ผู้เขียน หัวข้อ: << ตอนที่ท่านออกรถยนต์คันแรก คุณพ่อคุณแม่ท่านช่วยอุดหนุนบ้างไหมครับ >>  (อ่าน 5915 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
พ่อซื้อ Jazz ให้ตอนเรียน ขับได้ 10 เดือน ชนเสาไฟฟ้า พังทั้งคันคืนทุน

จากนั้นรับช่วงต่อเอา CR-V มาใช้

แล้วก็มาซื้อ Space Wagon, Impreza, 520d ใช้เอง

จากนั้นธุรกิจที่ทำไม่รุ่ง (เจ๊ง) ก็เลยมาทำงานกับที่บ้าน รถที่ซื้อหลังจากนี้ก็เงินที่บ้านซื้อให้ตลอดเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ช่วยครับ ซื้อสดให้ แล้วเราผ่อนกับคุณพ่อคุณแม่แบบไม่มีดอกเบี้ยครับ

:) :) :) :) :) อิจฉาครับ อยากได้แบบนี้จังครับ ไม่มีดอก แล้วมีกำหนดเวลาไหมครับ 555

ไม่มีกำหนดครับ  :D  แต่ผมทำงานได้มาเท่าไรผ่อนหมดทุกเดือนเลยครับ ไม่แบ่งไว้เก็บ

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
เริ่มเก็บเงินซื้อรถจาก 0 บาท โดย ตั้งงบไว้ ก่อน แล้วก็ กำลังในการผ่อนแต่ละเดือน 60 เดือน แล้วก็มาหาว่าต้องดาวร์เท่าไหร่ ถึงจะผ่อนไหว
แล้วก็ เอายอดเงินดาวร์ที่คำนวนได้ มาหาร 24 เป็นเงินที่จะต้องเก็บในแต่ละเดือน ซึ่งต้องมากกว่า ค่างวด ที่ต้องผ่อนจริง ไม่น้อยกว่า 30%
แล้วเริ่มเก็บเงิน ทุกเดือน จนครบ 24 เดือน ตอนนี้ก็จะมีเงินดาวร์ละ แถมด้วย พิสูจน์เบื้อต้นว่า เราน่าจะสามารถผ่อนรถได้จนจบ เพราะ
เก็บเงือนเสมือนผ่อนรถ บวก ค่าใช้จ่ายมากแล้ว 2 ปีได้ โดยไม่เดือนร้อน อะไร ก็เอาเงินที่ได้ไปดาวร์รถ ที่ต้องการ แล้วก็ผ่อนไป เหมือนตอนที่
เก็บเงินดาวร์ ส่วนต่าง ก็เก็บไว้ เป็นค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
เขาซื้อให้ครับ C350e  :)

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ตั้งแต่จบ ป ตรี ก็ไม่เคยขอซักบาท พ่อ แม่ หมดหน้าที่ละ

มีแต่ แต๊ะเอีย ซองใหญ่ๆคืนให้พ่อแม่ทุกปี

รถทุกคันซื้อเองหมด เงินสด(เก๋ง2 กระบะ2)

แต่จะเลิดซื้อสดละ ขอผ่อน0% แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 23:58:07 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ ratikorn

พ่อกับแม่ไม่ได้ช่วยเลยครับ
เรียนจบ ทำธุรกิจส่วนตัว 3ปี
คันแรก 106400 ดาวน์ 40% (ใช้1ปีครึ่ง ขายไปละ)
คันที่สอง 3590000 ดาวน์ 40% ผ่อนหมดละ สบายตัว ::)

ออฟไลน์ SM.

รถคันแรกของผม ก็รับช่วงต่อมาครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
รถคันแรกตอนเรียนมหาลัยครับ พ่อแม่ออกให้ 100% ตอนนั้นไม่มีรายได้, เดินทางลำบากหน่อย, ฝึกให้ดูแลตัวเอง (ซื้อให้ แต่อย่างอื่นจ่ายเอง) และ เป็นรางวัลที่สอบเข้าได้ครับ ใช้มา 13 ปี ตั้งแต่เรียนจบ จนทำงาน สุดท้ายขายออก เอาเงินที่ขายได้ไปคืนท่านครับ (จริงๆ น่าจะหาเงินทั้งก้อนไปคืนท่าน แต่ยังไม่สามารถครับ) ส่วนคันใหม่ดูแลเอง 100% ครับ

ออฟไลน์ jametnp

คันแรกตอนเรียน มหาลัย คันที่ 2 ตอนเรียนจบ
พ่อแม่ให้ทุน 100% เลยครับ

(ตรงๆ ก็คือพ่อแม่ซื้อให้อะครับ)

ออฟไลน์ Krongbun

;) ออกเองหมดอ่ะครับ ตั้งแต่ตอนเรียนซื้อมอเตอร์ไซค์
ดาว 150,000  เก็บมา 2 ปี
ตอนนี้ผ่อนได้ 2 ปีละ เหลืออีกสาม
ตอนนี้มีภาระผ่อนบ้านเพิ่ม (อันนี้แหละที่บ้านช่วย hahaha)  :P

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
พ่อพูดว่า เรียนจบ ทำงานเดี่ยวซื้อรถให้ ผมก็ทำงานแบงค์สีฟ้าผ่านไปสามเดือน พ่อก็ออกซิตี้ SV  ซื้อสดให้ตอนปี2012

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
สมัยนั้นรถคันแรกของผมที่ได้นั่งขับเองก็รถที่บ้านครับ แต่ประสบอุบัติเหตุทิ้งทั้งคันไป รักษาตัวจนหายดี จากนั้นเลยใช้ Vw beetle รถแฟนอยู่ประมาณ1ปี เรียนไปทำธุรกิจส่วนตัวกับแฟนไปเผอิญธุรกิจป็อกขึ้นมาเลยตกลงกันว่าอยากออกเบนซ์ให้ที่บ้านเห็นว่าเราไม่ใช่เด็กที่ไม่เอาไหนอย่างที่เขาเห็น ดาวน์ไปประมาณ2.8ล้าน ออกw211 E 200 kom ประกอบนอกสมัยนั้นแพงมากออกห้าง5.4ล้าน ออกตอนแรกๆก็สบายแต่กว่าจะผ่อนหมดยอมรับว่าหืดจับกันทั้งคู่พอขับกลับบ้านโดนด่าหาว่าขายยาบ้า  จนต้องนั่งอธิบายจนหมดเปลือกจากนั้นก็ปล่อยให้เราใช้ชีวิตได้แบบเต็มที่ไม่เคยห้ามอะไรอีกเลย และนั้นคือจุดเริ่มต้นชีวิต
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....