ผู้เขียน หัวข้อ: @@ เดี๋ยวนี้เวลาไปออกรถใหม่ ท่านยังถือหรือดูฤกษ์ยาม กับสีที่ถูกโฉลก กันอยู่ไหมครับ @@  (อ่าน 12085 ครั้ง)

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
เคยครั้งเดียวตอนซื้อรถคันแรก สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ดูทั้งฤกษ์ ทั้งสี แถมขับไปให้พระวัดดังท่านเจิมให้ สรุป ชนตลอดๆ เราไม่ชนเค้า เค้าก็มาชนเรา ขนาดจอดติดไฟแดง คันหลังยังวิ่งเข้ามาชนซะงั้น หลังจากนั้นตลอดเวลา 20 ปีที่ผ่านมา เปลี่ยนรถไป 5 คัน ไม่ว่าจะเปลี่ยนรถมากี่คัน ไม่เคยดูฤกษ์ ดูสี หรือให้ใครมาเจิมรถอีกเลยครับ ซึ่งแทบไม่เคยมีอุบัติเหตุเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
เคยครั้งเดียวตอนซื้อรถคันแรก สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ดูทั้งฤกษ์ ทั้งสี แถมขับไปให้พระวัดดังท่านเจิมให้ สรุป ชนตลอดๆ เราไม่ชนเค้า เค้าก็มาชนเรา ขนาดจอดติดไฟแดง คันหลังยังวิ่งเข้ามาชนซะงั้น หลังจากนั้นตลอดเวลา 20 ปีที่ผ่านมา เปลี่ยนรถไป 5 คัน ไม่ว่าจะเปลี่ยนรถมากี่คัน ไม่เคยดูฤกษ์ ดูสี หรือให้ใครมาเจิมรถอีกเลยครับ ซึ่งแทบไม่เคยมีอุบัติเหตุเลยครับ

ผมนึกถึงรถคันนี้เลยครับ ( ภาพก๊อปมาจากในเน็ต)

ออฟไลน์ Auto

ก็ยังดูอยูครับ   เรื่องสีด้วยสีไม่ตรงกับวันเกิดไม่ถูกใจ 

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
ออกรถวันที่สะดวก ส่วนสีไม่ดำก็ขาวครับ

แต่อาจจ่ะพาพ่อแม่ปู่ย่าตายายไปด้วยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ tongtom

Re: @@ เดี๋ยวนี้เวลาไปออกรถใหม่ ท่านยังถือหรือดู@@
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 07:38:06 »
ไม่เคยสนใจครับ เรือ่งยาม สนแต่ รปภ ... ไม่ใช่ๆ

สนใจสี จะเกิดเฉพาะ รุ่นที่มีสี ที่ชอบจริงๆ เช่น แคมรี่ สีน้ำตาล (เอาวะ เขาเรียกภูมิฐานอย่าเรียกว่าแก่ ไม่เพราะ)  CR-Vตัวใหม่ สีเขียว

คือ มันใช่ สีท่ี่ชอบ นอกนั้น คือ เลี่ยงสีดำ ไม่ค่อยชอบครับ สีขาว ก็โหล ผมเป็นคน ชอบซื้อรถมีสี สีแม่สี อะไรก็ได้ แดง เขียว เหลือง (JAZZตัวใหม่ สีกล้วยหอมนี่ชอบมาก)  ส้ม หรือสีโทน แปลกๆ เบื่อพวก ดำ ขาว อะไรทำนองนี้ ถ้าไม่ได้ ไม่เอาสีอะไร เอาสีบรอนซ์ ก็ได้ ง่ายๆ

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
วันดีที่สุดสำหรับการออกรถ คือวันที่มีเงินครับ 555
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Stp

ผมเฉยๆ กับความคิดเห็นพวกนี้นะ เพราะทำไปก็ไม่ได้เดือดร้อนคนอื่น ใครสะดวกใจจะทำก็แล้วแต่ความเหมาะสมของคนๆ นั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

สำหรับผมต้องขับรถสีแดง ไม่ว่าจะต้องเพิ่มเงินก็ต้องเป็นสีแดง รู้สึกว่าขับรถสีแดงทุกประเภทรถแล้วชีวิตดีขึ้น (ไม่รู้ว่า มโน ไปเองรึเปล่า)
ขับรถสีอื่นแล้ว จะมีเหตุบ่อยมากๆ (มโนหน่อย 555+)

ฤกษ์ออกรถก็ตามสะดวก ไม่ถือเคล็ดอะไรมาก

ออฟไลน์ tvm

ส่วนตัวไม่เคยดู และไม่เชื่อ แต่จะดูสภาพอากาศและความสะดวก ฯลฯ มากกว่า

เชื่อก็ทำ ไม่เชื่อก็ไม่ทำ แต่ถ้ามันจริง ใน ตปท. ทั่วโลก คนที่มันไม่ดูมันคงล่มจมกันหมดอ่ะครับ 555

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ออฟไลน์ IS2000

ผมเคยไม่เชื่อเรื่องอะไรพวกนี้ครับจนพอถึงรถคันที่สิบกว่าๆก็ไปออกรถสีแบบไม่ถูกโฉลกเต็มๆมาเพราะชอบ ส่วนตัวเป็นคนเนี้ยบกับเรื่องรถมากครับ ตอนใช้รถคันนั้นแทบจะเป็น ocd เลย จอดอยู่เฉยๆโดนคนเดินมาชน ทำของหล่นใส่บ้าง เปิดประตูมาใส่ โดนนู่นนี่จุกจิกบ่อยจนท้ายรถผมพกแต่อุปกรณ์ดูแลรถครับ ตอนนี้เลี่ยงได้ก็จะไม่เลือกรถสีนั้นอีกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมดูทั้งสี หรือ ฤกษ์วันออกรถ

อย่างล่าสุดเพี่งถอย Altis 1.6G MC มาใช้แทนมาร์ช เอกสารผ่านแล้วและรถจอดเรียบร้อย แต่ที้งไว้ศูนย์เกือบสี่วัน เพราะรอฤกษ์วันออกรถครับ

เรื่องสีรถ ที่บ้านรวมถึงตัวผมใช้แต่บรอนซ์เงินครับ ดูแลง่ายดี

ออฟไลน์ h0661036

ตอนออกรถใหม่ sale ก็ถามฤกษ์ยามเหมือนกัน ผมก็บอกว่า รีบ ๆ ทำให้เสร็จเหอะ จะรีบไปทำงานต่อ 555

แต่ผมสังเกต ส่วนใหญ่ที่มา จะยกโขยงมากันทั้งครอบครัว ถ่ายรูปกับรถกันกระหน่ำ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
สี กับ วันเวลาไม่ได้ดูครับ เอาที่ชอบและสะดวก
แต่ให้พ่อแม่ขึ้นนั่งที่คนขับ พร้อมไหว้ด้วยพวงมาลัยสักพวง แค่นี้เป็นมงคลสำหรับผมแล้วครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เวลา มอง แบบ ศาสตร์ ของ ดารา https://goo.gl/T2sHxC

ความตรงเวลา(นัดเป็นนัด) ความคลาดเคลื่อน (อย่า สับสน กับ โหราศาสตร์)

สี มอง แบบ ศาสตร์ ของ ศิลปะ

สีไหน ให้ อารมณ์ ความรู้สึก อย่างไร

สีไหน ทำให้อึดอัด สีไหน ทำให้โปร่ง

สีไหน ทำให้รถดูใหญ่ สีไหน ทำให้รถดูเล็ก

สีไหน การดูแลรักษา เป็น อย่างไร

(ไม่ได้เอา ความรู้ ทาง การแสวงหาผลประโยชน์ การแสวงหากำไร มาพ่วง)

ถ้า คนไทย ทั้งประเทศ ได้ ศึกษา ศาสตร์ ทาง จิตวิทยา (ไม่ใช่ แค่ ทฤษฎีคิดบวก ที่ฟังๆกัน)

เหมือน ที่ บังคับ วิชา พระพุทธศาสนา ลงใน หลักสูตร การเรียน ตั้งแต่ อนุบาล ถึง มัธยม

พ่วง ศาสตร์ ทาง นิติวิทยา

มโนว่า ประเทศไทย จะ เปลี่ยนแปลง ไปตลอดกาล :D

ถ้า คิด เริ่ม ให้มี หลักสูตร ที่ว่าลงใน การศึกษาไทย

ขนาบ ไป กับ วิชา พระพุทธศาสนา

ยังไม่ต้องไปแนว คณิตศาสตร์บริสุทธิ์ วิทยาศาสตร์ธรรมชาติ ก็ได้ เดี๋ยว เจอข้อหาหลุดโลก  ::) ::) ::)

เริ่ม ที่ ความรู้ ทาง จิตวิทยา (พ่วง นิติวิทยา) นี่ละ เข้าใจง่ายสุด สำหรับ คนไทย ทุกคน ตั้งแต่ เกิด จน ตาย

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ holahola66

ก้อ ถ้าซื้อ-ขายกันเรียบร้อย ทำประกันแล้ว จดทะเบียนแล้ว  ก้อถือว่าได้ฤกษ์แล้วครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยดูอะไรเลย ทั้งวัน ทั้งสีรถ เอาที่ชอบและสะดวกตลอดเลย

ออฟไลน์ TRcdi

สี เลือกที่ชอบ
วัน เปิดปฏิทินจีนดู  เอาที่ไม่ใช่วันมหาซวย
เป็นใช้ได้ครับ  (ผู้ใหญ่เค้าบอก ดูนิดนึงไม่เสียหาย)

หลายๆ ท่านมาตอบ  เจอกระแสที่นี่  ไม่ถือโชคลาง
ดูเหมือนจะกลัวโดนหาว่างมงาย  เลยไม่ค่อยมีใคร
สนใจวันฤกษ์ดีกันเลยแฮะ 

อันนี้อยากรู้  ว่าท่านที่ไม่สนฤกษ์ออกรถ
แล้วถ้างานแต่งงานท่าน  ได้ดูฤกษ์กันมั้ยครับ

เข้าใจว่าออกรถ วันดี สีมงคล รถก็ชนได้แหล่ะ
ฤกษ์แต่งงานดี๊ดี  สุดท้ายหย่าร้างกันก็มาก

แค่อยากรู้เฉยๆ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เพิ่ม

อ้างถึง
@@ เดี๋ยวนี้เวลาไปออกรถใหม่ ท่านยังถือหรือดูฤกษ์ยาม กับสีที่ถูกโฉลก กันอยู่ไหมครับ @@

(ตัวเอง)ไม่ให้น้ำหนัก แต่ (คนที่บ้าน)ให้น้ำหนัก ::) ::) ::)

ถ้า แทน วิชา พระพุทธศาสนา ด้วย วิชา จิตวิทยา นิติวิทยา ประเทศไทย คง เปลี่ยน  ;D

วัน เปิดปฏิทินจีนดู  เอาที่ไม่ใช่วันมหาซวย
เป็นใช้ได้ครับ  (ผู้ใหญ่เค้าบอก ดูนิดนึงไม่เสียหาย)

หลายๆ ท่านมาตอบ  เจอกระแสที่นี่  ไม่ถือโชคลาง
ดูเหมือนจะกลัวโดนหาว่างมงาย  เลยไม่ค่อยมีใคร

อันนี้อยากรู้  ว่าท่านที่ไม่สนฤกษ์ออกรถ
แล้วถ้างานแต่งงานท่าน  ได้ดูฤกษ์กันมั้ยครับ

เข้าใจว่าออกรถ วันดี สีมงคล รถก็ชนได้แหล่ะ
ฤกษ์แต่งงานดี๊ดี  สุดท้ายหย่าร้างกันก็มาก

ไม่ครับ

งานแต่งไม่จำเป็นด้วยซ้ำครับ ถ้าคนจะรักกัน

แม้แต่จดทะเบียนก็ไม่จำเป็นครับ

แต่ที่ต้องจด เพราะ ถ้าไม่จดทะเบียนจะมีผลตามหลายอย่าง ทางกฎหมาย สำหรับการดำเนินชีวิต ในปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2017, 15:13:50 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ผมไม่ได้แต่งงานครับ อยู่กินกันเฉยๆ แต่จดทะเบียนสมรสนะ พ่อตา แม่ยายก็ไม่ได้ตำหนิอะไร เพราะพี่ชายของภรรยา ซึ่งจัดพิธีแต่งงานตามฤกษ์ ก็หย่าร้างไปเรียบร้อย
แต่ผมไม่ได้ต่อต้านหรือไม่ชอบ พิธีแต่งงานนะครับ (สำหรับผมจัดพิธีดีกว่าไม่จัดครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยสักคัน ผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ ento

ไม่ครับ ทุกคันที่ซื้อ เอาสะดวกและสีที่ชอบเลย

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวดูแค่วันค่ะ เวลาไม่สนใจ เพราะไม่อยากเร่งร้ดตัวเองในวันรับรถ (เรื่องละเอียดอ่อน) เรื่องสี ปกติจะใช้อยู่แค่โทน บรอนซ์เงิน เทา น้ำตาลค่ะ สวย ดูได้เรื่อยๆ ที่บ้านไม่ชอบรถสีขาว/ดำ ส่วนสีสดๆก็เด่นไปหน่อย

เรื่องทะเบียน ส่วนตัวเชื่อนะคะ ตอนนี้ใช้เลขทะเบียนที่มีหมวดและเลขที่เป็นกาฬกิณีอยู่ รู้สึกไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่ กำลังทำเรื่องเปลี่ยนทะเบียนรถอยู่ค่ะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Yangyang

สำหรับผม
1. ออกรถ รถพร้อมว่างวันไหนก็นัดรับเลย ไปเอาแต่เช้าตอนศูนย์เปิดเพราะอยากได้เร็วๆ ไม่สนฤกษ์
2. ขึ้นบ้านใหม่ เฟอร์นิเจอร์ลงพร้อม บ้านพร้อม ว่างก็ย้ายเลย ไม่ได้ดูฤกษ์ ไม่ได้ทำบุญบ้าน ไม่ได้ตั้งศาลพระภูมิ
3. แต่งงาน ไม่ได้จัดงาน แค่ไหว้พ่อแม่ เอาวันที่ว่างอีกเช่นกัน ไม่ได้ดูฤกษ์ ว่างก็ไปจดทะเบียน เพราะต้องการเรื่องสิทธิ์ทางกฏหมาย
4. ที่บริษัทจัดงานทำบุญไหว้ศาลทุกปี ไม่เคยเข้าร่วม

ออฟไลน์ beercs

สมัยก่อนก็ดูนะ แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว  ความเชื่อแบบไร้เหตุผลนี่ไม่เอาเลย

สมัยก่อนก็ดูนะ แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว  ความเชื่อแบบไร้เหตุผลนี่ไม่เอาเลย

เหมือนผมครับ

ตอนเด็กๆ ผมก็เชื่อตามผู้ใหญ่ครับ
" เขาว่า... ,โบราณว่า..." ( เขานี่คือใครก็ไม่รู้ 555)
รู้สึกว่า ชีวิตมันยุ่งยาก สร้างภาระให้กับตัวเอง อึดอัด
แต่พอโตขึ้น มีวุฒิภาวะมากพอ รู้จักใช้ความคิดใช้เหตุผล ก็เริ่มหาเหตุผลในการที่จะเชื่อเรื่องต่างๆ ก็หาเหตุผลไม่เจอ
ตามหลักศาสนาพุทธ ก็ไม่เคยสอนให้เชื่อเรื่องฤกษ์ยาม
ถ้าจิตใจเราเข้มแข็ง เราก็ไม่ต้องหาสิ่งยึดเหนี่ยว เพื่อหลอกใจตัวเอง ที่มีความกลัว ไม่ให้กลัวครับ

ผมสงสัยอย่างเรื่อง เลขทะเบียนหรือผลรวมของเลขทะเบียน มันมีผลต่อรถได้ยังไง แล้วทำไมเลขตัวถัง คนถึงไม่ดู ไม่สนใจ
เลขบัตรประชาชน ทำไมถึงไม่มีใครไปดูครับ