ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ ตัวไหนดีกว่า ครับ MUX , Pajero , Everest  (อ่าน 6590 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasipongkorn

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ
คือ ตอนนี้ผมกำลังดูรถประเภทครอบครัวอยู่ ตอนนี้ก็ยังตัดสินใจลำบาก 
มีงบประมาณ  1.25-1.5 ล้านบาท  ตอนแรกเล็งๆ พวก CRV Xtrial แต่ดูแล้วเล็กไปหน่อย แต่จริงๆ ก็เหมาะสมกับที่บ้าน
มี 4 คน พ่อแม่ลูก  เงื่อนไขประมาณ

1.   ใช้เดินทางทำงานทุกวัน วันละ 80-100 กิโล  เสาร์อาทิตย์เที่ยวบ้างต่างจังหวัด
2.   ซ่อมบำรุงง่ายหน่อย ไม่จุกจิก
3.   ผมขับไม่เร็วประมาณ 100-120 ขึ้น 130 ก็ถือว่าเก่งแล้ว
4.   ใช้รถนานประมาณ 7-8 ปี

ตอนนี้ดูของ Mitsu Pajero , MUX กับ Everest   ตอนไปมอเตอร์โชว์เห็น Everest แล้วก็ดูสวยกว่าเพื่อนงานเลย งานภายในสวยงาม แต่ติดว่าอย่างเดียวว่าเป็น ฟอร์ด
ส่วน MUX ก็ชอบ ก็แลดูน่าจะลงตัวกับ MUX แต่ดันมีเสียงรอบข้างประมาณว่า อะไรที่ให้มาไม่ค่อยครบ แต่จริงๆ ก็คิดว่าไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่
Mitsu ชอบตรงให้เยอะดี แต่เหมือนยังไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

รบกวนตัวไหนน่าเล่นมากสุดครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามครับ ตัวไหนดีกว่า ครับ MUX , Pajero , Everest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:51:22 »
ดูจากเงื่อนไขการใช้งาน MU X จบที่สุดครับ

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามครับ ตัวไหนดีกว่า ครับ MUX , Pajero , Everest
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:53:30 »
พาครอบครัวไปลองเลยครับ เค้ามีรถให้ลองทุกยี่ห้อ แล้วช่วยกันโหวต ว่าชอบคันไหนที่สุด รถบางคันอาจจะขับสนุก แต่นั่งดันไม่สบาย บางคันอาจจะขับไม่สนุข แต่ดันนั่งโคตรสบาย ต้องไปลองเองครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:00:56 »
mux ไม่ต้องคิดเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:25:43 »
ขอแนะนำว่า ลองนั่งเบาะแถวสอง ขึ้นลงๆ หลายๆรอบครับ

Mu-X ผมติเรื่องเบาะแถวสอง เลื่อนเดินหน้าถอยหลังไม่ได้มากๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:44:26 »
แล้วถ้าเป็น Everest ล่ะครับ ผมก็ชอบพอๆ กัน แต่ดันติดว่าแค่ฟอร์ดแค่นั้นเอง กลัวเจอปัญหาเรื่องศูนย์กับปัญหาที่รถน่ะครับ ไม่รุ้ว่ามีประวัติอะไรที่หนักๆ มั้ยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 13:15:13 »
มีรถสำรองใช้ใหมครับ ถ้ามีไป Ford ก็ได้ แต่ถ้าไม่มี Mu-x ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 13:41:31 »
ผมไม่เคยใช้ทั้ง MUX Pajero ถ้าวิจารณ์ไปก็เหมือนมโนเอา เเต่ใช้Ford มา 2 คัน คือ Ranger 3.2wt ขายไปตอน 150,000กม อีกคันใช้อยู่อายุ 1ปี 5เดือน everest 3.2 ตอนนี้วิ่งไป 70,000กม เท่าที่ผ่านมาก็ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ สำหรับผมมันเป็นรถที่ใช้เดินทางได้ปลอดภัย เกาะถนน ถนนเปียกก็ขับมั่นใจ

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 13:43:46 »
ไม่มีใครพูดถีงปาเจโร่เลย มันไม่ค่อยโอเคเหรอครับ อยากรู้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 13:46:49 »
ไปลองทดสอบและลองนั่ง ทั้ง 3 ยี่ห้อ
ตามโจทย์ ให้มา ใช้ยาวๆ MU-X หรือ Fortuner ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 13:50:45 »
โจทย์แบบนี้ผมไป Mu-x นะ เพราะขับความเร็วแค่นี้คำตอบไม่อีซูสุก็โตโยต้าที่ตอบสนองได้ดีที่สุด ยกเว้นว่าเป็นพวกขับไม่ต่ำกว่า 140 คำตอบมันถึงจะกลับกันครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 14:04:13 »
ถ้ามีรถสำรอง และรับกับความกระด้างของช่วงล่าง ford ได้  ผมเชียร์ everest ครับ   รุ่นพี่ผมก็ใช้อยู่แต่เป็น gen เก่า อาเจ๊กผมก็ใช้ ford แต่เป็น ranger เท่าที่ถามมาไม่มีเรื่องจุกจิก  อันที่จริงพวก PPV ผมก็ไม่เห็นยี่ห้อไหนจะจุกจิก 

ถ้ามันมีกรณีการชนเกิดขึ้น  ตัวผมเชื่อมั่นใน everest  โอกาสรอดตายสูงกว่าเพื่อนครับ   ตอนที่เคยคิดจะซื้อก็เพราะเหตุผลเรื่องความปลอดภัยนี่แหละ  แต่นั่งดูแล้วรับกับความแข็งไม่ไหวสุดท้ายไป d segment แทน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 16:27:50 »
มาแอบเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 18:03:42 »
ทำไมมองข้ามCRV Xtrail คันดูเล็กก็จริงแต่นั่งจริงแล้วยังไงผมว่าก็นั่งสบายกว่าแน่ๆ
จะแย่กว่าก็พื้นที่ขนด้านหลังเท่านั้นแหละ ถ้าไม่เน้นขนหนักเวอร์เพิ่มงบ CRV1.6 2WD

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 18:43:03 »
ไปลองขับมาทั้ง 3คัน eve.2.2, pa 2.4, mu-3.0 วันละคัน มีผู้ใหญ่2คนวัยกลางคนอีก2คนรวมคนขับ นั่งไปด้วยกัน ภายนอกความหล่อ ทุกคนให้ Everest หมดทั้ง4คน ภายใน ทั้ง4คนชอบ Everest ที่ให้ความสว่างและผ่อนคลาย เข้าไปใน Pajero แล้วบ่นอึดอัดจากเบาะหน้าที่เข้ารูปและภายในสีดำ ส่วน mu-x ก็อยู่กลางๆ แต่ลายเบาะไม่สวย 555 แต่ดูสบายอารมณ์มากกว่า Pajero และสัมผัสภายใน Everest ก็ให้ความเนียนตาดีกว่าเพื่อน เรื่องการขับขี่ ผมชอบสไล์แน่นๆหนึบๆของ Everest ส่วนอีก 2ยี่ห้อผมว่ามันนุ่มไปหน่อย ช่วงโค้งเหมืินจะยุบเอียง แต่ไม่น่าห่วง โดยรวมแล้วชอบ Everest กันทุกคน ส่วนเรื่อง defect ไม่รู้จะเทียบกับรุ่นก่อนปี 2012 ยังไง เพราะ 2ใน4 เคยใช้กระบะ ranger มาคันละ 7-8ปี ไม่งอแง รึว่าระบบมันไม่เยอะไม่รู้ รุ่นใหม่ระบบไฟจะจุกจิกตามข่าวไม๊ไม่ทราบได้ รถที่ 4คนใช้อยู่ dmax'12 cab, Vigo 4d, pajero'13, ranger'06 4d , ranger'07 cab, tiger 4d, HR-V, jazz ge, city'09, colo'12 4d  :D

ปล. For'17 2.8 อยู่กลางๆของทั้ง 4รุ่น จากที่ไปขับมา 4คันนะครับ 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 18:56:57 »
ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ Watis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 19:50:21 »
เวลาบิดกุญแจแล้วไฟโชว์ข้อบกพร่อง ไม่ต้องเข้าศูนยบริการ ผมนึกถีง  มิว  ครับ   ใช้พื้นฐานเดียวกับกะบะช่างข้างถนนน่าจะหาสาเหตุได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 20:17:30 »
เวลาบิดกุญแจแล้วไฟโชว์ข้อบกพร่อง ไม่ต้องเข้าศูนยบริการ ผมนึกถีง  มิว  ครับ   ใช้พื้นฐานเดียวกับกะบะช่างข้างถนนน่าจะหาสาเหตุได้ไม่ยาก
รถ MU X ถ้าไฟ check engine โชว์ ก็ต้องใช้เครื่องมืออ่าน code error ครับ ถึงจะรู้สาเหตุ

ถ้าช่างไม่มีเครื่องมือ ก็วิเคราะห์ผิดพลาดได้ง่ายครับ อาจจะเสียเงินฟรี ผมเห็นโดนกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:41:55 »
รถ MU X ถ้าไฟ check engine โชว์ ก็ต้องใช้เครื่องมืออ่าน code error ครับ ถึงจะรู้สาเหตุ

ถ้าช่างไม่มีเครื่องมือ ก็วิเคราะห์ผิดพลาดได้ง่ายครับ อาจจะเสียเงินฟรี ผมเห็นโดนกันมาเยอะแล้วครับ

ใช่ครับ รถรุ่นไหม่ๆต้องใช้เครื่องมือตรวจแล้วครับ

ลองดูตัวอย่างDTC ของ Dmax....เยอะแยะเลยครับ

"...."P0013 Variable Camshaft Timing Actuator Malfunction
P0014 Camshaft Phase Angle Error
P0016 Incorrect Correlation Between Camshaft Sensor And Crankshaft Sensor
P0017 Crankshaft Position-Exhaust Camshaft Position Correlation
P0030 HO2S Heater Control Circuit Sensor 1
P0036 Heater Control Circuit Sensor 2
P0045 Turbocharger Boost Control Solenoid Control Circuit
P0053 HO2S Heater Resistance Sensor 1
P0054 HO2S Heater Resistance Sensor 2
P0079 Exhaust Valve Control Solenoid Circuit Low
P0080 Exhaust Valve Control Circuit High Voltage
P0087 Fuel Rail Pressure Too Low
P0088 Fuel Rail Pressure Too High
P0089 Fuel Rail Pressure Performance
P0091 Fuel Pressure Regulator Solenoid 1 Control Circit Low Voltage
P0092 Fuel Pressure Regulator Solenoid 1 Control Circit High Voltage
P0101 Mass Air Flow Circuit Performance
P0102 Mass Air Flow Sensor Circuit Low Frequency
P0103 Mass Air Flow Sensor Circuit High Frequency
P0106 Manifold Absolute Pressure Sensor Performance ..........
..........ฯลฯ"
จากคลับ  new D-max, Mu-X เมืองนอก
http://www.newd-max.net/viewtopic.php?f=15&t=691

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:50:49 »
นั่งแค่ 4 คน เลือก CRV เถอะครับ สมรรถนะดีกว่าอีก 3 ตัวเลือกที่คุณว่ามาเยอะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 08:06:44 »
นั่งแค่ 4 คน เลือก CRV เถอะครับ สมรรถนะดีกว่าอีก 3 ตัวเลือกที่คุณว่ามาเยอะครับ
สมรรถนะอะไรบ้างครับ. ขอความรุ้หน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:02:21 »
จากเงื่อนไข ผมไป Mu-X นะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:11:35 »
ความชอบ ความคุ้มค่า ของแต่ละคนไม่เท่ากัน
สำหรับผม MU x ผมตัดออกตัวแรกเลย รถครอบครัว ต้องพร้อมต้องครบ สำหรับอุปกรณ์ที่จะมาปกป้องคนในครอบครัวผม งกนักตัดออก และ มันก็ดีกว่ายี่ห้ออื่นก็แค่เรื่องศูนย์ แต่ ค่าบำรุงรักษาไม่ได้ถูกกว่าค่ายอื่นเลย ไม่จุกจิกเพราะระบบไฟมันน้อยกว่าเพื่อน
สำหรับผม มิตซูและฟร์อด ถ้าจะเล่นผมจะเล่นตัวท็อปเท่านั้น มิตซู พวงมาลัยถ้าขับกระบะมาก่อนก็ไม่ซีเรียต กับคอนโซลติดขามากไปหน่อย นอกนั้นห้องโดยสารข้างหลัง เด็กๆชอบ ความนุ่มที่วิ่งไกลๆ เด็กๆคนแก่ชอบ ความดียังคงอยู่ที่เกียร์เวอร์ชั่น2
ฟร์อดเคยแต่ขับสั้นๆ ขอไม่อภิปราย
ถ้าให้ซื้อในงบจำกัด ผมไป อินโนว่าตัว 2.8 รองท็อป เอางบที่เหลือปรับเปลี่ยนช่วงล่างหน่อย อุปกรณ์ความปลอดภัย ช่วยเหลือครบ ขาดแค่ขับ4ไม่มีแค่นั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:47:26 »
ขอบพระคุณทุกท่านครับ
ความจริง CRV หรือ XTrail ตอนแรกๆๆ เลยจริงๆ ผมเลือก Xtrail เพราะบ้านผม Nissan แทบทั้งบ้าน และผมก็ nissan มาสองคันแล้ว  อยากเปลี่ยนก็ยังชอบ nissan  แต่เวลาไปนั่งจริงๆ ถามว่าสบาย ก็สบายเลยล่ะครับ แต่เวลาไปนั่งพวก PPV และดูมันเล็กกว่าอย่างไรก็ไม่รู้  และบ้านผมมีแค่ 4 คนจริงๆ นานๆๆๆ จะมีเพิ่มสักคนสองคน น้อยครั้งมากๆ ที่จะไปด้วยกัน ส่วนใหญ่ไป 4 คนแค่นี้  เป็นแฝดสองคน 5 ขวบ กับผมพ่อแม่ แค่นี้เอง

