ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฟิล์มครับ  (อ่าน 5982 ครั้ง)

ออฟไลน์ brazza

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเปลี่ยนฟิล์มครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 10:50:27 »
เนื่องจากว่าฟิล์มที่ติดมาจากศูนย์ไม่ค่อยดีเท่าไรครับผมเลยจะเปลี่ยนฟิล์มใหม่ ติดต่อทางร้านแล้วเค้าแจ้งว่ากระจกหลังเปลี่ยนไม่ได้เนื่องจากจะทำให้ตัวไล่ฝ้าไม่ทำงาน เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไง
ผมลองหาข้อมูลดู บางคนก็บอกว่าไม่เสียหาย บางคนบอกขาดบ้าง แล้วถ้าผมเสี่ยงดวงลอกอันเก่าออกจะมีผลต่อ BSI มั้ยครับถ้ามันเกิดเสียหายขึ้นมา หรือว่าผมควรติดทับไปเลยดีไม่ต้องลอกออก รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ปล.รถ bmw 320d ครับ
2009 - Chevrolet captiva LTZ
2016 - BMW 320D F30

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฟิล์มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:13:25 »
เคยเปลี่ยน 2 ครั้ง
ครั้งแรกสมัยเรียน เปลี่ยนแล้วไล่ฝ้าขาด เพราะร้านลอกไม่ดี ถ้าจะให้ใช้งานได้ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนกระจกหลังใหม่
ครั้งที่สอง รถใหม่ศูนย์ติดฟิล์มให้ผิด ติดไปประมาณ 1 สัปดาห์ไปลอกออกติดใหม่ ไล่ฝ้าใช้งานได้ปกติ

สรุปคือถ้าร้านที่ลอกเป็น ลอกอย่างถูกต้อง มันไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าลอกไม่ดีเมื่อไหร่ แน่นอนมีโอกาศที่จะเสีย

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฟิล์มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:16:00 »
ผมเคยเปลี่ยนมา ก็ไม่มีปัญหานะครับ ผมว่าลองหาร้านอื่นดูครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:40:09 »
เปลีายนร้านครับ  เขาพูดเผื่อว่าพลาดซึ่งร้านดีๆไม่มีใครพลาดหรอกครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:41:17 »
เคยถามคนติด เขาบอกว่า ถ้ามีน้ำยาช่วยลอก และทำอย่างปราณีต ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:50:17 »
ผมเองก็โพสต์ถามในนี้เมือนกันเมื่อสองสามเดือนก่อน คำตอบก็ออกมาหลากหลายครับ จนไปตัดสินใจเอาเอง ขอแชร์ส่วนสรุปเผื่อเป็นข้อมูลนะครับ

ต้องเลือกร้านดีๆ ครับ ผมดูจากประสบการณ์ช่างเป็นหลัก เอาที่เขางานเยอะๆ ทำบ่อยๆ จนชินมือ ดูเน้นเอางานลอกฟิล์มนะครับ ไม่ใช่การติดตั้งให้รถใหม่

ตอนไปผมแจ้งกับที่ร้านไว้ก่อนเลยด้วยว่าจะเอารถไปให้ประเมินหน้างานก่อนว่าความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน เราจะได้ดูสีหน้าช่างด้วยว่ามีความมั่นใจหรือเปล่า

สุดท้ายก็ไปนั่งลุ้นตอนงานเสร็จ ไล่ฝ้าใช้งานได้ตามปกติครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:59:01 »
หาร้านดีๆ ร้านอื่นๆดูก่อน ค่อยตัดสินใจ
ร้านที่ช่างมีฝีมือเป็นงาน ลอกออกเป็น ลอกอย่างถูกวิธี ไม่มีปัญหาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:01:24 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ เรื่องเปลี่ยนร้านคงไม่ได้ครับ เนื่องจากจองราคาฟิล์มมาจากงานมอเตอร์โชว์ แล้วเค้ามีดีลเลอร์ติดต่อไว้แค่เจ้าเดียวในภูเก็ตครับ คงต้องวัดดวงเอา

ปล.หรือว่าผมควรจะทับฟิล์มเก่าไปเลยดีครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:17:22 »
กระจกหลังเปลี่ยนได้ครับยืนยัน ผมเปลี่ยนใน X5 ตอน 2 สัปดาห์แรก
ต้องหาร้านที่ช่างเข้าใจวิธีครับ

ฟิล์มมันจะมีกาวอยู่ยิ่งรถติดมาไม่นานจะง่ายกว่าครับเอาออกง่าย
เค้าจะมีวิธีการเรียกว่าบ่มฟิล์มทำให้กาวชื้นไม่แข็งตัวครับ
จะเอาแผ่นใสที่ติดฟิล์มฉีดน้ำแล้วปิดทับฟิล์มที่จะลอกไว้เอารถตากแดด

หรือเอาไดร้อนเป่าสักพักพอฟิล์มอ่อนตัวถีงลอกได้ครับถ้าช่างมีประสบการณ์ทำได้ครับ
ร้านพวกนี้ก็คือร้านตัวแทนหลักๆของฟิล์มยี่ห้อที่คุณจะเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:20:31 »
ขอเสนอทิปเด็ดจากใจผมเลยครับ

ให้คุณเอาผ้าไมโครไฟเบอร์ชนิดปุ่มเล็ก ๆ เอาไว้เช็ดกระจก แบบใหม่ ๆ สะอาด ๆ ติดรถไปให้ช่างใช้ด้วยครับ

ของเค้านี่ดำปี๋เลย เช็ดยังไงก็ไม่ใสครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 21:51:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ เรื่องเปลี่ยนร้านคงไม่ได้ครับ เนื่องจากจองราคาฟิล์มมาจากงานมอเตอร์โชว์ แล้วเค้ามีดีลเลอร์ติดต่อไว้แค่เจ้าเดียวในภูเก็ตครับ คงต้องวัดดวงเอา

ปล.หรือว่าผมควรจะทับฟิล์มเก่าไปเลยดีครับ

ตอบในกรณีติดทับอย่างเดียวนะครับ

ติดทับได้ แต่สมควรเกิน 6 เดือนขึ้นไปครับ
แล้วฟิลม์ใหม่ที่ติด ต้องติดให้เล็กกว่านิดหน่อยจากฟิลม์เดิมที่ติดอยู่แล้วครับ

รถผม ติด VK30 ในชั้นแรก แล้วทับด้วย CTX ครับ

ส่วนเรื่องลอกฟิลม์เก่าออก ร้านส่วนใหญ่ ไม่ต้องยอมลอก เพราะโอกาสที่ทำให้ไล่ฝ้าหลังขาด เสียหาย มีโอกาสมากครับ
แต่ถ้าติดมาไม่นาน ใช้ช่างที่ชำนาญและใจเย็น ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ส่วนใหญ่ที่มีปัญหา ก็ตอนลอกเสร็จแล้ว แล้วใช้มีดขูดทำความสะอาดกระจกครับ
ตอนนี้ ส่วนใหญ่ จะไปโดนเส้นลวดไล่ฝ้าขาดครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 00:32:24 »

ตอบในกรณีติดทับอย่างเดียวนะครับ

ติดทับได้ แต่สมควรเกิน 6 เดือนขึ้นไปครับ
แล้วฟิลม์ใหม่ที่ติด ต้องติดให้เล็กกว่านิดหน่อยจากฟิลม์เดิมที่ติดอยู่แล้วครับ

รถผม ติด VK30 ในชั้นแรก แล้วทับด้วย CTX ครับ

ส่วนเรื่องลอกฟิลม์เก่าออก ร้านส่วนใหญ่ ไม่ต้องยอมลอก เพราะโอกาสที่ทำให้ไล่ฝ้าหลังขาด เสียหาย มีโอกาสมากครับ
แต่ถ้าติดมาไม่นาน ใช้ช่างที่ชำนาญและใจเย็น ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ส่วนใหญ่ที่มีปัญหา ก็ตอนลอกเสร็จแล้ว แล้วใช้มีดขูดทำความสะอาดกระจกครับ
ตอนนี้ ส่วนใหญ่ จะไปโดนเส้นลวดไล่ฝ้าขาดครับ

ถ้ารถตากแดดบ่อย 1 เดือนก็ติดทับได้ละครับ แต่ถ้ารถอยู่ในร่มมากกว่าตากแดด รออย่างน้อย 2 เดือนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 08:23:39 »

ขอบคุณครับ รถออกมาตั้งแต่กรกฏาปีที่แล้ว เกิน6เดือนแล้ว คงต้องติดทับไปเลยครับ เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 10:23:28 »
ผมเปลี่ยนตอน 5ปี เป็นอัลติสนะครับ แผ่นหลังก็ลอกออกติดของ huper ครับ

คนลอกเป็นยังไงมันก็ลอกได้ครับ ไล่ฝ้าหลังคนไม่เคยทำ+ของไม่ถึง ยังไงก็กลัวไม่กล้าพูดเต็มปากแน่นอนครับ

เรามาจ่ายเงินทำ ไม่ใช่ทำฟรีอย่าเป็นหนูลองยาให้ใครครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 12:02:22 »
ลอกได้ครับ ไล่ฝ้าไม่เสีย นอกจากลอกไม่ดีครับ

รถหลายๆคันทุกวันนี้ ก็มีไล่ฝ้าหลังกันทั้งนั้น ก็เปลี่ยนฟิล์มกันได้นี่ครับ ถ้าทำแล้วเสียจริงๆ หมายความว่ารถที่ทำต้องเปลี่ยนกระจกหลังใหม่ทุกคันสิครับ

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 13:28:34 »
เลือกร้านติดฟิล์มดีๆหน่อยก็ปลอดภัยแล้วครับ เคยลอกแอคคอร์ดฟิล์มเก่าสามเอ็มเปลี่ยนเป็นลามิน่า ไล่ฝ้าไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 00:36:22 »
หาร้านดีๆใหญ่ๆมีห้องกระจกอย่างดีไปเลยครับ ร้านพวกนี้จะมีช่างมืออาชีพไว้ใจได้อยู่ ไม่ต้องห่วงเรื่องไล่ฝ้าขาด ผมก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ ฟิล์มที่ติดมากับรถตอนแรกมันไม่ถูกใจเลยเอาไปเปลี่ยนเป็นเซรามิคมาครับ ลอกปกติไล่ฝ้าใช้งานได้เหมือนเดิมครับ ลองๆไปดูร้านแถวๆเส้นแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ดอ่ะครับ ร้านจะติดกับถนน จำชื่อร้านไม่ได้ แต่จะเป็นร้านติดฟิล์มป้าย Lamina ใหญ่ๆเลยครับ ช่างฝีมือดี เคยไปแข่งติดฟิล์มได้แชม์เอเชียมาครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 01:12:23 »
ผมติด C40 มากำลังหาร้านเปลี่ยนพอดีคับ กำลังมองหาพวกฟิล์มเซรามิคเกรดดีๆอยู่ แต่ก็ขอความรู้เรื่องร้านฝีมือช่างดีๆด้วยคนคับ เพราะถ้าไล่ฝ้าขาดนี่จบเห่เลย รถช้ำแน่นอน ขอติดตามด้วยคนคับ