ผู้เขียน หัวข้อ: การใส่ค้ำโช็คหน้า จะทำให้อาการเวลาจั้มคอสะพานดีขึ้นมั้ย  (อ่าน 2604 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
คือใช้ Civic RS อยู่ครับ อาการนึงของช่วงล่างที่ไม่ค่อยชอบก็คือเวลาจั้มคอสะพานจะรู้สึกหวิว ๆ บริเวณด้านหน้าบอกไม่ถูก จะทำอย่างไรถึงจะแก้อาการนี้ด้านหน้ารถได้ครับ ใส่ค้ำโช็คหน้าพอช่วยได้มั้ยครับ (ไม่อยากเปลี่ยนโช็คครับ)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

อาการเดิมคือ จั้มหรือเจอถนนเป็นคลื่นเเล้วรถโยนไปมาหวิวๆไช่มั้ยครับ

ใส่เเล้วดีขึ้นครับ ยิ่งได้คำปีกนกล่างด้วย หน้าจะนิ่งขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Poomiz

• Newbie
  • *
แนะนำถ้าแบบนี้ใส่ค้ำโช้คหน้าบนและล่างครับช่วยได้มากเลยครับหลังใส่แล้วรู้สึกได้ว่าพวงมาลัยจะนิ่งและหนักขึ้นนิดนึงครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

อาการเดิมคือ จั้มหรือเจอถนนเป็นคลื่นเเล้วรถโยนไปมาหวิวๆไช่มั้ยครับ

ใส่เเล้วดีขึ้นครับ ยิ่งได้คำปีกนกล่างด้วย หน้าจะนิ่งขึ้นเยอะเลย

ใช่ครับ อาการแบบนั้นเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมรถอัลติสหน้าหมูนะครับ หลังจากใส่ค้ำหน้าบนแล้ว ดีขึ้นในตอนโดดคอสะพานลงมาแล้วจะไม่เป๋ และเวลาขับผ่านทางขรุขระจะไม่แฉลบไปมา  คือมีความรู้สึกว่ากดต่อเนื่องได้เลยไม่ต้องผ่อน รู้สึกว่าพวงมาลัยคมขึ้น เข้าโค้งแล้วยุบน้อยลง (นิดเดียวให้พอรู้สึก) รู้สึกว่าช่วงล่างด้านบนแน่นเปรี๊ยะเลยครับ แต่ช่วงล่างด้านล่างยังยวบย้วยเหมือนเดิม อาจจะเพราะว่าข้างบนมันแน่น เลยรู้สึกข้างล่างย้วยและแกว่งได้ชัดเจนขึ้น ผมว่าถ้ามีค้ำล่างอีกตัว น่าจะครบครันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky