ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการอบโอโซนและซักพรมหน่อยครับ  (อ่าน 3920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องผมเอารถเข้าไปทำเครื่องเสียงเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา หลังกลับมาเริ่มมีกลิ้นเหม็นเน่าบริเวณหลังเบาะหลัง และกลิ่นแรงขึ้นทุกวัน คาดว่าตอนประกอบเบาะหลังกลับเข้าไป น่าจะมีตัวอะไรซักอย่างเล็ดลอดเข้าไปแล้วเน่าตายอยู่ในนั้น

ตอนนี้วางแผนว่า หลังจากรื้อเบาะกำจัดต้นตอของกลิ่นปริศนาเรียบร้อย กะจะเอารถเข้าไปอบโอโซน ไม่ทราบว่าใครเคยทำบ้างครับ ได้ผลแค่ไหน และราคาไม่ควรเกินเท่าไหร่

และไหนๆจะทำแล้ว ว่าจะรื้อพรมผืนใหญ่ที่พื้นรถมาซัก เนื่องจากไม่น่าจะเคยซัก (แต่ดูดฝุ่นเป็นประจำ) เนื่องจากที่บ้านเชื่อว่า ถ้าถอดไปซักพรมจะเสียรูป และใส่กลับไม่เข้ารูปดังเดิม จึงอยากทราบว่าจริงหรือไม่ครับ และควรไปยุ่งกับมันหรือไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการอบโอโซนและซักพรมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 09:41:56 »
รื้อพรมแล้วใส่ไม่เหมือนเดิม100%หรอกฮะ ก็อย่างที่พี่เข้าใจไอ้ที่ขึ้นรูปโค้งๆเหลี่ยมมันจะไม่เหมือนเดิม  ขนฟูๆมันก็จะไม่ฟูเหมือนเดิม บางรุ่นต้องตัดพรมส่วนใต้เกียร์เพราะร้านเขาไม่ยกคอลโซลกลางออกให้หรอก  แต่ถ้ามันจำเป็นเพราะมันสกปรกก็ต้องยอม  ไม่อยากรื้ออกมาแนะนำให้หาร้านที่มีเครื่องอบครับซักบนบนรถเลยแต่คงไม่สะอาดเอี่ยม

ส่วนโอโซนก็ทำงานได้ผลนะครับแต่ต้องกำจัดต้นตอไปก่อน  ถ้าหาไม่เจอทำไปก็เท่านั้น  แนะนำเครื่องปนะกอบไทยครับตัวใหญ่ๆเป็นสแตนเลสอบเสร็จต้องกลิ่นฉุนๆจมูก  ไอ้ประเภทโอโซนกลิ่นน้ำหอมอย่าทำเพราะมันทำเราสับสนจากน้ำหอมโดนไม่รู้ว่ากลิ่นเหม็นหายไปรึยัง

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการอบโอโซนและซักพรมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 10:23:45 »
ผมก็อยากเอารถไปทำ แต่ยังไม่มั่นใจว่ามันจะแห้งไหม
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:53:10 »
ผมก็อยากเอาไปทำ รถไซส์เล็ก มาสด้า 2 อบโอโซนซักพรม แถมล้างรถฟรี 4500 แพงไปไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:45:45 »
เคยทำกับศูนย์ครับ ได้ราคามา 3 พัน เป็นโปรของเค้าตอนนั้นพอดี ตอนนั้นเอารถไปเช็คระยะ แล้วต้องล้างแอร์พอดี เลยอบโอโซนไปด้วยเลย

ถ้าถามว่าดีมั๊ย ผมชอบมากครับ กลิ่นหายหมดเกลี้ยง ภายในรู้สึกสดชื่นขึ้นมากๆ

แต่ก็ขึ้นกับปัญหากลิ่นด้วยนะครับ ถ้าสะสมมาไม่นาน คงหายหมดครับ แต่ถ้ารถคนเคยสูบบุหรี่เป็นประจำ อันนี้ไม่หายครับ อาจต้องไปทำซ้ำ

Freed ครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 12:23:34 »
ลองสำรวจหาแหล่งที่มาของปัญหาก่อนครับ  อย่างรถ vios ผม  ต้นตอคือโซนเก็บยางอะไหล่ท้ายรถ เพราะไม่เคยไปยุ่งเกี่ยวกับมัน  สุดท้ายเป็นแหล่งแมลงสาป สารพัดขยะ  ในกรณีของรถเก่ามาก ๆ ผมว่าเปลี่ยนพรมพื้นรถใหม่เลยก็ดีนะครับ จะได้ทำความสะอาดพื้นไปในตัวด้วย

อีกวิธีที่ผมใช้คือเอารถไปตากแดด 1 รอบ  ตามด้วยเอาเครื่องฟอกอากาศในบ้านใส่ไว้ในรถ ปิดกระจกแล้วเปิดให้ทำงานประมาณครึ่งวันครับ ปัญหาเรื่องกลิ่นหายไปเกือบหมด