ผู้เขียน หัวข้อ: ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้  (อ่าน 5930 ครั้ง)

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
Re: ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 19:52:41 »
มันชีวิตผมเลย ผมขับรถใหญ่ มาก่อน ขอตอบแบบ ตรงๆ

*** รถพ่วง ผิด ไม่เปิดไฟเลียว ไม่ ยื่นแขนมาโบก ไม่เหยียบเบรกให้ไฟเบรกค้าง หรือแสดง อาการให้รถคันหลังรู้ ถ้าเป็นเหตุการณ์นี้ ต้องหักเลี้ยวขวา นิดๆ ให้รถเฉมาทางขวาหน่อยๆ ให้คันหลังรู้ว่าจะเลี้ยว

*** รถเก๋งชิตี้ ขาดประสบการณ์ ขับรถอย่างแรง ไปฝึกมาใหม่ หรือ หาประสบการณ์เยอะๆ การดูอาการรถใหญ่ ขส. ไม่มีสอน แต่ต้องเรียนรู้เอาเอง ดูไฟ หรือดูอาการรถ ถ้าเห็นรถพ่วง บรรทุก จอดคร่อม เลน กลาง เลนสอง หรือ เลนก่อน ยูเทิน หรือ ทางเข้าชอย ทางแยก นานๆ ผิดสังเกตุ ไฟเลี้ยวเปิดกระพริบค้าง ไฟเบรกค้าง นานๆ ให้พิงคิดใว้ว่า เขาจะเลี้ยวแน่นอน เพราะรถพ่วง เลียวเลนซ้ายสุด ขวาสุด ไม่ได้แบบรถทั่วไป เพราะต้องเพื่อหางพ่วง ไม่งั้น เลี้ยวชิดเลน พ่วงจะปีนตกทาง เข้าใจใว้ด้วย

ผมเคยจอดรอเลนสอง นาน 10 นาที กว่าๆ ไม่มีรถคันไหนให้ทางเลย ขนาดเปิดไฟเลี้ยว เหยีบเบรกค้าง หักเฉหัวรถก็แล้ว เหนื่อย!!!! มีแต่จะรีบไรหักหนา พุ้งมาใส่ๆ เอา

ตามนี้เลยครับ รถเก๋งถูกครับ ถูกบี้เป็นกล้วยทับ จะผิดจะถูกก็ต้องปลอกภัยไว้ก่อน