ผู้เขียน หัวข้อ: Central World ทำประกันจลาจลไว้นะครับ  (อ่าน 8938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Central World ทำประกันจลาจลไว้นะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 00:06:37 »
วงเงิน 100 ล้านเหรียญหรือ 3000 กว่าล้านบาท แต่ส่วนตัว ถ้าจะสร้างใหม่ด้วย อะไรทุกอย่าง อาจจะไม่พอนะครับ

ที่มา:
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1274284685&grpid=03&catid=

ปล. เห็นกระแสแรงครับ ถ้าเข้าข่ายผิดกฏลบได้เลยนะครับ ไม่ซีเรียส แต่วาน PM บอกหน่อยนะครับ :D

User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Central World ทำประกันจลาจลไว้นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 01:41:08 »
ผมว่าไม่ผิดกฎหรอกครับ แต่แค่ลืมจั่วหัวว่าไม่ใช่เรื่องรถเองมั้ง ก็ดีครับบริษัทประกันก็รับไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Central World ทำประกันจลาจลไว้นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 01:53:23 »
3 พันล้านบาท ผมว่าไม่พอที่จะสร้างอาคารขึ้นมาใหม่ ในเคสนี้
และผมมองว่า ร้านค้า หรือห้างข้างใน อาจจะมีการทำประกันอัคคีภัยเอาไว้ด้วยหรือเปล่า
ซึ่งตรงนี้ หลังเรื่องสงบ ก็ค่อยมาดูกันต่อไป

แค่ยอมรับเลยว่า เคสนี้...สะเทือนจิตใจของคนกรุงเทพค่อนข้างมาก...
มันคือการ เผา สถานที่ ซึ่งเต็มไปด้วยความทรงจำของผู้คนมากมายร่วมกัน ทิ้งไปต่อหน้าต่อตา...

รวมทั้ง ในความทรงจำของผมด้วย
เพราะวันสุดท้าย ที่พวกเราเข้าไป เซ็นทรัลเวิลด์ คือ 12 มีนาคม วันเปิดตัว Nissan March นั่นแหละ
ไปกิน Sizzler ตอนค่ำวันนั้น ด้วยกันเกือบทั้งทีมเว็บ

เข้าใจดีว่า กลุ่มจิราธิวัฒน์ ตอนนี้จะเครียดมาก

แต่...ถ้าเป็นไปได้..สร้างขึ้นมาใหม่อีกสักครั้งเถอะครับ...

เซ็นทรัล สีลม สาขาดั้งเดิม เจอไฟไหม้มา สองรอบ คุณยังผ่านมันมาได้
สาขา วังบูรพา ก็เคยไฟไหม้ คุณก็ผ่านมาได้
โอเคละ ทั้งสองครั้งที่ผ่านมา มันไม่เท่ากับครั้งนี้เลยจริงๆ

แต่...สำหรับผมแล้ว ผมใช้ชีวิตผูกพันกับห้าง เซ็นทรัล
มากเกินกว่าแค่การเป็น ห้างแห่งหนึ่ง ที่อยู่ คู่ กรุงเทพฯ มานานมากแล้ว 60 กว่าปี

วัยเด็กของผม ผูกพันกับ เซ็นทรัล สีลม และสีลมคอมเพลกซ์ เรื่อยมา
ตั้งแต่สมัยยังจำความได้ และบ้านเก่า ยังไม่ได้ย้ายออกมาจากบางรัก
(ปัจจุบัน บ้านเก่าของครอบครัวเรา โดนรื้อไปทำ ตึกใหม่ของโรงเรียนอัสสัมชัญไปหมดแล้ว)

ทุกเย็น ผมก็ยังคงต้องมารอเจอหน้าทุกคนในครอบครัว ก็ที่เซ็นทรัล สีลม
เดินเข้าออกจากห้างนี้ แทบทุกวัน....จนกระทั่ง ความเปลี่ยนแปลงก็มาเยือน
เซ็นทรัล สีลมเอง ก็ไม่อาจยืนหยัดกับยอดขายที่ลดต่ำลงจนไม่คุ้มต่อการลงทุน
และในที่สุด ็ปิดถาวร พร้อมกับการ renovate เียจนแทบไม่เหลือเค้าโครงเดิม
มีเพียงแค่ Tops ด้านหลังห้างเก่าเท่านั้น ที่แม้จะปรับปรุงนิดๆหน่อยๆ แต่ยังคง
กลิ่นอายในแบบ เซ็นทรัลสมัยก่อนเอาไว้อยู่บ้าง

และแน่นอน เรายังไม่อยากให้การสูญเสียครั้งนี้ ถึงขั้นทำให้ต้องเจ๊งกันไปเลย

เราอยากเห็น การต่อสู้่กันของ เซ็นทรัล กับ กลุ่มเดอะมอลล์ / สยามพารากอน กันอยู่
เป็นคู่ชกที่สมน้ำสมเนื้อ และสนุกใช้การได้ ในแง่ของสงครามการตลาด

แต่เหนือสิ่งอื่นใด
ผมอยากจะขอเอาใจช่วย ผู้สูญเสีย ผู้เดือดร้อน จากเหตุการณ์ครั้งนี้ ทุกคน
เพื่อที่จะยืนหยัดต่อสู้กับชีวิตกันได้ใหม่อีกครั้ง....

เอาใจช่วยเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 02:13:47 »
ผมเชื่อว่าสถานที่แห่งนั้นจะสร้างขึ้นมาใหม่ได้งดงามกว่าเดิม  และคนไทยจะไม่ลืมห้างนี้แน่นอน หากไม่สร้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:02:33 »
คิดถึงCentral World  :-[

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:29:46 »
คิดถึงCentral World  :-[

เช่นกันครับ ครั้งสุดท้ายที่ไปที่ Central World ก็เดือนตุลาคมปีที่แล้วครับ คิดถึงความทรงจำของกรุงเทพตอนนั้น

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:39:47 »
เป็นอดีตไปแล้ว เซ็นทรัลเวิล

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 09:40:04 »
สยามพารากอนนศูนย์การค้าที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียมูลค่า 6 พันล้านบาท

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:02:23 »
เสียใจมากเลย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:14:18 »
ไม่มีอีกแล้ว Central World
แงๆ T^T

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:43:28 »
ผมก็รู้สึกผูกผันครับ เลยตามข่าวนี้เป็นพิเศษ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:22:19 »
เซ็นลาด ที่ว่าจะปรับปรุง ไม่ได้ทุบสร้างใหม่ งบก็ปาไป 1500ล้านบาท ครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:26:36 »
อย่าลืมว่า เซ็นทรัลเวิล์ดนั้น เป็นการสร้างขึ้น คร่อมพื้นฐานโครงสร้างของตึก เวิล์ดเทรดเซ็นเตอร์ เอาไว้นะครับ

โครงสร้างตึกดั้งเดิมนั้น ค่าก่อสร้าง และอะไรต่อมิอะไร อีกบานตะเกียงเลยทีเดียว 3 พันล้าน ไม่พอแน่ๆ
และ 6 พันล้าน ของสยามพารากอน นั้น พื้นที่ห้างทั้งหมด ถ้าว่ากันตามจริง ก็ไม่น่าจะเยอะเท่ากับเซ็นทรัลเวิล์ดอยู่นา

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:46:59 »
ขอพูดถึงเซ็นทรัลเวิลด์สักนิด เกี่ยวกับความทรงจำของผมที่มีกับห้างนี้

-ห้างนี้เป็นห้างที่ผมขับรถมาบ่อยเป็นอันดัับ2 รองจากเซ็นทรัลพระราม3
-ผมซื้อชุดโฮมเธียร์เตอร์ก็ที่นี่แหละครับ และ ระหว่างที่คนขายแบกเครื่องลงไปที่รถผม คนขายพูดตลอดทางถึงดีวีดีคอนเสิร์ท จนกระทั่งถึงวันนี้ ผมมี DVD คอนเสิร์ทไม่ถึง10แผ่น (ซึ่ง เครื่องยี่ห้อนี้เขาเน้นการฟังเพลงมากกว่าการดูหนัง แต่ผมจะไม่บอกยี่ห้อละกัน ไปเดากันเอง)
-ช่วงวันหยุดยาว ผมจะไปซื้อของกินมากักตุนไว้เป็นประจำ
-ผมซื้ัอกันพลา(พลาสติกโมเดลจากการ์ตูนเรื่องกันดั้ม)ตัวแรกที่นี่ (ตอนนี้เก็บเข้ากรุไปแล้ว เหมือนกับDVDของกันดั้มภาคนี้ ที่สวยแต่หุ่น เนื้อเรื่องไม่เอาไหน)
-ผมมักจะโดนเพื่อนบ่นประจำเวลาชวนมันมาที่นี่
-บางครั้งที่ผมไปพันทิพ ก็จะเอารถมาจอดที่นี่แล้วเดินไป เคยไปแบกจอ24นิ้วมาจากพันทิพจนแขนแทบล้า (จอHPมันหนักจริงๆ) และ เคยพาเพื่อนไปซื้อโน้ตบุ้คและลำโพงที่พันทิพมาแล้ว
-งานเปิดตัวนิสสัน มาร์ช ผมก็ไปดู และ ยังเสนอให้เบื้องบนตัดสินใจซื้อมาใช้ที่สาขาต่างจังหวัด แต่ข้อเสนอก็ตกไป แล้วซื้อยี่ห้ออื่นแทน (ซึ่ง รถคันนั้นก็ถูกผมจับมาโฟโต้ช็อปไปแล้ว)
-วันสุดท้ายที่ไป ก็หลังเปิดตัวนิสสัน มาร์ช มาไม่กี่อาทิตย์

ตอนนี้ ทำได้เพียงแค่รอให้บ้านเมืองสงบ และ ให้เขาทำการบูรณะซ่อมแซม หรือ สร้างใหม่ทดแทน

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:54:17 »
ผมเองไม่ได้ไปที่นั้นบ่อยนักแต่มีความทรงจำดีกับนิเยอะ
เพราะเคยเป้นที่นัดคนที่แสนดีคนนึง เป้นที่กินข้าว เดินเล่น ดูหนัง
ต่อไปความทรงจำนั้นยังคงอยู่กับห้าง แต่ ห้างคงเปลี่ยนไปนับแต่วันนี้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 14:24:35 »
เห็นแล้วเครียดแทนครับ คงนอนเอาเท้าก่ายหน้าผากแหงๆเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 14:32:44 »
ประกัน  3 พันล้าน   แต่ได้ข่าวว่าทั้งตึก 6-8 พันล้าน

แถมถ้าสร้างใหม่ขึ้นมาจริงๆ
แน่ใจนะว่า กีฬาสี จบแล้ว ????  มีใครให้หลักประกันคสร้างได้ไหมว่า   จะไม่มาชุมนุมกันอีก  จะไม่เผากันอีก
ผมว่าตอนนี้มันก็จบ....แบบชั่วคราวแหละครับ

แบบถาวร คงต้องรอให้ท่อน้ำเลี้ยงขาดซะก่อน

ถ้า  ผมเป็นผู้บริหาร คงรอดู อาการเหนือใต้ออกตกไปก่อน    ว่ามันจบแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 15:04:04 »
ที่นี่เป็นที่หนึ่งที่ผมมีความทรงจำมากมายกับมัน

ทั้ง CTW สยามพารากอน สยามสแควร์

ที่เหล่านี้จะเป็นที่ที่ผมมาเดินเมื่อผมเหงาๆไม่รู้จะทำอะไร

ที่เหล่านี้เป็นที่ที่ผมมาถ่ายรูปเล่นตอนช่วงสิ้นปี

ที่เหล่านี้เป็นที่ที่ผมนัดเจอใครหลายๆคนที่นั่น

แต่ทุกอย่าง...มันคงเหลือแต่ภาพภ่ายแล้วละ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 15:37:25 »
เมื่อกี้ดูข่าวช่อง 9 ครับ ตกลงค่าก่อสร้างลงทุนทั้งหมดอยู่ที่ 2 หมื่นล้าน เฮือก !

