ผู้เขียน หัวข้อ: << ตอนที่ท่านออกรถยนต์คันแรก คุณพ่อคุณแม่ท่านช่วยอุดหนุนบ้างไหมครับ >>  (อ่าน 5919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ตอนเริ่มทำงานต้องเก็บเงินก่อนจะออกรถคันแรกได้ นานไหมครับ // แล้วคุณพ่อคุณแม่ท่านช่วยอุดหนุนให้ด้วยไหมครับ ( เยอะไหมครับ ) // เพราะว่าอีกไม่นานมันก็จะต้องมีเรื่องแต่งงานที่ต้องใช้เงินอีกเพียบ // และตอนนั้นกังวลไหมครับว่าจะสามารถผ่อนรถได้ตลอด 5-6 ปี   :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 08:01:36 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
.......ไม่ครับ  ทำงานสิบกว่าปี  ถึงได้คันแรก....

มากกว่านั้น   แต่งงาน ก็ต้องเก็บเงินแต่งเอง  +(คู่ใคร คู่มัน  ช่วยกันเก็บ )  เงินครบตามที่ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงขอ  ค่อยแต่ง  ไม่กำหนดระยะเวลา  (เป็นกฎิกา ของพ่อ)

ออฟไลน์ oryor

ไม่เลยครับ
คันที่สองแพงกว่าคันแรกก็ออกเองหมดเลย

ออฟไลน์ YZA

อายที่จะตอบ แต่อยากเล่าครับ 555

คันแรกของผมก็ พ่อให้รถมาใช้ต่อตอนผมอายุ 31
ซื้อรถเองตอนอายุ33 แต่ก็เอาทุนจากที่ขายคันข้างบนมาโปะได้เกือบ 50% ครับ

ตอนนี้มีเงินพอซื้อรถได้เองแบบไม่ลำบากอะไรแล้ว
แต่คันหน้าพ่อจะให้เอารถเค้ามาขับต่อ (อีกแล้ว) คือรถ 12 ปี ขับไป 40,000 โล
เค้าคงเสียดายที่จะขายทิ้ง และผมเป็นประเภทจะใช้ของให้มันคุ้มก่อนน่ะครับ

ปล. รถที่ใช้เป็นรถญี่ปุ่นทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 08:31:31 โดย YZA »

ออฟไลน์ tnp_super

ของผมเอาพ่อแม่ไปนั่งให้เป็นมงคลครับ ส่วนตังค์ไม่กล้าขอท่านเพราะท่านเลี้ยงมาจนโตก็ลำบากแล้ว คือ ตั้งแต่เรียนจบไม่เคยรบกวนท่าน(ยกเว้นเรื่องพิธีการ)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถคันแรกพ่อกับแม่ซื้อให้ผมตอนเรียนมหาลัย
จบมาทำงานก็ใช้คันเดิมยาวๆๆๆ 10 ปีได้ มาจนแต่งงาน
มีลูกก็เริ่มมองหารถใหม่ให้จุของได้มากขึ้น จนได้
MPV ญี่ปุ่นมา 1 คัน ปัจจุบันลูกคนแรกเข้า รร.แล้ว
ผมเลยหาญี่ปุ่นคันเล็กๆให้แฟนขับไปส่งลูกแทน เพราะ
สะดวกกว่า จอดง่ายและประหยัดดี

ส่วนแต่งงานจริงๆบอกตรงๆนะ มันไม่หนักเท่าคุณมีลูกหรอก
ลองมีลูกดูแล้วคุณจะรู้ว่าค่าใช้จ่ายต่างๆ นี่มาเป็นหางว่าว  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ O_o"

คันแรก ได้รถของพ่อมาใช้ครับ ใช้มานาน 3-4 ปี แล้วถึงเปลี่ยนรถเองครับ ก็ขายคันเก่าบวกกับเงินเก็บ

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
คันแรกออกเองทั้งหมดครับ แต่งเมียก็ออกเอง แต่ยังมิกล้ามีลูกครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

คันแรกผม อารามคุณพ่ออยากได้รถใหม่ครับ
เลยยกซีวิคตาโต ตัวเก่ามาให้
ขับจนรถอายุ 11 ปีได้ถึงขายมาดาวน์คันใหม่ครับ

ออฟไลน์ ninekao

• **
คันแรกที่มีส่วนร่วมออกเงินจริงๆ (คันที่ 2 ที่ใช้งาน) คือยืมเงินที่บ้าน 550,000
กับเงินของผมกับแฟน 400,000
เงินที่ยืมที่บ้านก็คืนใน 3 ปี แบบปลอดดอกเบี้ย (มันดีตรงนี้แหละครับพี่น้อง)

#ส่วนคันแรกที่ใช้งานจริงๆ คือคันเก่าของคุณแม่ครับ ส่วนพี่สาวก็ใช้กันเก่าของคุณพ่อ --> แน่นอนว่าผู้ปกครองท่านออกคันใหม่ทั้งคู่ 555

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ส่วนแต่งงานจริงๆบอกตรงๆนะ มันไม่หนักเท่าคุณมีลูกหรอก
ลองมีลูกดูแล้วคุณจะรู้ว่าค่าใช้จ่ายต่างๆ นี่มาเป็นหางว่าว  ::)

หนักสุดคือ ค่าเข้า รร.+ค่าเรียนพิเศษครับ รวม ๆ กันนี่  ALTIS E sport  /MAZDA3/ CIVIC 1.8 มีราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เลี้ยงยังไม่เลี้ยงเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ akewizard

เมื่อก่อนผมไม่คิดจะขับรถเลยครับ เน้นนั่งรถเมล์ตลอด เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดนานๆทีก็เช่ารถตู้ไปกับเพื่อนๆ

ช่วงที่เริ่มทำงานได้ 3-4 ปี พี่สาวกับคุณแม่ก็ไล่ให้ไปหัดขับรถและสอบใบขับขี่ พร้อมทั้งจะยก Civic Dimension ให้ไปผ่อนต่ออีก 2 ปี (เท่ากับที่บ้านออกค่าดาวน์ให้ ส่วนต่างถือว่าเหมือนซื้อมือสองมา)
มุมมองของผู้หญิงที่บ้าน เขาคงจะมองว่าผู้ชายควรขับรถได้ ก็เลยพยายามผลักดันให้ไปหัดขับรถ

แต่หลังจากนั้นเปลี่ยนรถมาอีก 2 รอบ ก็ใช้เงินตัวเองทั้งหมดครับ...

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
คันแรกยืมแม่ 1.6แสน ดาวน์ครับ 2ปีหลังคืน 2แสน (ถือว่าช่วยอุดหนุนป่าวหว่า)

ออฟไลน์ Dubee

ได้ทุนจาก
1. ขายรถที่บ้าน  คัน 250000+150000
2. ช่วงนั้นพ่อกับแม่เกษียนพอดี ได้เงินประกันตอนอายุ 60 มาคนละก้อน ก็เอามาโป๊ะรถผมครับ อีกประมาณ 100000 - 150000
3. ผมออกเอง 5 หมื่น + ซื้อของตกแต่งเองหมดไปอีกร่วมแสน

ปล. รถสวิฟท์ GLX รุ่นท็อปในขณะนั้น ราคาสุทธิ 559000
ปล2. ซื้อมาสี่ปีแล้ว ตอนนี้ยังผ่อนพ่อกับแม่ยังไม่หมดเลยครับ ยาวไปไม่มีดอก ดีออก 5555+

ออฟไลน์ Buffy

คันแรก พ่อแม่ซื้อให้ตอนมหาลัยครับ

ใช้มาสิบกว่าปี พอมีลูกค่อยซื้อคันใหม่

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ผมตรงกันข้ามเลยครับ :-X

แม่ซื้อรถมาไม่ค่อยได้ใช้ ผมจึงเอามาใช้และผ่อนเองทั้งหมดตั้งแต่สมัยมหาลัย เพิ่งผ่อนหมดตอนทำงานมา 1 ปี ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ช่วยทั้งคันเลยครับ   :'(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ตอนอายุ18ทำใบขับขี่แล้ว (หัดขับรถอายุ14) พ่อก็ออกc-segment ให้ คันต่อๆมาหาเงินซืัอเองคนับ (คิดถึงพ่อ)

ออฟไลน์ ps000000

ไดฮัทสุ มิร่า โฉมสุดท้าย ซื้อมือ1 แม่ซื้อให้

แต่เต้นท์ย้อมแมว เอามือ2มาขาย

แถวพระราม9ตัดใหม่

ออฟไลน์ Staples

ไม่ครับ ลุยเอง ผ่อนเองหมด นี่ผ่อนหมดแล้ว กำลังเก็บเงินด่ว์นคันใหม่ ส่วนคันแรกเอาให้แม่ครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เก็บเงิน 5 ปีแล้วซื้อเองครับ ไม่กล้าขอ  ท่านเลี้ยงเรามาจนโตก็ต้องดูแลตัวเองต่อครับ แล้วก็ขับรถพาพวกท่านไปเที่ยวบ้างกินข้าวนอกบ้านบ้างแล้วแต่โอกาส แต่งเมียก็เก็บเงินเองครับ

ออฟไลน์ NPS2

• **
แม่ช่วยครั้งแรก และเป็นครั้งเดียว ด้วยเงิน 60,000 บาท เอามาลงทุนค้าขาย แค่นั้นครับ

จริงๆแล้วเงินก้อนนี้ แม่ผมเอาไว้ให้ผมเรียนต่อมหาลัย แต่ผมเลือกที่จะไม่เรียน ทั้งๆที่ตอนนั้นสอบเข้าวิศวะได้แล้ว ผมขอเงินแม่มาลงทุนค้าขายแทน

หลังจากนั้นผมก็อดทนเก็บเงินมาโดยตลอด เก็บจนมีเหลือๆแล้ว อยากได้อะไรค่อยซื้อ ไม่เคยผ่อน ไม่เคยต้องไปรบกวนแม่อีกเลย
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ช่วยครับ ซื้อสดให้ แล้วเราผ่อนกับคุณพ่อคุณแม่แบบไม่มีดอกเบี้ยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

ช่วยครับ ซื้อสดให้ แล้วเราผ่อนกับคุณพ่อคุณแม่แบบไม่มีดอกเบี้ยครับ

:) :) :) :) :) อิจฉาครับ อยากได้แบบนี้จังครับ ไม่มีดอก แล้วมีกำหนดเวลาไหมครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 13:27:02 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อายุ 22 ออกรถคันแรก ดาว 3 แสน พ่อแม่ช่วยครึ่งนึง และไปออกรถให้ 55

ออฟไลน์ nuntapon.s

Accord งูเห่า ซื้อสด 1,090,000 ไม่ได้ออกสักบาทเลยครับ
.
.
.
.
ผมไม่ได้ออกสักบาทเลย  จะเอามือสองพ่อก็ไม่ยอมกลัวซ่อม แล้วใช้ยาวมาอีก9ปีเพราะไม่มีปัญญาเปลี่ยนครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 14:17:09 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถคันแรกที่ผมใช้ คือเอารถคุณพ่อ อายุ 7 ปี ซึ่งแทบจะไม่ได้ใช้งาน (คุณพ่อใช้รถตำแหน่ง) ผมใช้มา 4 ปี จนเรียนจบมหาวิทยาลัย คุณพ่อกับคุณแม่ก็ซื้อรถให้เป็น ของขวัญเรียนจบและของขวัญวันเกิดครับ

ทุกวันนี้ยังไม่ได้ซื้อรถเองเลย แต่กะว่าถ้าซื้อรถเองก็จะดาวน์เอง ผ่อนเอง แต่คงจะอีกนานมากๆ ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ 5ume7h

คันแรก พ่อออกเงินซื้อให้ก่อน
เพราะต้องไปทำงานใช้ทุนต่างจังหวัด ไม่มีรถจะลำบาก
แล้วก็จ่ายคืนพ่อทุกเดือน ทีละนิดละหน่อยจนครบ

ออฟไลน์ neutrino

ผมออกรถป้ายแดงคันแรกปี 2526 เป็น nissan sunny FF ใช้เงินตัวเองดาวน์และผ่อนเองหมดครับ
ยังสงสัยเลยว่า ทำไมมีคนเยอะแยะที่ให้ทางบ้านดาวน์หรือช่วยผ่อน ผมเองสมัยนั้นก็อยากได้รถมากๆๆๆ แต่คิดว่าช่วยเหลือตัวเองดีที่สุด เพราะผู้ใหญ่ก็เลี้ยงดูเรามาเยอะแล้ว ไม่ไปรบกวนท่านดีกว่า