ผู้เขียน หัวข้อ: ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้  (อ่าน 5915 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้
« เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:40:12 »
ผมนี่สยองเลย

ออฟไลน์ bravo

Re: ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:54:14 »
รถพ่วงซิครับ

ไม่เปิดไฟเลี้ยว และก็ต้องดูอีกว่า ตรงจุดนั้นห้ามรถพ่วงกลับรถด้วยหรือเปล่า

รถพ่วงแถวบางนา บางคัน(แต่ก็หลายคันอยู่) ไฟท้ายตัวพ่วงก็ไม่มี บางคันหลอดไฟท้ายแตกหมดก็ไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ใครผิดใครถูกครับ ตามคลิปนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:55:04 »
รถใหญ่สิครับ อยู่ในเลนเลี้ยวขวา ไม่แน่ใจว่ามีป้ายห้ามกลับรถสำหรับ รถเกิน 10 ล้อด้วยไหมครับ เพราะลักษณะนี้ แคบไปครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:56:37 »
ผมมองไม่เห็นว่ามีไฟเลี้ยวขวาที่ส่วนพ่วงท้ายติดกระพริบหรือไม่ (เท่าที่ดูในคลิปเหมือนไม่ได้เปิด แต่มีไฟเบรคแสดงว่าต่อสายไฟเรียบร้อย)

แบบนี้ผมให้รถ 18 ล้อผิดครับ  :( :( :( :( :(

(แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวให้เห็นชัดเจน เกมก็จะพลิกครับ)

ปล. สยองด้วยคนครับ และปกติถ้าผมเจอก็กดแตรยาวก่อนเลยครับ ให้ชะงักก่อน แล้วค่อยว่ากันต่อ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: ใครผิดใครถูกครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:59:56 »
น่าจะรถใหญ่ผิด  คันก็ใหญ่ด้วย ไฟเลี้ยวก็ไม่เห็นกระพริบ ...

** แต่เดาอารมณ์ ซิตึ้ นี่ เหยียบมิดหมดเลยนะ ไปตายเอาดาบหน้า อยู่ก็ตายเสี่ยงเป็นเสี่ยง กระทืบคันเร่งเลยมั๊ง คือ คนขับคงเห็นแล้วแต่คิดว่าเบรคกูก็โดน พิสูจน์อัตราเร่งซะเลย  80-120 กี่วิฯ อิๆ**

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 15:35:52 »
หาที่ผิดได้เยอะเลยครับ ถ้า จะ รื้อระบบ  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 15:44:20 »
ตามความเห็นด้านบนครับ
รถใหญ่ผิด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:01:40 »
รถใหญ่สิครับ อยู่ในเลนเลี้ยวขวา ไม่แน่ใจว่ามีป้ายห้ามกลับรถสำหรับ รถเกิน 10 ล้อด้วยไหมครับ เพราะลักษณะนี้ แคบไปครับ

ตามนี้เลยครับ ผิดแบบไม่ต้องเถียง กลับรถได้ช่องเดียวตามที่รถเก๋งวิ่งอยู่

ส่วนรถพ่วงอยู่ในช่องเลี้ยวขวาที่อยู่ถัดไป แต่ขับข้ามเส้นทึบมาเบียดเก๋งที่อยู่ในช่องกลับรถ

อย่างไรก็ตาม ถ้าพวกเราเป็นเก๋ง สถานการณ์แบบนี้น่าจะเห็นว่ารถพ่วงมาแน่ ไปควรเบียดเข้าไปให้เป็นปลาหมึกบด
(ยกเว้นที่บ้านมีรถหลายคัน แต่ไม่คุ้มกับมีเรื่องยุ่งๆไปอีกหลายวัน)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:18:09 »
ไม่ฟันธงดีกว่าว่าใครผิดเพราะมันไม่ชัดเจน  เรื่องเส้นจราจร และกฏหมาย 

