ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพ Kayaba New SR กับ โช้คอัพ Monreo Reflex  (อ่าน 19517 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
โช้คอัพ Kayaba New SR กับ โช้คอัพ Monreo Reflex
« เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:57:53 »
ขอสอบถามครับว่า ระหว่าง
โช้คอัพ Kayaba New SR กับ โช้คอัพ Monreo Reflex
ตัวไหนเหมาะกับเอามาใช้กับสปริงเดิมโรงงานครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: โช้คอัพ Kayaba New SR กับ โช้คอัพ Monreo Reflex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:50:06 »
ได้ทั้งคู่ครับ แต่Monroe Reflexนี่ไม่ทนเลยนะครับ ใช้ได้ซัก2ปีก็เก่งมากแล้ว สองตัวนี้ผมเชียร์KYBครับ จากใจคนเคยใช้Monroe
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: โช้คอัพ Kayaba New SR กับ โช้คอัพ Monreo Reflex
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:00:28 »
เคยใช้ทั้งคู่ แต่อยู่คนละ body ผมชอบ monroe มากกว่า นั่งสบายดี

แต่ใช้ได้ทั้งคู่ครับ

จริงๆก็เปรียบเทียบไม่ค่อยแฟร์เพราะคนละ body ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองนั่งเทียบดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 21:41:55 โดย paeybu »

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:58:30 »
Monroe ตอนช่วงยืดสุด เช่นลงคอสะพานชันๆ ชอบมีเสียงดังตึง  ใช่รุ่นนี้ไหมครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 20:51:55 »
เคยใส่ monroe reflex ใน camry ใส่ได้ราว ๆ ปีนิด ๆ ก็ลาโลกครับ . . . เหมือนมันจะรู้ว่าประกันปีเดียว ..

สุดท้ายใส่ของแท้เทียบ ๆ อยู่ได้นานกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:27:45 »
เคยใส่ monroe reflex ใน camry ใส่ได้ราว ๆ ปีนิด ๆ ก็ลาโลกครับ . . . เหมือนมันจะรู้ว่าประกันปีเดียว ..

สุดท้ายใส่ของแท้เทียบ ๆ อยู่ได้นานกว่าอีกครับ

ใส่ใน camry เหมือนกัน ปีกว่าพังหมือนกัน แบนครับ กลับมาใช้ kayaba excel g ถูกกว่า ทนกว่า

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 22:42:35 »
ผมใช้ monroe ใน acv41 อยู่ครับ
เทียบกับโช้คเดิม ฟีลลิ่งโอเคเลย นั่งแล้วไม่รู้สึกว่าแข็งกว่าเดิม
ขับเฟิร์มขึ้นเยอะครับ ถือว่าดีกว่าโช้คเดิมมากๆ

แต่ถ้าเรื่องความทน ก้อย่างที่หลายท่านบอก ของผมโช้คหลังซ้ายแตกตั้งแต่3เดือนแรก ส่งเคลมไป
ตอนนี้ประมาณปีนึง โช้คหน้าซ้ายก็เริ่มมีเสียงแล้วครับ

สรุป ถ้างบถึง ผมว่า new sr จบกว่า แต่ก้แพงกว่า monroe เยอะอยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 22:51:40 »
รถผม Altis 2010 ราคา New SR ชุดละ 17xxx มอนโร 6xxx เกือบสามเท่าเลยครับ
Altis รุ่นนี้โช้คโรงงานเป็น KYB และรถผมใส่ล้อ 17 ฟีลลิ่งน้องๆเกวียน กระเทือนไส้ไหล
ด้วยงบจำกัดตอนนี้เลยใส่ Monroe ขับช้านุ่มกว่าของเดิม ขับไวหนึบกำลังดี
ทนไม่ทนไม่รู้ เพิ่งใส่ได้เดือนเดียว
แต่อีกคัน Vios 2003 ใส่ Monroe มาสองปีแล้วยังปกติ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 02:55:58 »
ทั้งสองตัวใส่กับสปริงเดิมได้หมดครับ
Monroe นั่งสบายกว่าครับ นุ่มกว่า ยุบเยอะ อายุสั้น ประมาณ 2 ปี +- พอๆกับแบตเลยครับ
New SR เฟิร์มกว่ามาก ช่วงยุบยืดสั้นกว่า หนืดกว่า ขับความเร็วสูงมั่นใจกว่าครับ แต่นั่งไม่สบายเท่า

จากใจคนใช้อัลติส Monroe ล้อ 15 และเคยไปลองนั่งอัลติส New SR ล้อ 15 เหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 09:07:17 »
ท่านใดพอทราบไหมครับ
ว่า KYB New SR Special
For civic FC จะมีทำมาไหมครับ

เห็นที่ร้านบอกไม่ต้องรอ ไม่ทำแน่นอน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 09:18:16 »
ใส่ new SR มา 5ปีแล้วครับ สลับสปริงเดิมกับสปริงแต่งอีก2ชุด กับสปริงเดิมก็โอเคนะ แต่ำม่เคยลองมอนโร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 09:53:51 »
ขอเกาะกระทู้ด้วยครับ คือรถผม Civic FB รถเดิมๆ เวลาขับบนถนนพระรามสามอ่ะครับ สภาพผิวถนนมันไม่ค่อยดี เป็นลอนๆคลื่นๆด้วย ขับแล้วรถโยนตัวไปมา ถ้าเปลี่ยนโช้คเป็น monroe reflex จะดีขึ้นมั้ยครับ ใจอยากลองดู Kyb new sr แต่คนขายบอกว่าเค้าไม่ทำรุ่น Civic FB

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 11:24:32 »
ขอเกาะกระทู้ด้วยครับ คือรถผม Civic FB รถเดิมๆ เวลาขับบนถนนพระรามสามอ่ะครับ สภาพผิวถนนมันไม่ค่อยดี เป็นลอนๆคลื่นๆด้วย ขับแล้วรถโยนตัวไปมา ถ้าเปลี่ยนโช้คเป็น monroe reflex จะดีขึ้นมั้ยครับ ใจอยากลองดู Kyb new sr แต่คนขายบอกว่าเค้าไม่ทำรุ่น Civic FB

ไม่รู้ว่า FD กับ FB จะใส่ด้วยกันได้ไหมนะครับ รถผม city ก็บอกไม่ทำ แต่ 0 ใช้พาร์ทเดียวกับ jazz เลยแทนกันได้แบเป๊ะๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 12:15:48 »

ไม่รู้ว่า FD กับ FB จะใส่ด้วยกันได้ไหมนะครับ รถผม city ก็บอกไม่ทำ แต่ 0 ใช้พาร์ทเดียวกับ jazz เลยแทนกันได้แบเป๊ะๆ
ใส่ได้นะครับ ที่ร้านแถวเทพา รุ่นนี้มีคนมาถอด พวกชุดโหลด สปริง กลับไปสปริงเดิมกะโช้คมอลโลกันเยอะ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 14:15:01 »
เอาของ FD มาใส่ FB ไม่ได้จ้า ที่อยากรู้คือเปลี่ยนโช้คเป็นของแต่งแล้วจะช่วยเรื่องอาการช่วงล่างที่ผมเล่าได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 01:03:24 »

เอาของ FD มาใส่ FB ไม่ได้จ้า ที่อยากรู้คือเปลี่ยนโช้คเป็นของแต่งแล้วจะช่วยเรื่องอาการช่วงล่างที่ผมเล่าได้หรือเปล่า

ผมเคยคุยกับ ผจก ร้าน เทพารักษ์ เขาอธิบายว่า Monroe Reflex จะเป็นโช๊คสไตล์รถบ้านอัพเกรด ยังไม่ถึงขั้นรถซิ่ง นั่นคือจะแค่หนืดขึ้นจากของเดิม แต่ยังคงความนั่งสบายอยู่ โดยจะเพิ่มความหยืดให้มากกว่าของเดิมติดรถประมาณ 20% และจะมีวาล์วแปรผันอีกชั้นนึงที่จะหนืดขึ้นตามความเร็วที่ยุบ โดยหนืดขึ้ันสูงสุดอีก 20% นั่นหมายความว่าความหนืดสูงสุดของโช๊คตัวนี้คือ ประมาณ 40% ของโช๊คเดิมครับ แต่ค่านี้จะไม่ตามนี้เสมอไป ขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่น ถ้ารถรุ่นไหนที่โช๊คเดิมหนืดมากอยู่แล้ว ตัว Monroe Reflex ก็อาจจะหนืดขึ้นกว่าเดิมไม่มากครับ

โดยส่วนตัวผมว่ามันดีขึ้นแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะดีขึ้นเพียงพอกับความต้องการไหมผมไม่แน่ใจ เพราะโดยส่วนตัวผมใช้สตรัทมอนโรอยู่ครับ (อัลติส 2004 เครื่อง 2zz-ge) ผมก็ยังรู้สึกว่าด้านหน้ามันยังหนืดไม่พอ แต่ด้านหลังค่อนข้างโอเคแล้วคับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky