ผู้เขียน หัวข้อ: @@ เดี๋ยวนี้เวลาไปออกรถใหม่ ท่านยังถือหรือดูฤกษ์ยาม กับสีที่ถูกโฉลก กันอยู่ไหมครับ @@  (อ่าน 12086 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ของผม ตอนจะออก 2 คันแรก คุณพ่อคุณแม่รู้ซะก่อน เลยหาฤกษ์ออกรถ วันเวลามาให้เราเสร็จสรรพ บิดพริ้วไม่ได้เลย ดันไปตรงกับวันอาทิตย์ด้วยตั้งแต่เช้าตรู่เลยครับ ยุคนั้นวันอาทิตย์เขาไม่เปิดด้วย ต้องนัดแนะพนักงานมาเปิดศูนย์ให้ โอ้ยมันช่างคลุกคลัก สีก็ต้องมีถูกโฉลกด้วย

:) :) :) แต่คันหลังๆผมเก็บเงียบ จนออกเสร็จแล้ว ถึงได้รู้กัน เลยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องนี้แล้วครับ เอาสะดวกเรา สะดวกเมีย และ สีก็เอาที่ชอบ ไม่สนโฉลกแล้วครับ // ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ผู้คนยังให้ความสำคัญกับฤกษ์ยาม และ สีที่ถูกโฉลก ในการออกรถกันอยู่อีกบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 18:40:21 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ tew

ผมซื้อรถสี่คัน ไม่เคยดูฤกษ์งามยามดีอะไร รถมาถึงถ้าว่างก็ไปรับ และไปรับคนเดียวตลอด สีก็ถามเซลล์ว่าสีไหนขายได้น้อยสุดในรุ่นนี้ ก็เอาสีนั้นครับ จำได้คันที่สองไม่ว่างไปรับเลยให้พนักงานขายขับมาส่งที่ที่ทำงาน ก็สะดวกดี

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ในประเทศที่มีสถิติอุบัติเหตุบนท้องถนนต่ำๆ เขาออกรถดูฤกษ์ สีโฉลกกันหรือเปล่า

ประเทศไทย ออกรถดูฤกษ์ สีโฉลก เลขทะเบียนมงคล คอพวงมาลัยผูกสายสิญจน์/ผ้าสี เจิม อื่นๆ อีกสารพัด

แล้วเป็นยังไงครับ กับประโยคที่ว่า " ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ "

สถิติการเกิดอุบัติเหตุของเราสูงเป็นอันดับ 2 ของโลก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมค่อนข้าง anti พวกดูดวง - ฤกษ์ยามนะ

เหมือนเราอยู่ใต้มันเลย

แต่สุดท้ายก็ดูแค่วันธงชัย พอเป็นพิธีให้พ่อแม่สบายใจครับ  8)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมดูสีคับ

คันต่อไปขอสี เทาดำ ไม่งั้นก็เงินต่อไป

ขาวก็ได้ถ้าไม่เพิ่มตังและไม่มีเงิน

ออฟไลน์ XaNaX

ผมก็เอาสะดวกเข้าว่า จัดการเรื่องเอกสาร เรื่องเงิน เวลาที่ว่างทั้งผมกับแฟน แล้วก็ลุยเลย

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่ดูอะไรทั้งนั้น เลือกสีที่ชอบ
รับรถให้เร็วที่สุด ไม่รออะไรทั้งนั้นครับ  8)

ออฟไลน์ PREM

ที่ผ่านมาคุณแม่ ไม่ก็คุณป้า ดูฤกษ์ให้ตลอดครับ
ตัวผมไม่ถืออะไรอยากได้เร็วที่สุด แต่เพื่อความสบายใจก็ให้เขาหาฤกษ์ไปไม่เสียหายครับ

ส่วนสีนี่เอาความชอบเป็นหลัก ซึ่งก็มีแค่ดำกับเงินเท่านั้นบ้านผม 5555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ whoami

ฤกษ์สะดวกตลอดครับ สีก็ไม่สน เอาที่ชอบ

สมมติถ้าคุณเชื่อดวงว่า รถสีดำ ถึงจะถูกโฉลก แต่ใจคุณไม่ชอบสีดำเลย จะมีความสุขในการใช้รถไหม?

แล้วที่แก้เคล็ดติดสติกเกอร์ รถคันนี้สีนั้นสีนี้ นี่ผมโคตรจะตลกเลย

พูดไปก็หาว่าลบหลู่ ฝรั่งเค้าไม่เชื่อ ต้องพิสูจน์ แต่คนไทยบอกอย่าลบหลู่

ออฟไลน์ I-PULSE

เหมื่อนซื้อของใช่ทั่วไปครับ เอาที่ชอบและสะดวก

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมไม่เคยเชื่ออะไรแนวนี้เลย มีแต่แฟน ผมเท่านั้นที่ คอยจะบอกว่าอย่านู่นนี่นั่น พระในรถผมก็ไม่มี รถโล่งๆ นี่เหละ พอ เจิมนี่ยังไม่ทำเลย ถ้าไม่โดนบังคับ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าซีเรียสจนเยอะเกินไปครับ เอาแค่พองาม ผมถือว่าอะไรไม่สะดวกไม่ใช่ของดีครับ

ส่วนเรื่องสี ผมเอาที่ชอบ แต่ไม่รู้ทำไมสีที่ผมชอบก็มักจะไม่ขัดอะไรเท่าไหร่ สีที่ขัดก็ไม่ได้ชอบเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่ถือครับ
เพราะรถสีเดียวกัน บางคันก็ชอบ บางคันก็ปัญหาเยอะ ผมว่าไม่น่ามีผล

ออฟไลน์ Vipvipvip

ไร้สาระครับ ถ้าขับกันแย่ๆ ไม่เคารพกฎ จะออกรถวันไหนก็ไม่ช่วย เชื่อมั่นในการเคารพกฎหมายก่อนเชื่อเรื่องไร้สาระแบบนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

ส่วนตัวผมยังเชื่ออยู่ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

บ้านผมเกิดวันจันทร์ทุกคนรถในบ้านมีแต่สี ขาว ดำ บรอนเงิน เวลาออกรถก็ดูวันกับเวลาด้วยครับ

ออฟไลน์ golf8023

รถต้องอยู่กับเราหลายปี แต่ไม่ได้เคร่งครัดเรื่องฤกษ์ยามอะไรขนาดนั้น
ดูแค่ วันไหนวันดีแล้วเราสะดวกก็เอาวันนั้น วันที่ไปรับก็ไปเองไม่ได้พาใครไป แต่ถ้าคนในบ้านอยากไปด้วยก็ไม่ห้ามครับ ตามสะดวกมากกว่า
ส่วนสีก็เอาสีที่ตัวเองชอบไว้ก่อน ผมไม่ถูกกับสีขาวสีดำ รถปัจจุบันมีทั้งสีขาวสีดำ ก็ขับมาหลายปี ไม่มีอะไรไม่ดี ขับแล้วรู้สึกมีความสุขด้วยซ้ำเพราะเป็สีที่ชอบ
แล้วก็อาจจะเอาไปให้พระท่านเจิมเพื่อความเป็นศิริมงคลซะหน่อย มีพระประจำรถซักองค์นึง แค่นี้พอครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ส่วนตัวจะไม่ได้สนใจในเรื่องฤกษ์ เรื่องดวงโฉลกรถ
สนใจในเรื่องส่วนลดมากกว่าครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Boyja

ส่วนตัวขอมีนิดนุงครับ ซึ่งสีที่ชอบตอนนี้ก้อเป้นที่นิยม 8)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เรื่องสีผมชีเรียสครับ บ้านผมทั้งบรษิทัเอาแต่สีเงิน เพราะดูแลง่าย แต่เรื่องฤกษ์  มันออกได้ทุกวันครับ โดยวันที่มีเงินไปออกนั่นละครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ดูครับทั้งสีและฤกษ์ยามครับผม 

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าคุณเป็นคนพุทธ จะต้องไม่มีสิ่งเหล่านี้ เพราะสิ่งเหล่านี้นั้นคือมิจฉาฑิตฐิ
ถ้าสิ่งเหล่านี้คุ้มครองคุณได้ พระพุทธเจ้าก็สอนผิด เพราะมีสิ่งที่มาเปลี่ยนแปลงชะตากรรมได้

ออฟไลน์ Activehybrid

เชื่อมากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ได้ เอาที่สะดวกสบายใจดีที่สุดครับ ผมไม่ค่อยคิดมาก

ออฟไลน์ ariazero

สำหรับสีรถ...สมัยก่อน คิดว่างมงาย

ตอนนี้เชื่อครับ (ความเชื่อส่วนบุคคล)

เพื่อนผมเชื่อถึงขนาดไป Warp สีที่ตัวเองชอบ

ส่วนผมสีที่ชอบและใช้มันก็อยู่ในสีรถปรกติ เพราะงั้นดีไป

ส่วนตัวแล้วฤกษ์เวลา เฉยๆ (เพราะถ้าขับออกทำงานฤกษ์งามยามดี 9 โมง 9 นาที เวลาเด่นดี แต่น่าจะทำงานได้ไม่นานนัก  ::) )

ใต่ใจลึกๆคิดว่า...ไม่เกี่ยวอ่ะ ตั้งใจขับเถอะ แล้วสีที่เหลือกอ่ะอย่าสะท้อนแสงมาก เข้าตาคนแสบ  >:(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ carenaruk

เรื่องแบบนี้ไม่เคยอยู่ในหัวครับ ออกรถมา3คัน เอาสะดวก สีที่ชอบจบ ไม่ดูอะไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ tnp_super

ผมไม่ถือ แต่คนที่บ้านถือเลยหือไม่ได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
บ้านผมดูครับ แต่เอาแค่ วันไหนเป็นวันดี สีที่ชอบและไม่เป็นกาลกีณี ซึ่งทั้งหมดหาตามเน็ต แค่นั้นครับ ไม่ถึงขั้น จะต้องสตาร์ทรถกี่โมง จะต้องเดินหน้า-ถอยหลังออกจากศูนย์ หรือจะต้องทำอะไรที่ดูแปลกๆ หรือพิสดารๆ

อย่างคัน Jazz ผมเลือกสีเหลืองเพราะชอบและไม่มีใครในบ้านที่ไม่ถูกโฉลก ออกรถตามวันธงชัยซึ่งที่บ้านหามาให้ ทะเบียนรถเลือกเลขที่ชอบ โชคดีที่ผลรวมออกมาดีพอดี

อีกคันที่กำลังจะออก เลือกสีเทาเพราะแม่ชอบและไม่มีใครในบ้านที่ไม่ถูกโฉลกพอดี พ่อหาฤกษ์ได้วันที่ 9,19 เม.ย. แต่รถมาไม่ทันวันที่ 9 ก็เลยรอไปออก 19 ทะเบียนรถเอาเลขเหมือนคัน Jazz แล้วค่อยเอามาหาหมวดที่ผลรวมโอเคและไม่รอนานเกินไปครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่สนใจครับ อยากออกก็ออก เงินเราไม่ใช่เงินใคร 55555
แต่ตอนออกมอไซค์ญาติผมถือนะ ต้องออกตามวันเวลาที่เขา fix มาอีก แล้วเป็นไง เกือบไปเรียนไม่ทัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Carrera

ไม่เลยครับ  ถ้าชอบ อยากได้ก็เอาเลย  ส่วนสี  ก็สีที่ชอบเหมือนกัน

พูดถึงสีที่ถูกโฉลกๆ  พวกสีหอย Oyster ของวอลโว่ หรือ Lexus Sonic Titanium  นี่  จะจัดว่ามันคือสีเงิน หรือสีทอง หรือสีเทาดี  คือสีรถมันขึ้นอยู่กับสภาพแสงแดดล้วนๆ   ::) ::) :P :P
หรือของ BMW ตัวเก่าๆหน่อย สี olivin green ก็เหมือนกัน  บางทีออกทองๆ บางทีก็เทาๆ บางทีก็เขียวๆ  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 22:53:21 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ไม่เลยสักคัน แต่มีเครื่องรางทุกคัน :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 23:03:46 โดย SUBzero »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ดูทุกคัน ขับแล้วสบายใจครับ

แล้วแต่คนครับ ไม่มีถูกผิด

เอาที่สบายใจเลยครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK