ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนหนักมา อู่ทำรถไม่ดี แก้ไขอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3450 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
เอารถไปทิ้งไว้อู่นานมากครับ เพราะต้องรออะไหล่ พออะไหล่มา อู่ก็เร่งทำให้ทันสงกรานต์ แต่อะไหล่บางส่วน(พวกคิ้ว บังโคลน)มาไม่ครบ
ก็เลยรับรถมาใช้ก่อน อะไหล่มาค่อยเอาไปใส่ พอรับรถมาใช้งาน แย่มากครับ  ประตูเวลาปิด มีเสียงไม่แน่น สั่น ด้านใน
ไฟบนศีรษะมีสามดวง คือคนขับ คนนั่ง ตรงกลางด้านหลัง ติดสลับจุดกันไปหมด ทำให้ปุ่มกดทำงานได้ไม่ครบ
ช่วงล่างตรงจุดที่ชนมา มีเสียงเอี๊ยดๆอยู่ตลอด น่ารำคาญมาก กระจกทุกบานเปิดปิดไม่ได้
อะไหล่บางตัวก็ใส่มาไม่ครบ(ไม่ได้เสียจากที่ชน เข้าใจว่าถอดออกไป แล้วใส่คืนไม่ครบ) ล็อคประตู ไฟล็อคก็ไม่ขึ้น เลยงงว่าอันไหนคือล็อคไม่ล็อค
ทำสีเฉพาะจุดที่เป็นปัญหาจากการชน ทำให้สีใหม่ กับสีเก่าเหลื่อมกันมาก และสีใหม่ก็ทำแล้ว มีเม็ดๆ ไม่เรียบเนียน
ขับรถไปเจอคนสาดน้ำเข้าให้ น้ำไหลเสียงเหมือนเข้าในประตูฝั่งคนขับครับ เสียงไหลจ๊อกๆเลย
รถผมอะไหล่ต้องรอนาน เพราะยี่ห้อฟอร์ด อู่เอาไปดองไว้ ก็ไม่หาผ้าคลุมหรือรักษาให้ เบาะอะไรนี่ สกปรกมาก ช่องแอร์ฝุ่นสุดๆ มีรอยนกเกาะ ขี้นก ก่อนรับรถออกมา ก็แค่ล้างภายนอกให้ เห็นแล้วสุดจะเอือม
ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: รถชนหนักมา อู่ทำรถไม่ดี แก้ไขอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 12:27:35 »
ซ่อมประกัน หรือว่าออกเงินเองครับ
ถ้าซ่อมประกัน ก็ต้องเอากลับไปแก้งาน และแจ้งทางประกันไปก่อนครับ

ถ้าจ่ายเงินเอง ก็คงต้องตามเองครับ 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: รถชนหนักมา อู่ทำรถไม่ดี แก้ไขอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 13:06:57 »
ขอแนะนำแบบตรงๆ นะครับ รถผมคันเก่าก็โดนรถบรรทุกชนท้ายมาถึงจะไม่แรงมากแต่ก็พอเล่ารายละเอียดได้บ้างครับ อู่ยังไม่ได้เก็บงานรึเปล่า

วันที่เค้าลองประกอบชิ้นส่วนกลับคืน ผมรับไม่ได้เลยครับ ช่องไฟบิดเบี้ยว เหลื่อมกันไปหมด อู่บอกว่ายังไม่ได้เก็บงานเลยรอดูไปก่อนครับ

วันที่เค้าเก็บงานแล้วมาดู ดีขึ้นเยอะครับ ช่องไฟเสมอกันถึงจะไม่ได้เหมือนจากโรงงานแต่ก็พอรับได้ครับ สีไม่มีเพี้ยน กลับมาผมให้ 80%

แต่สิ่งที่ไม่เหมือนเดิมคือรายละเอียดที่อู่ทำกลับมาเหมือนโรงงานไม่ได้เช่น พ่นสีรองพื้นด้านในฝากระโปรง ของเดิมจะผิวด้านลื่นเนียนๆ

ของอู่พ่นมาด้านเหมือนกัน แต่ไม่เรียบลื่นแบบโรงงาน ร่องไฟท้ายไม่สามารถชิดกับขอบตัวถังเดิมได้สนิท ฝากระโปรงหลังดัดมายังเห็นร่องรอยที่

ดัดอยู่รอยยับของเหล็ก ที่จะสื่อคือรถโดนชนมายังไงก็ซ่อมมาไม่เหมือนเดิมหรอกครับ อันนี้ต้องทำใจจริงๆ พวกระบบไฟฟ้ายิ่งแล้วใหญ่

เจอช่างมั่วๆด้วยจบกัน ยังไงก็ให้ช่างแก้ให้ใกล้เคียงเดิมได้นะครับ แล้วรีบขายทิ้งไปเลยราคาจะได้ไม่ร่วงไปกว่านี้ครับ

ถ้าชนแล้วซ่อมมาใช้ก็ต้องทำใจครับ ใช้ยาวๆจนพัง หรือไม่ก็เก็บตังค์แล้วซื้อใหม่ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 17:26:01 »
ผมถึงได้เลือกประกันศูนย์ครับ แพงกว่า แต่เรื่องเคลมเป็นระบบและน่าเชื่อถือกว่าอู่นอกครับ รถพี่สาวผมเคยซ่อมอู่นอก ป1 กว่าจะเสร็จ ใช้เวลาไป 1 ปีกับ 2เดือน ไม่ได้ชนหนัก แต่เกิดเสียหลักพุ่งลงบ่อน้ำ จมทั้งคัน (crv g2) แกะรื้อทั้งคัน งานหยาบมาก อ้างว่าประกันไม่จ่ายค่าซ่อมบ้าง รออะไหล่บ้าง พอถามไปทาง บ.ประกันก็พูดไปอีกอย่าง เพลียเลยครับ บางที บ.ประกันก็เป็นตัวแปรหลัก เลือกผิดนี่ ปวดหัวเลยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:30:43 »
ผมถึงได้เลือกประกันศูนย์ครับ แพงกว่า แต่เรื่องเคลมเป็นระบบและน่าเชื่อถือกว่าอู่นอกครับ รถพี่สาวผมเคยซ่อมอู่นอก ป1 กว่าจะเสร็จ ใช้เวลาไป 1 ปีกับ 2เดือน ไม่ได้ชนหนัก แต่เกิดเสียหลักพุ่งลงบ่อน้ำ จมทั้งคัน (crv g2) แกะรื้อทั้งคัน งานหยาบมาก อ้างว่าประกันไม่จ่ายค่าซ่อมบ้าง รออะไหล่บ้าง พอถามไปทาง บ.ประกันก็พูดไปอีกอย่าง เพลียเลยครับ บางที บ.ประกันก็เป็นตัวแปรหลัก เลือกผิดนี่ ปวดหัวเลยครับ

เห็นด้วยครับ ผมก็เลือกซ่อมศูนย์ไว้ก่อนครับ