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 17:09:33 »
" เซ็นทรัล สีลม สาขาดั้งเดิม เจอไฟไหม้มา สองรอบ คุณยังผ่านมันมาได้
สาขา วังบูรพา ก็เคยไฟไหม้ คุณก็ผ่านมาได้ "
...

ยังมีอีกหนนึง ที่ เซ็นทรัลชิดลม ด้วยครับ

" Siam paragon มูลค่าก่อสร้าง 6 พันล้าน "

เอ...ผมว่า ไม่ใช่นะ  เคยได้ยินข่าวตอนเปิดห้างใหม่ๆ
มันตั้ง 1.5 หมื่นล้าน ไม่ใช่เหรอ ?

ยังไงๆ ตรง 4 แยกราชประสงค์ ก็เป็นทำเลทองทางด้านธุรกิจช้อปปิ้งอยู่แล้วครับ
ไม่ว่า เซ็นทรัลจะทำต่อ หรือเลิกทำ  เดี๋ยวก็มีคนอื่นมาทำต่ออยู่ดี

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
รูปนี้น่าจะทำให้หลายๆคนโล่งใจขึ้นบ้าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 19:10:02 »
เอารูปจากเวบแห่งนึงมาฝากให้ชมกัน

โล่งใจกันไปได้บ้างแล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 19:14:20 »
พระตรีมูรติและสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นๆบริเวณลานเซ็นทรัลเวิลด์ถูกย้ายออกไปใช่ไหมครับพี่แม็ก

มีรูปอื่นๆอีกบ้างไหมครับ อยากดูอีก ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 19:26:05 »
ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีการย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือไม่ แต่ลำหรับพี่ ราชประสงค์"ของแรง"เสมอครับ

รูปมีอีกเยอะเลยแต่อยู่ในเวบที่รู้ๆกันเลยไม่อยากทำลิงค์ไปหน่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 20:32:07 »
ครั้งล่าสุดที่ผมไปมาก็ปลายๆมีนาเนี่ยแหละ

ร้านไอติมสีม่วงข้างๆบันไดเลื่อนนี่ของโปรดเลย ต่อไปนี้คงไม่มีแล้วสิ  :-[

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 21:53:50 »
เห็นรูปนี้ใจชื้นขึ้นเยอะเลย  แต่ก็คงเสียหาย จนไปเดินไม่ได้เป็น ปีๆ แน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:03:11 »
เพิ่งดูข่าวทีวีไทยตอน 4-5 ทุ่ม เค้าพาไปดูสภาพภายในกัยนักดับเพลิง ผมเห็นแทบช๊อค มันไม่เหลือสภาพเค้าเดิมเลยครับ ร้านทุกร้านที่อยู่ฝั่งนั้นไหม้หมดเลย

สภาพแบบนี้ต้องใช้เวลาซ่อมอีกพักใหญ่เลยละครับ

อาจจะนานพอๆกับทำที่ลาดพร้าวได้สองรอบอะ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:08:51 »
บริษัทประกันจะเจ๊งเอา.......

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 13:29:50 »
ตามมากับเจ้าของร้านค้าเล็กหลายร้าน ที่แทบหมดตัว

ลูกจ้างที่ตกงานร่วมแสน  ครอบครัวที่อดอยากมากขึ้น

และอีกมากมาย  ใครจะมาช่วยเขาครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:40:03 »
บริษัทประกันงานเข้าใหญ่ซะแร้ว