แต่เป็นผมก็ไม่พุ่งเข้าไปแบบนั้นแน่นอน   :-X :-X   เรื่องแบบนี้ต้องใช้เซ้นส์ด้วย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ รพีภัทร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:25:39 »
รถพ่วงผิดแน่นอนครับ ถึงเปิดไฟเลี้ยวก็ผิด
เพราะตรงนั้นเป็นเส้นทึบ ห้ามเปลี่ยนช่องจราจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 16:27:44 โดย รพีภัทร »

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:26:12 »
ผมว่าประมาทร่วมครับ เพราะตรงนี้ จะมีจุดกลับรถสองจุด จุดแรกสำหรับรถเล็ก และจุดที่สอง สำหรับรถใหญ่ซึ่งคือจุดที่เกิดเหตุนั่นแหละ  ในคลิป รถเก๋งวิ่งเลยจุดกลับรถแรกมาแล้ว (ในคลิปจะเห็นมีรถกระบะกลับอยู่) ผมเดาว่ารถเก๋งตั้งใจจะเลี้ยวขวาที่สี่แยก แต่คงไม่ใช่คนพื้นที่ จึงไม่รู้ว่าเลนนี้สำหรับกลับรถใหญ่ เพราะถ้าจะเลี้ยวขวาที่สี่แยกจะต้องอยู่เลนซ้ายของเลนนี้

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:32:28 »
มันมีจุดกลับสองจุดอะครับ
ซิตี้ ไม่ยอมกลับจุดแรกเพราะต้องการรจะรีบ ก็เลยเร่งแซงขึ้นมาจะใช้จุดกลับรถใหญ่

ผมว่าประมาทร่วม

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:38:45 »
มันชีวิตผมเลย ผมขับรถใหญ่ มาก่อน ขอตอบแบบ ตรงๆ

*** รถพ่วง ผิด ไม่เปิดไฟเลียว ไม่ ยื่นแขนมาโบก ไม่เหยียบเบรกให้ไฟเบรกค้าง หรือแสดง อาการให้รถคันหลังรู้ ถ้าเป็นเหตุการณ์นี้ ต้องหักเลี้ยวขวา นิดๆ ให้รถเฉมาทางขวาหน่อยๆ ให้คันหลังรู้ว่าจะเลี้ยว

*** รถเก๋งชิตี้ ขาดประสบการณ์ ขับรถอย่างแรง ไปฝึกมาใหม่ หรือ หาประสบการณ์เยอะๆ การดูอาการรถใหญ่ ขส. ไม่มีสอน แต่ต้องเรียนรู้เอาเอง ดูไฟ หรือดูอาการรถ ถ้าเห็นรถพ่วง บรรทุก จอดคร่อม เลน กลาง เลนสอง หรือ เลนก่อน ยูเทิน หรือ ทางเข้าชอย ทางแยก นานๆ ผิดสังเกตุ ไฟเลี้ยวเปิดกระพริบค้าง ไฟเบรกค้าง นานๆ ให้พิงคิดใว้ว่า เขาจะเลี้ยวแน่นอน เพราะรถพ่วง เลียวเลนซ้ายสุด ขวาสุด ไม่ได้แบบรถทั่วไป เพราะต้องเพื่อหางพ่วง ไม่งั้น เลี้ยวชิดเลน พ่วงจะปีนตกทาง เข้าใจใว้ด้วย

ผมเคยจอดรอเลนสอง นาน 10 นาที กว่าๆ ไม่มีรถคันไหนให้ทางเลย ขนาดเปิดไฟเลี้ยว เหยีบเบรกค้าง หักเฉหัวรถก็แล้ว เหนื่อย!!!! มีแต่จะรีบไรหักหนา พุ้งมาใส่ๆ เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 16:42:37 โดย locomotive »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:49:45 »
ผมมองว่า รถใหญ่ผิดนะ อยู่เลนที่เลี้ยวซ้าย แต่จะกลับรถ(เข้าใจแหละว่ารถใหญ่ต้องตีวงกว้าง) ไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่มองกระจก ปาดเข้าเส้นทึบ

รถเก๋ง อาจเข้าใจว่า รถพ่วงจะเลี้ยวซ้าย (รถใหญ่ออกตัวช้า) ไม่ทันนึกว่ามันจะหักเข้ามากลับรถ

ปล. ผมนี้โคตรเกลียดเวลารถใหญ่กลับรถเลย เราต่อแถวรอกลับรถอยู่ช่องขวาสุด มันมาเลนกลางแล้วหักแทรกเข้ามาแบบชนเป็นชนตลอด

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:10:22 »
 ;) ถ้าตามกฏหมายก็ ผิดตามด้านบนเลยครับ

8) เป็นผม ผมก็ไม่แทรกเข้าไปขนาดนั้นน้ะ
บางทีวิ่งมาดีดีเห็นรถบรรทุกจู่ๆ ลดความเร็ว
ผมนี่รีบมองเลยว่าจะเอายังไง อันตรายมาก
เพราะ เค้าต้องใช้สองเลนในการกลับรถ
แต่ส่วนมากจะเปิดไฟบอกตลอด อันนี้ไม่เปิดก็ ตู้ม ตามในคลิป

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:41:16 »
รถใหญ่ผิดเต็มๆ

ซิตี้มารู้ตัวเบรกเอาตอนสายไปแล้ว ดีที่ไม่ใช่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:17:12 »
มันชีวิตผมเลย ผมขับรถใหญ่ มาก่อน ขอตอบแบบ ตรงๆ

*** รถพ่วง ผิด ไม่เปิดไฟเลียว ไม่ ยื่นแขนมาโบก ไม่เหยียบเบรกให้ไฟเบรกค้าง หรือแสดง อาการให้รถคันหลังรู้ ถ้าเป็นเหตุการณ์นี้ ต้องหักเลี้ยวขวา นิดๆ ให้รถเฉมาทางขวาหน่อยๆ ให้คันหลังรู้ว่าจะเลี้ยว

*** รถเก๋งชิตี้ ขาดประสบการณ์ ขับรถอย่างแรง ไปฝึกมาใหม่ หรือ หาประสบการณ์เยอะๆ การดูอาการรถใหญ่ ขส. ไม่มีสอน แต่ต้องเรียนรู้เอาเอง ดูไฟ หรือดูอาการรถ ถ้าเห็นรถพ่วง บรรทุก จอดคร่อม เลน กลาง เลนสอง หรือ เลนก่อน ยูเทิน หรือ ทางเข้าชอย ทางแยก นานๆ ผิดสังเกตุ ไฟเลี้ยวเปิดกระพริบค้าง ไฟเบรกค้าง นานๆ ให้พิงคิดใว้ว่า เขาจะเลี้ยวแน่นอน เพราะรถพ่วง เลียวเลนซ้ายสุด ขวาสุด ไม่ได้แบบรถทั่วไป เพราะต้องเพื่อหางพ่วง ไม่งั้น เลี้ยวชิดเลน พ่วงจะปีนตกทาง เข้าใจใว้ด้วย

ผมเคยจอดรอเลนสอง นาน 10 นาที กว่าๆ ไม่มีรถคันไหนให้ทางเลย ขนาดเปิดไฟเลี้ยว เหยีบเบรกค้าง หักเฉหัวรถก็แล้ว เหนื่อย!!!! มีแต่จะรีบไรหักหนา พุ้งมาใส่ๆ เอา

+1 ตามนั้นครับ

รถพ่วงผิดกฏจราจรแน่ ๆ แต่ CITY  "ผิด สามัญสำนึก" เจอแบบนี้ ไม่แน่ใจ ต้องเบรคก่อนเลย  นี่เล่นพุ่งเข้าหา คิดว่าจะกลับรถ โดนขนเต็ม ๆ  ต่อไปจะได้รูู้แล้วว่า เจอรถใหญ่ ทางร่วมทางแยก ทางกลับรถ จะทำยังไง ?

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:52:37 »
ผิดถูก ยังไงก็เจ็บตัวไม่คุ้มครับ
ในโค้งหรือเวลาเลี้ยว ผมจะไม่ตีคู่รถใหญ่  ให้เค้าไปก่อน
ไม่อยู่หน้า กลัวมันเบรคแตก
ขับตามห่างๆยังพอว่าครับ  แซงได้ยาวๆไปเลยครับ อยู่ห่างๆ
อย่างห่วงๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:12:45 »
ผมว่าประมาทร่วมครับ เพราะตรงนี้ จะมีจุดกลับรถสองจุด จุดแรกสำหรับรถเล็ก และจุดที่สอง สำหรับรถใหญ่ซึ่งคือจุดที่เกิดเหตุนั่นแหละ  ในคลิป รถเก๋งวิ่งเลยจุดกลับรถแรกมาแล้ว (ในคลิปจะเห็นมีรถกระบะกลับอยู่) ผมเดาว่ารถเก๋งตั้งใจจะเลี้ยวขวาที่สี่แยก แต่คงไม่ใช่คนพื้นที่ จึงไม่รู้ว่าเลนนี้สำหรับกลับรถใหญ่ เพราะถ้าจะเลี้ยวขวาที่สี่แยกจะต้องอยู่เลนซ้ายของเลนนี้

มีการแบ่งแยกจุดกลับรถเล็ก/รถใหญ่ด้วยหรือครับ? เท่าที่เห็นถ้ามีจุดกลับรถใต้สะพานแบบนี้
ก็ไม่ได้ห้ามไม่ให้รถเล็กกลับในจุดที่สองที่เพดาน(สะพาน)สูงกว่า รถเล็กสามารถกลับได้ทั้งสองจุด

แตต่รถเล็กควรมีน้ำใจบ้างให้กับรถใหญ่ ที่กลับได้เฉพาะจุดที่สอง ไม่ใช่ชิงพุ่งเข้าจะกลับก่อนอย่างเดียว
สำหรับรถพ่วงก็ต้องตีวงออกให้กว้างเพื่อกลับรถได้สะดวกแบบนั้น (แต่กรณีนี้ควรส่งสัญญาณให้ชัดเจนกว่านี้ด้วย แบบหลายท่านบอก)
แต่พอมีการชนขึ้นมา ก็ต้องเป็นฝ่ายผิดไปเพราะข้ามเส้นทึบข้ามช่องมา

(ช่องที่รถพ่วงวิ่งนั้น บนพื้นเป็นเครื่องหมายลูกศรเลี้ยวขวา ช่องรถเก๋งวิ่งพื้นเป็นลูกศรกลับรถครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 19:27:27 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:14:39 »
ไม่ออกความเห็นเรื่องผิดถูกแล้วกัน แต่ City ทำไมดูอ่อนหัดบอกไม่ถูก

ผมคิดเหมือนความเห็นบนๆ ว่าคนขับรถมีประสบการณ์จะไม่ไปตีคู่แบบนั้น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:31:38 »
ผิดถูก ยังไงก็เจ็บตัวไม่คุ้มครับ
ในโค้งหรือเวลาเลี้ยว ผมจะไม่ตีคู่รถใหญ่  ให้เค้าไปก่อน
ไม่อยู่หน้า กลัวมันเบรคแตก
ขับตามห่างๆยังพอว่าครับ  แซงได้ยาวๆไปเลยครับ อยู่ห่างๆ
อย่างห่วงๆ

ทางโค้ง หนักกว่านี้ก็มีนะครับ ตีคู่เข้าโค้งพร้อมกับรถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ ตู้หลุดหล่นมาทับรถเก๋งก็เคยมี

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:31:51 »
ผมว่า city ไม่ได้คิดจะกลับรถหรอกครับ ขับเหมือนจะรีบไปเลี้ยวขวา
โดยคิดจะไปปาดหน้ารถบรรทุก เพราะไฟเลี้ยวก็ไม่ได้เปิด เร่งขนาดนั้น
คือขับเร็วแต่ไม่มีเซ้นส์ ในการขับรถ อันตรายครับ ขับรถต้องคิดว่า
จะเกิดสถานการณ์อะไรขึ้นบ้างอยู่ตลอดเวลา

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:35:18 »
โถววววว City ผู้ประเมินสถานการณ์ผิดพลาด
เจอรถพ่วง ที่ไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยว

ซ่อมกี่เดือนล่ะน้อแบบนี้
ซ่อมแล้ว การขับจะเป็นไงบ้างน้อ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:36:26 »
โดนขนาดนี้ ซ่อมนานแน่นอน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:43:35 »
ไม่ฟันธงดีกว่าว่าใครผิดเพราะมันไม่ชัดเจน  เรื่องเส้นจราจร และกฏหมาย 

แต่เป็นผมก็ไม่พุ่งเข้าไปแบบนั้นแน่นอน   :-X :-X   เรื่องแบบนี้ต้องใช้เซ้นส์ด้วย

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 06:28:22 »
City ประมาท

รถพ่วงก็ผิด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 07:27:27 »
เคยเห็นแบบนี้กับตาเลย แต่เป็นรถ2ชั้น กับกระบะ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 14:55:48 »
รถใหญ่ผิดนะ ไม่เปิดไฟเลี้ยว แต่ถ้าจะเอาแบบไม่ควรเกิดอุบัติเหตุ 
ดูให้ดี ช่องเก๋งคือยูเทิร์น ส่วนช่องรถใหญ่คือเลี้ยวขวา  ถ้ารถเล็กมี
ประสบการณ์หน่อย จะมองออกว่ารถใหญ่เลี้ยวแน่ๆ และหัวลากเขา
ไปถึงจุดต้องตีวงเลี้ยวแล้ว  ถ้ารถเล็กอ่านออกอุบัติเหตุไม่เกิด  ไม่
ต้องมาวิเคราะห์ว่าใครผิดถูก 

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 15:17:52 »
รถเทลบเลอร์กลับรถ จำเป็นต้องใช้เลนที่ 2 เพื่อตีวงกลับรถ ถ้ากลับรถในช่องทางบังคับกลับรถ ก็จะไม่พ้น แต่เลนที่ 2 นั้น เป็นลูกศรจราจรบังคับเลี้ยวขวาและเป็นเส้นทึบ แต่คาดว่าจากลักษณะดังกล่าวตำรวจน่าจะยังพออนุโลมให้เฉพาะรถใหญ่กลับรถได้เพราะ ไม่สามาถเลี่ยงได้ยกเว้นไปตีวงกลับตรงสี่แยก แต่ในระหว่างเลี้ยวขวากลับรถนั้นไม่สังเกตเห็นสัญญาณไฟเลี้ยวขวาจากรถเทลเลอร์

ส่วนรถเก๋ง คาดว่าน่าจะตั้งใจเลี้ยวขวาที่แยก ไม่ได้จะกลับรถ แต่ไปวิ่งใช้ความเร็วในช่องกลับรถเพื่อจะแซงรถเทลเลอร์ สังเกตจากการที่ไม่กลับรถในช่องกลับแรก แล้วเร่งความเร็วไปข้างหน้าในช่องทางบังคับกลับรถที่สอง ดูจากการเบรคแล้ว ตัวรถเก๋งยังเลยช่องทางกลับรถเกินไปครึ่งคัน

น่าจะเป็นประมาทร่วม เพราะผิดทั้งคู่จากเส้นจราจรและลูกศรบังคับเส้นทางครับ แต่ส่วนตัวเห็นใจที่สุดคือรถเทลเลอร์ต้องระวังรอบด้าน มุมบอดก็เยอะ ระหว่างเลี้ยวก็ใช้ความเร็วปกติธรรมดา และดูแล้วรถเก๋งไม่เผื่อเรื่องปลอดภัยไว้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 17:57:26 »
รถใหญ่ผิดสิครับ ไฟเลี้ยวเปิดป่าวไม่รู้ กล้องก็ชั๊ดชัด