ส่วน CRV   ก็ชอบเช่นกัน แต่เวลาผมลองนั่งสองคันเทียบกับ X trial มันดูเล็กกว่าแบบรู้สึกได้ แต่จริงๆ ด้วยระยะอะไร ผมไม่รู้นะครับ แต่ความรู้สึกว่ามันสู้ Xtrail ไม่ได้เลยน่ะครับ

ตอนนี้ผมยังมีเวลาเลือกอยู่ ก็เลยยังสองจิตสองใจ   แฟนก็ได้หมด แต่คนนั่งทำงานข้างแฟน แหย่ Mitsu ทุกวัน เพราะใช้อยู่   ส่วนใจเดิมไม่มอง Everest แต่ไปดูของจริง ด้านในสวยกว่าเพื่อนเลย   จะไป MuX ก็แลดูมันเหมือนขาดๆ ยังไงไม่รู้ 

กลายเป็นสุดท้ายเผลอๆ ถ้าแลดูตัดไม่ขาด ก็อาจกลับไป Xtrail ก็ได้

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 12:09:21 »
ถ้าเป็นผม

1. Everest ตัดทิ้งตัวแรก  ห่วยกว่าคนอื่นเค้าหมด  ไม่ว่า
- อัตรากินน้ำมัน  (น้ำหนักรถเปล่า หนักกว่าคู่แข่งรายอื่นเค้า ถึง 20%)
- ภาพพจน์ยี่ห้อ
- การดูแลลูกค้า / บริการหลังการขาย
- ราคาขายต่อ
สรุป  ซื้อไป ขาดทุนทุกวินาที

2. เหลือ MU-X กับ PajeroSport  สูสี  แต่ผมมั่นใจยี่ห้อ Isuzu มากกว่า Mitsubishi
----------------------------------------------
ตอบรอบแรก (ข้างบน) ยังไม่ได้อ่าน คห.บนๆ ก่อนหน้านี้เลย (อ่านคำถามคุณเสร็จ ลงมาตอบทันที)

พอมาอ่าน คห.แรกๆ ก่อนหน้าผม  ถึงได้รู้ว่า จริงๆ คุณไม่จำเป็นจะต้องมาตีกรอบเอาแต่ รถ SUV พื้นฐานรถกระบะ เลยนี่ ..

งั้นไปดู CR-V กับ X-Trail เหอะ  มันนุ่มนวล มันเกาะถนน ดีกว่า อย่างรู้สึกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 12:19:06 โดย TNP »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 00:20:17 »
ถ้าาจะถอย mu-x ลองไปขับดูก่อนให้แน่ใจนะครับ เพราะสำหรับตอนนี้ทนใช้ไปแค่นั้นแหละ ไม่ได้มีอะไรดีซักอย่าง นอกจากกว้างกับโล่ง

mux 4*4