ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับพวกรถไม่แรงแต่จะแซงให้พ้น  (อ่าน 6293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
จะเจอบ่อยพวกเลนเดียวสวนกัน หรือไม่ก็สองเลนแซงซ้าย แบบบางทีคันหน้าขับช้า ตามหลังอยู่สองคัน คันกลางพยายามแซงแต่กินเวลาแยอะหรือแซงไม่พ้น ทั้งๆที่รถคันหลังรถแรงกว่าแซงพ้นได้สบายๆ แต่ต้องติดคันหน้า แต่ถ้ามองอีกมุม คันที่อยู่ข้างหน้าควรได้สิทธิก่อน แต่ถ้ารอให้คันหลังซึ่งแรงแยอะกว่าแซงไปก่อนแล้วค่อยออกตามก็แซงพ้นได้ทั้งคู่ คิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

ไม่ต้องถกประเด็นช้าแช่ขวาหรือแซงซ้ายนะครับ ปลงแล้ว

ออฟไลน์ CJ.

Re: คิดอย่างไรกับพวกรถไม่แรงแต่จะแซงให้พ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 02:29:17 »
ผมว่าบางเคสรถแรงแซงก่อน แล้วรถอีกคันออกตาม อาจไม่ทันครับ
กล่าวคือบางครั้งช่องเข้ามันเหลือน้อยหรือไม่พอ ดูจะประมาทหวาดเสียวไปหน่อย

ส่วนตัวผมถ้าเจอคันหน้าทำท่าออกแล้วผมไม่ตาม รอจังหวะแซงเองมั่นใจกว่า
หรือถ้าไม่มีทีท่าจะแซง ผมก็พร้อมแซงรวดทั้งขบวนเช่นกัน แต่ทัศนวิสัยต้องเคลียร์จริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
Re: คิดอย่างไรกับพวกรถไม่แรงแต่จะแซงให้พ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 04:01:28 »
ผมว่าเวลามีรถกำลังจ่ะแซง ไม่ว่ารถแรงหรือเบาแค่ไหน เราก็ต้องชลอให้เค้าแซงครับ

มันเป็นเรื่องของความปลอดภัย ซึ่งสำคัญกว่ามาถามว่าใครผิดใครถูกใครมีสิทธิ์

ไม่ต้องพยะยามทำตัวเป็นศาลเตี้ย ไม่ต้องทำตัวเป็นคุณครูจ่ะไป "สั่งสอน" เค้า

เค้าขับเร็วกว่าก็ปล่อยเค้าไป เราขับเร็วกว่าก็แค่แซงเค้ากลับ

สรุปคือคันหน้าสุดควรยอมให้คันกลางแซงก่อนเพื่อลดความเสี่ยงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 05:01:59 โดย ฺBurmicon »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 04:38:21 »
ต้องโทษทักษะ ประสบการณ์ การขับของคนขับครับ
โทษรถไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 06:22:13 »
ผมเคยเจอรถกวนๆ ถนนเลนสวน

ขับช้าๆ พอเราจะแซงมันเร่งแข่งสู้

พอเราแซงไม่ได้กลับมาอยู่หลังมันมันก็ขับช้าอีก

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 06:31:14 »
ยอมให้เขาแซงไปก่อนครับ แล้วเราค่อยหาจังหวะแซงเขาอีกที

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 06:33:10 »
ถ้าเป็นผมเป็นคันที่สามและเป็นรถแรงกว่า ถ้าคันที่สองกำลังจะแซงก็ต้องให้เขาแซงและต้องกลับเข้าเลนก่อนด้วยเพื่อให้เห็นเลนที่สวนมา ถ้าแซงตามคันที่ช้าเหมือนฝากชีวิตไว้กับเขาว่าเขาจะเข้าเลนเดิมได้ตอนใหน เผลอๆเขาเข้าทันแต่คันเราเข้าไม่ทันจะซวยเอา แต่ถ้าประเมิน
สถานการณ์ว่าคันที่สองไม่แซงแน่ๆ อย่างเช่นขึ้นเนิน กรือเห็นรถมาไม่ใกล้ไม่ไกล แต่ระยะพอที่รถแรงจะแซงได้ผมก็แซงครับ แต่ต้องเปิดไฟสัญาณก่อนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 07:51:32 »
มันอยู่ที่จังหวะ การตัดสินใจของคนขับล้วนๆเลยครับ

รถผมไม่แรง เวลาแซงที ต้องหาจังหวะนานหน่อย ถ้าไม่มีจังหวะ ก็ตามไปก่อนเรื่อยๆ  :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 08:49:59 »
เพื่อความปลอดภัยก็ควรให้คันหน้าเค้าแซงไปก่อนแหะครับ
แต่ทั้งนี้มันขึ้นกับจังหวะด้วย
หลายครั้งที่ผมเจอ บางทีคันหน้าเค้าแซงไม่ได้ตริงๆพักนึงแล้ว
ดูจังหวะที่ผมเก็บหมดได้แล้วเค้าไม่ออก ผมเปิดไฟเลี้ยวแล้วออกขวาดิ้ปไฟสั้นๆทีนึง บอกคันหน้าว่าผมขึ้นมาแล้วนะ ขอไปก่อนนะ แล้วก็ไปเลย

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 09:01:20 »
ผมทีละคันครับ แต่ถ้าเรากำลังแซงอยู่แล้วมีรถดันหลีงมาเพิ่มก็เติมคันเร่งให้อีกครับ จะได้พ้นๆตรงนี้ไปแล้วก็ชิดซ้ายสุดๆบอกให้รู้ว่าพี่ไปเถอะ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 09:02:12 »
เจอบ่อยครับ ยิ่งอยู่ภาคเหนือ อีโคคาร์ ทะเบียนกทม. นี่ห้าวมากๆ จะแซงตอนขึ้นเนิน แล้วรถไปหมดกำลัง ไม่ทัน ต้องไปเบียดคนอื่นขอเข้าเลน วุ่นวาย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 09:50:12 »
สถานการณ์แบบนี้ มักจะเจอตอนต่อท้ายรถบรรทุกรอแซง
เราคันที่2-3ที่ต่อแถว คันหน้ากั๊กไม่ยอมแซง พอเราจะแซงไม่ให้แซง
บางคันเร่งแซง แต่เอาแค่ตัวเองรอด แบบนี้เจอประจำ ตามทางด่วนในเมืองก็เป็น
แทนที่จะเร่งแซงต่อเนื่องให้มีระยะ ไม่ทำ พอตัวเองแซงพ้น ก็ผ่อน คันตามมาก็อดไปบ้าง เสียจังหวะบ้าง :(

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 09:54:17 »
บ้างครั้ง สถานการณ์ในรถของคนอื่นเราก็ไม่รู้นะครับ ผมว่า เอาที่ปลอดภัยดีกว่าครับ
ถ้าเจอประเภทกั๊กๆ ก็พยายามอย่าไปยุ่งครับ เพราะจะหาความปลอดภัยไม่ได้ครับ
ส่วนผม ดูจังหวะที่เหมาะสมปลอดภัย ทางโล่งยาวๆครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:00:00 »
ตามแซงแบบแพคคู่ ไม่ว่าคันแรงกว่าก่อน หรือคันแรงกว่าหลัง ก็ไม่ควรทั้งคู่ครับ อันตราย (คันหลังมองไม่เห็นข้าง + มีปัญหาจังหวะเข้า

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:13:23 »
ถ้าเจอแบบนั้นผมจะรอจนกว่าจะแน่ใจว่าปลอดภัยถึงจะแซง เพราะผมมองว่าชีวิตเรายังมีอีกยาวไกล คงไม่มาทำอะไรเสี่ยงๆเพื่อแลกกับเวลาไม่กี่นาที

ส่วนคันไหนจะแซงอย่างไรก็แล้วแต่เขา เพราะคนเราทักษะไม่เท่ากัน รถแรงมากน้อยไม่เท่ากัน ความมั่นใจไม่เท่ากัน สภาพต่างๆไม่เหมือนกัน ขับรถบนนถนนต้องปฏิบัติตามกฎและถ้าไม่เอื้อเฟื้อกันมันอันตรายครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:32:45 »
ถ้าเอาตามความคิดผมก็คือ มาก่อนก็ได้สิทธิ์แซงก่อน ไม่เกี่ยวว่าใครเครื่องแรงกว่า ยกเว้นว่าคันที่วิ่งทางขวาไปขับกั๊กเลนหรือตีคู่รถทางซ้ายจะบีบแตรเตือนหรือจะยกไฟหน้าใส่กันหรือจะชักปืนมายิงกันก็ว่ากันไป
แต่ถ้าคันหน้าไม่ออกขวาเพื่อแซงเท่ากับว่าเขายกสิทธิ์ในการแซงให้กับคันถัดไป เมื่อนั้นคันหลังก็แซงออกมา

จริงๆมันเป็นหลักง่ายๆที่สากลทั่วไปทำกัน คือเรื่องการต่อคิวและการใช้สิทธิ์ตามลำดับ
ถ้าคุณไม่เชื่อลองเปิดคลิป youtube ดูตอนนี้เลยก็ได้ พวกที่มันเอารถแรงๆไปวิ่ง autobahn กัน เวลามีรถช้ากำลังแซงกันมันจะผ่อนคันเร่งตั้งแต่ไกลเลย พอรถข้างหน้าแซงกันเสร็จแล้วมันถึงกดคันเร่งขึ้น top speed ต่อ
บางทีถ้าเราอยากให้การจราจรในไทยดีขึ้น ก็อาจจะต้องลองคิดให้เหมือนพวกประเทศที่เจริญแล้วบ้างน่ะครับ.......

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:39:55 »
จะเจอบ่อยพวกเลนเดียวสวนกัน หรือไม่ก็สองเลนแซงซ้าย แบบบางทีคันหน้าขับช้า ตามหลังอยู่สองคัน คันกลางพยายามแซงแต่กินเวลาแยอะหรือแซงไม่พ้น ทั้งๆที่รถคันหลังรถแรงกว่าแซงพ้นได้สบายๆ แต่ต้องติดคันหน้า แต่ถ้ามองอีกมุม คันที่อยู่ข้างหน้าควรได้สิทธิก่อน แต่ถ้ารอให้คันหลังซึ่งแรงแยอะกว่าแซงไปก่อนแล้วค่อยออกตามก็แซงพ้นได้ทั้งคู่ คิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

ไม่ต้องถกประเด็นช้าแช่ขวาหรือแซงซ้ายนะครับ ปลงแล้ว
ผมเห็นว่า ควรระมัดระวัง และมองภาพรวมว่าแต่ละคัน โดยเฉพาะคันด้านหน้าเราว่าจะแซงตอนไหน
ให้สิทธิ์พวกเขาเหล่านั้นก่อน. แล้วเราจึงถึงคิวเรา

ส่วนคันที่ไม่แรงแต่จะพยายามนั้น. คงเป็นข้อจำกัดของเขาที่ไม่ได้ขับรถแรงๆ
ทั้งนี้ก้อเป็นสิ่งที่เราควรให้เกียรติที่เขามาก่อน.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 10:45:57 »
ผมว่าบางเคสรถแรงแซงก่อน แล้วรถอีกคันออกตาม อาจไม่ทันครับ
กล่าวคือบางครั้งช่องเข้ามันเหลือน้อยหรือไม่พอ ดูจะประมาทหวาดเสียวไปหน่อย

ส่วนตัวผมถ้าเจอคันหน้าทำท่าออกแล้วผมไม่ตาม รอจังหวะแซงเองมั่นใจกว่า
หรือถ้าไม่มีทีท่าจะแซง ผมก็พร้อมแซงรวดทั้งขบวนเช่นกัน แต่ทัศนวิสัยต้องเคลียร์จริงๆ
ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ XYZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 11:45:01 »
ผมขับเส้น เชียงใหม่-เชียงราย เป็นประจำ ก็ให้สิทธิ์คันหน้าแซงไปก่อนตลอด

ถึงแม้บางครั้ง จะเจอกรณีแบบคันหน้าไม่ยอมไปซะที จนพอเราเปิดไฟเลี้ยวขอแซงก่อนประมาณ2-3 วิ แล้วพี่อยู่กลางคันหน้าท่านค่อยตบไฟออกมาตัดหน้า
ผมก็ยอมหลบลงให้ หรือไม่ก็แซงไปกันทั้งคู่เลยถ้าจังหวะมันได้

แต่ระยะนี้ จะเจอพวกห้าวเป้ง หรือไม่ก็ไม่รู้ทาง ทำตัวแรงแซงยาวมาจากไหนข้างหลังก็ไม่ทราบ แล้วก็มาเบียดเข้าข้างหน้าตอนที่รถอีกเลนส์สวนมาแบบหน้าด้านๆ ซึ่งเป็นการกระทำแบบอยากจะเอาเท้าไปลูบหน้าคนขับมากๆ

ยิ่งตอนนี้ เค้าติดกล้องจับความเร็ว 5 จุดทางฝั่งขาเข้าเชียงใหม่แล้ว ตรงไหนมีกล้องเค้าก็จะมีป้ายบอก คนที่รู้ทางก็จะขับกันแบบช้าๆให้ผ่านกล้องไปก่อน ไอ้พวกห้าวเป้งแบบนี้ก็จะกดยาวแซงจากท้ายไปหัว ซึ่งบางทีก็แซงไปพ้น ก็ต้องมาเบียดเข้าซึ่งมีบ่อยกว่าแซงพ้นเพราะระยะแซงของถนนแถวนี้มันสั้น แล้วมันก็ไปนอนรอรับใบสั่งอยู่บ้าน

ขออภัยที่บ่นมาซะยืดยาว สรุปว่า ผมคิดว่า รถแรงไม่แรงไม่เกี่ยว มันอยู่ที่คนที่อยู่หลังพวงมาลัย ยืมคำพี่ดอมฟาสต์ 8 มาครับ  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 11:54:43 »
คนทั่วไปไม่ได้มีความรู้เรื่องรถว่าคันไหนแรงไม่แรงหรอกครับ
คนที่เข้าใจและสนใจเรื่องรถหรือพอมีความรู้ น่าจะมีอัตราส่วนน้อยกว่ามากถ้าเทียบกันจริงๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 13:22:20 »
คนเราเกิดมา ต้นทุนมีไม่เท่ากัน ไม่มีใครอยากขับรถเล็กหรอก ถึงเวลาจำเป็นต้องแซงก็ต้องแซง ตามมีตามเกิดครับ

เกิดวันนึง รถสปอร์ตเห็นคุณพยายามเร่งแซง ก็คงคิดไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 14:45:58 »
คนเราเกิดมา ต้นทุนมีไม่เท่ากัน ไม่มีใครอยากขับรถเล็กหรอก ถึงเวลาจำเป็นต้องแซงก็ต้องแซง ตามมีตามเกิดครับ

เกิดวันนึง รถสปอร์ตเห็นคุณพยายามเร่งแซง ก็คงคิดไม่ต่างกัน

ไม่เคยมีนะ ถ้าคันหลังรถแรงกว่าผมให้ไปก่อนตลอดเพราะรู้ว่าคันนั้นแรงขนาดไหน กลับกันซะอีกบางทีมีจังหวะแต่เค้าไม่กล้าไป ผมก็นึกในใจเสมอรถแรงก็แยอะกลับไม่กล้าไป เสียดายของ

คนเราเกิดมาต้นทุนไม่เท่ากันน่ะใช่ แต่ควรเจียมตัวเองไม่ใช่ทำตัวขวางคนอื่นที่รถเค้าดีกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 16:51:33 »

ก็เป็นความลำบากของรถอืดไป
ผมก็เคยใช้สามห่วง 1.3MT แซงทีเร่งแทบไม่ขึ้น ถ้ามีรถตามเยอะๆต้องลงเกียร์ 3  กดมิดกันตลอด เหนื่อยทั้งคนทั้งรถ
บางทีก็ต้องทิ้งความประหยัดไว้ก่อน เพราะถ้าผมไม่เร็วพอก็เสี่ยงแซงไม่พ้น + คันหลังเค้าก็อยากแซงเหมือนกัน

