ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนรถผมเกิดอุบัติเหตุค่าซ๋อม 160000 ถือว่าแพงไหม อยากรู้ว่ามาสด้าอะไหล่แพงจริง ?  (อ่าน 11298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ตามนี้ครับเหตุเกิดเป็นปีและ อยากทราบเฉยๆว่าแพงไหม ถ้าเป็นพวก Civic หรือ Altis มาโดนสถานการณ์เดียวกัน จะมีค่าซ่อมแพงกว่านี้ไหม (สี่แยก ชนกันแบบ 90 องศา โดยรถผมชนเข้าด้านข้างประตูของรถอีกคัน)

อยากรู้ว่ามาสด้าอะไล่แพงจริงไหม

อีกคันฟรอนเทีย ยางแตก เพลาหัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2017, 14:55:20 โดย Abzolute »

Re: ตอนรถผมเกิดอุบัติเหตุค่าซ๋อม 160000 ถือว่าแพงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 14:47:41 »
2

Re: ตอนรถผมเกิดอุบัติเหตุค่าซ๋อม 160000 ถือว่าแพงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 14:50:10 »
3

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 14:51:05 »
แพงจุง อะไหล่แท้ใหม่ พร้อมไฟหน้า 1 ข้าง ผมว่าไม่น่าจะเกิน 7 หมื่นนะครับ
ยกเว้นข้างล่างที่มองไม่เห็นครับ

อิอิ

ดูรายการซ่อม เปลี่ยนอะไหล่เทียบเอาครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 14:54:30 »
แพงจุง อะไหล่แท้ใหม่ พร้อมไฟหน้า 1 ข้าง ผมว่าไม่น่าจะเกิน 7 หมื่นนะครับ
ยกเว้นข้างล่างที่มองไม่เห็นครับ

อิอิ

ดูรายการซ่อม เปลี่ยนอะไหล่เทียบเอาครับ

เปลี่ยนไฟสองข้าง คือด้านหน้าเปลี่ยนใหม่หมดครับ ภายในไม่มีอะไรเสียหาย ฝากระโปรงเปลี่ยน อะไรที่อยู่ด้านหน้าเปลี่ยนหมดเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 14:57:59 »
ผมว่า ต้องดูว่าเค้าเปลียนอะไรให้บ้าง
 พวกกลไกตรงล้อหน้า  น่าจะโดนไปด้วยเยอะ
พวกจุดยึด ต่างๆ 
ถ้าเป็นผมจะขอให้ถอดชิ้นที่เสียหาย เอาอะไหล่ใหม่
มาประกอบแทน  ประกอบใหม่จะได้เป๊ะ 
ต้องขอดู  รายการอะไหล่ที่0สั่งมา
เชคความเสียหายให้เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 15:03:50 »
ขอโทษนะครับ ไม่ได้ทำประกันหรือครับ

จริงๆ...ถ้าเข้าศูนย์ก็คงราคานี้นะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปี2000รถผมแอคคอร์ดg6ชนท้ายเขาสภาพสูสีกัน  ดูค่าซ่อมในบิลเบิกประกันก็แสนแปดครับ   เขาเปลี่ยนทุกชิ้นราคาศูนย์ทั้งหมดก็ราคานี้แหละครัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2017, 15:38:24 โดย nuntapon.s »

มีประกันครับ แต่ผมแอบดูใยรายการที่ซ่อมของผมมา 555+

ออฟไลน์ vantipz

เอาใบรายการมาลงเลยครับ จะได้รู้ว่าอันไหนถูกอันไหนแพง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

มีประกันครับ แต่ผมแอบดูใยรายการที่ซ่อมของผมมา 555+

555 รถผมมีประกัน ทำสีประตู และด้านข้าง 5 จุด เสียไป สามหมื่นเลยคับ

ออฟไลน์ Auto

ผมอัลติสปี 2010  ซ่อมมาได้ 3 ปีแล้วโดนรถทัวร์เบียด ซ่อมศูนย์ TOYOTA   TBS   บิลออกมาก็ 1 แสนกลาง  ๆ  นะครับ  ประกันกรุงเทพจ่ายไปเราไมไ่ด้เป็นฝ่ายผิดด้วย       ความเสียหายก็ไม่ไ่ด้มากอะไรพอพอกับที่คุณเจอนี่ละ

ส่วนตัวคิดว่า Mazda แพงกว่า TOYOTA  ฯนิดนึงกรณีอะไหล่ศูนย์ด้วยกัน 
เพียงแต่ถ้ารถหมดประกันแล้วออกมาซ่อมเคลมที่อู่นอก   ผมว่า TOYOTA  จะได้เปรียบตรงที่   ประกันภัยไปหาอะไหล่แท้ราคาถูกได้มากมายก่ายกอง   นอกจากนี้ยังยัดอะไหล่เทียบหรือเทียมมาให้อีก  อาจโดนอะไหล่มือ 2 ด้วยก็ได้    ซึ่งมีเยอะทำให้ดูเหมือนว่าอะไหล่ TOYOTA  ถูก           ที่จริงอาจไม่ใช่

ออฟไลน์ pongsakorn11

รถใหม่ อะไหล่ห้างก็แพงอย่างนี้ละคับ เเต่ถ้าเป็น ฮอนด้ากับโตต้า ไม่น่าถึงเเสน

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ซ่อมห้างใช่ไหมครับ เคสนี้

ราคาเสนอซ่อมเป็นราคาอะไหล่ห้าง + 7%

ไฟหน้าไม่รวมหลอดก็ 2 หมื่นละครับ ต่อคู่

แล้วของข้างใน เช่น กั๊บล๊อค พลาสติกต่างๆ โฟม พวกนี้เล็กๆน้อยๆ แต่ราคาเอาเรื่องครับ

แผงหม้อน้ำ แผงแอร์ น่าจะไปก็ร่วมๆ 2 หมื่น

ไหนจะราคาร่าแรงอีก

ผมถือว่าไม่แพงนะครับ

PJS คันนี้รถผม ผมเสนอค่าซ่อม แสนแปด 
ปล. Airbag อันละแค่ 5000 / 7000 เองครับ
แต่ไฟหน้า ข้างละ 30000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2017, 17:53:43 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ราคาเสนอซ่อมเป็นราคาอะไหล่ห้าง + 7%

ไฟหน้าไม่รวมหลอดก็ 2 หมื่นละครับ ต่อคู่

แล้วของข้างใน เช่น กั๊บล๊อค พลาสติกต่างๆ โฟม พวกนี้เล็กๆน้อยๆ แต่ราคาเอาเรื่องครับ

แผงหม้อน้ำ แผงแอร์ น่าจะไปก็ร่วมๆ 2 หมื่น

PJS คันนี้รถผม ผมเสนอค่าซ่อม แสนแปด 
ปล. Airbag อันละแค่ 5000 / 7000 เองครับ

เหมือนแอบเห็นไฟหน้า 44000 ครับ 555

ไม่รู้ห้างฟันไหม

ออฟไลน์ CJ.

เหมือนแอบเห็นไฟหน้า 44000 ครับ 555

ไม่รู้ห้างฟันไหม

ถ้าซ่อมห้างราคาก็คงแบบนี้ ถ้าเป็นผมเจอแบบนี้คงแย่ เห็นสภาพรถแล้วอยากเป็นลม

ของผมนานมากแล้ว XJ ปี05 โดนมอเตอร์ไซค์จิ้มมุมท้าย ไฟแตก,ขอบไฟและกันชนยุบนิดเดียว
เปลี่ยนไฟท้าย,ซ่อม+ทำสีมุมที่ยุบ+กันชนใหม่พร้อมคิ้วโครเมี่ยม ถ้าจำไม่ผิด 8 หมื่นกว่าบาท  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
เอารายการของมาแจงครับ ลงรูปอย่างเดียวไม่รู้ว่าส่วนที่มองไม่เห็นต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
เปลี่ยนถุงลมไหมครับ ถ้าเปลี่ยนผมว่าราคาโอเค ถ้าไม่ผมว่าแพงเอาเรื่องอยู่ เพราะถุงลมนิรภัยก็หลายหมื่นแล้ว :-X :-X

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เดาเล่นๆถุงลมกะไฟหน้า 2 ชิ้นนี้ น่าจะ 1แสนแล้ว  :-X :-X

หรือถ้าไม่มีถุงลม   ไฟหน้า 1/3  หรือ 1/4 แล้วละ    :-\ :-\

ถ้าใครบอกบอกอะไหล่ศูนย์  โตโยต้า ฮอนด้าถูกกว่ามาสด้า  น่าจะเป็นเฉพาะไฟหน้าอย่างเดียวที่เหลือทิ้งกันหลักร้อยแค่นั้นแหละ    :P :P

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ belkw202

cx5 ผมชนเข้ามุมหน้าซ้าย เปลี่ยนไฟข้างเดียว ที่เหลือก้พวกแก้มฝากระโปรงกันชนหน้า คล้ายๆกัน
ซ่อม 0 เห็นบิลประมาน 90000 ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ lukasthailand

• Jr. Member
  • **
เคย จ่าย เอง แสนนึงครับแฟน ขับไป ชน แท็กซี่ 3 คันติดไมไ่ด้ทำประกัน ซีดเบยครัช

ออฟไลน์ ponganas

• Jr. Member
  • **
ของผม CRV เคยชนอาการประมาณนี้ ค่าซ่อมประมาณ 130,000 เฉพาะคันผมคันเดียว เวลาศูนย์ตตรวจ พบอะไหล่เป็นรอย หรือ บุบ เค้าจะเปลี่ยนทันทีครับ ค่าซ่อมแพง ยังดีที่ประกันจ่ายให้ทั้งหมด

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ซ่อมห้างราคานี้ไม่แพงครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Visual

ผมว่าไม่แพงครับ ถ้าซ่อมอู่ราคานี้แพงมาก

อย่างไฟหน้า Civic RS เบิกศูนย์รวมชุดสายไฟเกือบแสน มาติดข้างนอกทั้งชุดสองหมื่นกว่าเอง

ออฟไลน์ oatekung

altis ผมเคย ยับทั้งคัน ซ่อม 4แสนกว่า
แพงกว่ามือสองอีก 5555 แต่ก็ใช้มายาวครับ

ออฟไลน์ 0%

ไฟหน้า e class ตัวใหม่ แสนกว่า ข้างละครับ

สองข้างก็รถ eco car มือสองสวยๆได้คันนึงพอดี  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ apinui

แบบนี้ พูดกันลำบากครับ ....

จริงๆ ถ้ามัดมารวมกัน มันจะดูแพงหมดล่ะครับ เพราะอย่าลืมว่า "ค่าแรง" เค้าก็คิด ...

และรถชนหนัก ถึงคานหน้า ถึงเครืองแบบนี้ ทำเยอะอยู่แล้วครับ

ต้องแยกรายการครับ อะไหล่ กับค่าแรง ..... ถึงจะรู้ว่าแพงไม่แพง ....

แต่บางอู่ก็ทำราคาเกินจริง เพื่อเบิกกับบริษัท ประกันก็มีครับ ถ้าให้ชัวส์ต้องเช็คที่ราคาอะไหล่ที่ศูนย์บริการเสนอราคาให้อู่ ไม่ใช่ราคาที่ อู่ซ่อม เสนอให้บริษัทประกันครับ ...

แบบนี้ พูดกันลำบากครับ ....

จริงๆ ถ้ามัดมารวมกัน มันจะดูแพงหมดล่ะครับ เพราะอย่าลืมว่า "ค่าแรง" เค้าก็คิด ...

และรถชนหนัก ถึงคานหน้า ถึงเครืองแบบนี้ ทำเยอะอยู่แล้วครับ

ต้องแยกรายการครับ อะไหล่ กับค่าแรง ..... ถึงจะรู้ว่าแพงไม่แพง ....

แต่บางอู่ก็ทำราคาเกินจริง เพื่อเบิกกับบริษัท ประกันก็มีครับ ถ้าให้ชัวส์ต้องเช็คที่ราคาอะไหล่ที่ศูนย์บริการเสนอราคาให้อู่ ไม่ใช่ราคาที่ อู่ซ่อม เสนอให้บริษัทประกันครับ ...

ไม่ถึงเครื่อง คานหน้าไม่ขยับครับ

ออฟไลน์ maggie

ผมว่าไม่แพงนะ คือความเสียหายดูว่าอาจจะไม่มาก แต่มันดุ้งต่อๆกันไป ถ้าประกันเปลี่ยนให้ทุกชิ้นที่ได้ผลกระทบ ผมถือว่าสมเหตุผล

รถน้องสาวผมเคยจิ้มกันชนเหล็กกระบะมังกรมั้ง รถน้องผมดูเสียหายน้อยกว่า จขกท อีก ไฟหน้าแค่ร้าวๆ แต่ซ่อมไป2แสนกว่า ประกันเปลี่ยนให้ใหม่ทุกชิ้น