอารุ่นที่แพงขึ้น ปรากฏว่าเบื้องต้นเซลล์แจ้งว่าไม่ได้ ผมคิดว่าถ้าไม่ได้ ผมก็คงไม่คิดมอง BMW อีกแล้วเหมือนกันครับ แต่เคสนี้ผมก็เป็นคนที่ผิดสัญญาเอง

แต่กรณีไฟแนนซ์ไม่ผ่านแล้วดึงเรื่องไม่คืนเงินจอง ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 08:49:44 »

ขอชื่อศูนย์ได้ไหมครับ

เพราะ ตอนนี้ผมโดน ยืดเรื่องใบจองอยู่ครับ

BMW เช่นกันครับ

German auto บางนา ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 08:55:28 »
ก็เป็นเรื่องที่แปลกดีนะครับ ไฟแนนซ์ไม่ผ่านตามปกติแล้วยี่ห้ออื่นศูนย์จะคืนเงินจองทันที

แต่เห็น BMW ที่มีกระทู้โพสต์ในเว็บ Pantip ก็ไม่คืนเงินจอง แล้วก็มีคนบ่นมามากมาย ว่าโดนเหมือนกัน

ในขณะที่ Benz ผมเคยไปจองรถไว้แล้วเปลี่ยนใจไม่เอาเอง (ผมเป็นฝ่ายผิด) ทางศูนย์โอนเงินจองคืนให้ทันที โดยตอนจองผมรูดบัตรจองไป ตอนศูนย์โอนคืน โอนคืนในวันทำการถัดไป (เร็วมาก) และไม่หักค่าธรรมเนียม ผมประทับใจมากเลยครับ

และตอนนี้ตัวเองก็ประสบปัญหาอยู่ จอง BMW ไว้รุ่นนึง ยังไม่ได้ไปรับรถ แต่กำหนดรับรถมาแล้ว แต่เปลี่ยนใจจะไปเอารุ่นที่แพงขึ้น ปรากฏว่าเบื้องต้นเซลล์แจ้งว่าไม่ได้ ผมคิดว่าถ้าไม่ได้ ผมก็คงไม่คิดมอง BMW อีกแล้วเหมือนกันครับ แต่เคสนี้ผมก็เป็นคนที่ผิดสัญญาเอง

แต่กรณีไฟแนนซ์ไม่ผ่านแล้วดึงเรื่องไม่คืนเงินจอง ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยครับ

สำหรับเคสผม แจ้งว่าไฟแนนซ์ไม่ผ่าน รอให้เดิน Statment อย่างน้อย 6 เดือน ซึ่งจากวันที่ทำการจองจนถึงงาน Motor show ตอนนี้
เซลล์แจ้งว่าน่าจะผ่อนผันได้ อย่างน้อยก็ 4 เดือน ยังไงก็แล้วแต่ผมก็แจ้งไปว่ารอดูข้อเสนอก่อน เพราะตอนที่ผมทำการจองไป แคมเปญ BSI 6  ปี
ถือว่าโอเครเลย แต่งานนี้มีเฉพาะ BMW บางรุ่น เซลล์ก็เลยแจ้งถอนใบจองอ่ะถอนได้ แต่จะมีประวัติไม่สามารถใช้ไฟแนนซ์ BMW Leasing ได้
ผมก็เลยงงๆครับ ว่าถึงก็ต้้องเสียประวัติเลยหรอ แล้วอีกอย่างสำหรับเงินจองผมไม่เอาก็ได้ แต่ไม่แน่ใจว่ามีอายุ 1 ปี ตามที่เซลล์แจ้งหรือไม่ครับ
เพราะผมอาจรอดูแคมเปญ Motor expo หรืองานBMW ซึ่งจัดปีละครั้งแทน

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 11:44:39 »
สรุปว่ายังไม่ได้คุยกับเซลใช่ไหมคร้บ
ลองถามเขาดูว่าโอไหม หรืออ่านรายละเอียดในใบจองว่ามีเขียนไหมว่าใช้ได้ถือเมื่อไร ฯลฯ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:08:30 »

สำหรับเคสผม แจ้งว่าไฟแนนซ์ไม่ผ่าน รอให้เดิน Statment อย่างน้อย 6 เดือน ซึ่งจากวันที่ทำการจองจนถึงงาน Motor show ตอนนี้
เซลล์แจ้งว่าน่าจะผ่อนผันได้ อย่างน้อยก็ 4 เดือน ยังไงก็แล้วแต่ผมก็แจ้งไปว่ารอดูข้อเสนอก่อน เพราะตอนที่ผมทำการจองไป แคมเปญ BSI 6  ปี
ถือว่าโอเครเลย แต่งานนี้มีเฉพาะ BMW บางรุ่น เซลล์ก็เลยแจ้งถอนใบจองอ่ะถอนได้ แต่จะมีประวัติไม่สามารถใช้ไฟแนนซ์ BMW Leasing ได้
ผมก็เลยงงๆครับ ว่าถึงก็ต้้องเสียประวัติเลยหรอ แล้วอีกอย่างสำหรับเงินจองผมไม่เอาก็ได้ แต่ไม่แน่ใจว่ามีอายุ 1 ปี ตามที่เซลล์แจ้งหรือไม่ครับ
เพราะผมอาจรอดูแคมเปญ Motor expo หรืองานBMW ซึ่งจัดปีละครั้งแทน

ขอคืนเงินจองได้ครับ ขอคืนมาเลย แล้วเรื่องจัดกับ BMW Leasing ไม่ได้อีก ไม่ต้องง้อเลยครับ ไฟแนนท์อื่นมีเยอะแยะ ใช่ว่า BMW Leasing ดอกเบี้ยถูกที่สุด