สรุป: ถ้ารถอืดแต่พยายามฝืนและแซงเร็วๆมันก็โอเค แต่ไม่ใช่ว่าอืดจนทำจังหวะรถคันหลังเสียไปหมดนี่ก็น่าด่า 555555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 21:29:21 »
ที่จริง ไม่ว่าคันใหนมาก่อนมาหลัง แรงกว่าหรือไม่แรง ถ้าคันใหนเปิดสัญญาณไฟก่อนผมถือว่าคนั้นมีสิทธิไปก่อน สำหรับความคิดผมนะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 02:34:08 »
พอมีคันแรกเปิด คันต่อๆมาก็ตามน้ำครับ อาจจะลืมคำนวนให้ดีว่าอัตราเร่งของคันแรกกับคันเรา มันเท่ากันไหม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 04:31:27 »
ส่วนใหญ่ผมปล่อยให้แซงนะครับ ถ้าผมไม่รีบ รถผมแรงมากก็จริงแต่ก็มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางเสมอ แม้บางครั้งเวลาผมแซงจะมีพวกเลวๆเร่งแข่งไม่ให้แซงก็ตาม  :-\

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:39:07 »
ถ้ารถโล่งๆ ผมก็แซงตามพี่เขาไปก่อนครับ พอเขาเบี่ยงซ้ายเขาเลนเมื่อแซงพ้น ผมก็แซงเขาอีกทีครับ

แต่ถ้าคับขับ ถ้าคันหน้าแซงช้าและผมไม่พ้นแน่ ผมยอมเบรคกลับเข้าที่เดิม แล้วหาจังหวะแซงอีกที

แต่ถ้าเป็นปกติ ผมมักจะแซงทันทีที่รถสวนพ้นไปและได้ไปทันทีครับ
เพราะรถที่ขับช้าแต่พยายามจะแซงมักจะออกตัวแซงได้ช้าและไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวบอกเราก่อนว่าจะแซง ถึงผมจะตามหลังก็มักจะออกแซงได้เร็วกว่าเสมอครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 03:05:30 »

ไม่เคยมีนะ ถ้าคันหลังรถแรงกว่าผมให้ไปก่อนตลอดเพราะรู้ว่าคันนั้นแรงขนาดไหน กลับกันซะอีกบางทีมีจังหวะแต่เค้าไม่กล้าไป ผมก็นึกในใจเสมอรถแรงก็แยอะกลับไม่กล้าไป เสียดายของ

คนเราเกิดมาต้นทุนไม่เท่ากันน่ะใช่ แต่ควรเจียมตัวเองไม่ใช่ทำตัวขวางคนอื่นที่รถเค้าดีกว่า

ถ้า แบบ ที่กล่าวมา ไม่ต้องมี กฎหมาย น่าสนใจกว่า ไหม ครับ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:31:50 »
เอ  ถ้าเห็นคันหน้าแรงน้อย  แล้วจะออกแซงตามเขาไปทำไมละคับ ???   ก็รอให้เขาแซงไรให้เรียบร้อย แล้วเราค่อยแซงก็ได้นิคับ

แซงห้าวเป้งแบบนี้ ..... ถ้าคันหน้าเขาอยากแกล้งด้วยการไม่รีบเข้า แล้วจะซวยหนักกว่าเดิมปล่าว ๆ

ปล. ถ้ารีบ ออกให้เร็วขึ้นครับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:57:43 »
ต่างจังหวัด ถนนสองเลนสวนกัน ผมเน้น แซงเมื่อพร้อม ทางตรงโล่งๆที่ไม่เหนรถ หรือโค้งยาวๆโล่งๆ ที่มองเห็นว่าไม่มีรถสวน ไม่แซงเส้นทึบ ไม่แซงตามคันหน้า
ต่างจังหวัดนี้เจอประจำ พวกที่แซงตามโค้งไม่รถรถสวนมา กับแซงตามๆกัน คันหน้าสุดบางทีแซงขึ้นมาในจังหวะที่เข้าได้คันเดียว พอเจอพวกขับตามแบบไม่ดูรถสวน ก็ไป "ป๊ะ" กับรถสวนนั้นแหละครับ