ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง E85 รถที่ราคาในระดับเดียวกัน รถรองรับ กับ รถไม่รองรับ คันไหนดีกว่า  (อ่าน 4512 ครั้ง)

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
ผมอยากจะสอบถาม เรื่อง e85 สำหรับรถที่อยู่ใน class เดียวกับ หรือ ราคาระดับเดียวกัน รถที่รองรับ e85 หรือ ไม่รองรับ e85 คันไหนควรซื้อมากกว่ากัน หรือ e85 นั้นเป็นแค่องค์ประกอบเล็กๆ ไม่สำคัญอะไรมาก และรถที่รองรับ e85 นั้นต้นทุนสูงกว่า รถที่ไม่รองรับ e85 มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สำหรับผมพิจารณาแค่ E20 พอครับ ถึงแม้ Mazda จะบอกว่ารุ่นใหม่เติม E85 ได้แล้ว ผมก็ไม่เติมครับกลัวรถมีปัญหาแบบ 3 (เคลมท่อส่งน้ำมัน)

เพราะใช้เครื่องและเกียร์ตัวเดียวกัน ทำให้กังวลเรื่องปัญหาชนิดน้ำมันพอสมควรครับ เรื่อง E85 เลยเป็นเรื่องรองลงไปครับ ถึงเติมได้ก็ไม่เติมครับ

แต่ถ้ารถในตัวเลือกไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ E85 ก็เป็นเหตุผลสำคัญในการตัดสินใจครับ ค่าน้ำมันต่างกันพอสมควร
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกอยากได้รถใช้ E85 เพราะน้ำมันถูกมาก  แต่พอมีแล้วพบว่า ใช้ E20 ประหยัดกว่า  ตอนนี้เลยเฉยๆกับ E85 ครับ G9
Indy Garden

ออฟไลน์ Alcatraz

รถที่คุ้มค่ากับ e85 มากที่สุดคือรถที่จูน(ข้างนอก)มาแล้วรองรับ e85 เพราะได้ความแรงมากที่สุด ถ้าจูนมาจากโรงงานมันไม่ได้เห็นผลต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ถ้าค่าน้ำมันเป็นปัจจัยที่สำคัญในการเลือกซื้อรถ ก็เอาตาม #1

e85 เปลืองกว่า e20 แต่เทียบค่าใช้จ่าย/ระยะทาง เติม e85 จ่ายน้อยกว่า

เห็น mazda 3 เคยมีปัญหาเติม e85 แล้วดับ, Honda ไม่มีปัญหานะครับ

ถ้าซื้อรถที่ไม่รองรับ e85 มาดัดแปลง ประกันขาดนะ

ออฟไลน์ ps000000

มี85ไว้ก็ไม่เสียหลาย

ออฟไลน์ lay

ใช้แจ๊สมา3ปี 2ปีแรกเติม อี20  ตอนหลังราคาราคา อี20กับอี85ต่างกัน ลิตรละ5บาท ก็เลยเปลี่ยนมาเติม อี85  รู้สึกดีมากเลยครับ  คันต่อไปผมก้จะซื้อรถที่เติม อี85ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เฉยๆครับ มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรแต่รู้สึกว่าสมัยนี้ต้องมีเพราะเกี่ยวกับเรื่องภาษีราคารถจะได้ถูกลง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mothsan

ต้นทุน E85 สูงกว่าเยอะครับ ทนกว่า คุ้มกว่า ครับ

ออฟไลน์ ismael

ดีหมดแหละครับ
อี85 จะเติมน้ำมันชนิดอื่นได้หมด
สบายใจเถิดครับ

ออฟไลน์ AboveGod

มีไว้ดีกว่าครับ
เอารถไปจูนe85 ก็แรงกว่าจูน e20

ออฟไลน์ CNX

ใช้แจ๊สมา3ปี 2ปีแรกเติม อี20  ตอนหลังราคาราคา อี20กับอี85ต่างกัน ลิตรละ5บาท ก็เลยเปลี่ยนมาเติม อี85  รู้สึกดีมากเลยครับ  คันต่อไปผมก้จะซื้อรถที่เติม อี85ได้

เห็นด้วยครับ
ราคาที่ต่างกัน ตั้งแต่5บาท ขึ้นไป
เติมเต็มถัง แล้วเติมเต็มรอบต่อไป เอาเลขระยะทาง / จำนวน ลิตร = บาท/กม.
พบว่า E85 ประหยัดกว่าE20 ครับ
ยิ่งส่วนต่างมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งคุ้มค่าครับ

รถปีใหม่ รองรับE85จากโรงงานผลิตครับ
ไม่ได้แรงกว่า แต่ปล่อยมลพิษน้อยกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Activehybrid

หึ หึ หึ หึ เป็นคำถามที่ไม่น่าถามเลย ถามมาเพื่อยืนยันความมั่นใจใช่ไหม
ย้ำให้อีกคนนึงละกัน
คันต่อไปต้อง E85เท่านั้น  ค่าน้ำมันประหยัดเที่ยบเท่ากับMazda2 ดีเซล จะเอาไหมล่ะ

ออฟไลน์ I-PULSE

city 2014 เคยวัดแล้วเทียบกันบาทต่อลิตร E20 ประหยัดกว่าราวๆ 10 สตางค์ครับ ต้องราคาต่ำกว่าสัก 7 บาทขึ้นไป E85 ถึงคุ้ม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ารองรับ ดีกว่าอยู่แล้วครับ แต่ว่าถ้าจะเติมผมต้องออกนอกเส้นทางหลัก ตอนนี้เลยยังไม่พิจารณาเป็นปัจจัยใหญ่

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยเติมเลย หาเติมยาก

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเพิ่งออกรถที่ใช้ E85 มา

แต่สุดท้ายก็เติมแค่ E20 อยู่ดี เพราะหาปั้มยาก แถมราคาก็ไม่ต่างกับ E20 เท่าไรครับ

อีกทั้งวันนึงวิ่งรถไม่เยอะ เลยไม่คุ้มจะเติมครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้าเคสนี้ผมเลือกที่รองรับ E85 นะครับ
เพราะอนาคตถ้าราคาน้ำมันแพงมากๆ เช่น E20 ราคา 30+ หรือ โซฮอ 95 ราคา 35+
จะทำให้ผลต่าง E85 มากขึ้น และมีความคุ้มค่าครับ

แต่ ณ ตอนนี้ E20 น่าจะเวิคสุดละครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ sukhontha

ต้องถามกลับว่า  รองรับแค่  เทียบแบบไตรยางค์  หรือเปล่า  ถ้าแค่นั้นไม่น่าใช้  เพราะเปลืองกว่า และอืดกว่าอี 20

แต่  มีแมปไฟจุดระเบิด อีกแมป  สำหรับ  อี 85  อย่างนั้น  ดี  แรงและประหยัดกว่า อี 20  แบบนี้เอา...