ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่องแผ่นยางซับเสียง  (อ่าน 2822 ครั้ง)

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
สอบถามครับ เรื่องแผ่นยางซับเสียง
« เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:24:09 »
แผ่นยางซับเสียงที่ติดตามขอบประตู นี้ซับเสียงได้มากน้อยแค่ไหนหรอครับ
แล้ว CX-5 MC นี้ถ้าติดมาจะช่วยได้หรือเปล่าครับ หรือช่วยได้ไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: สอบถามครับ เรื่องแผ่นยางซับเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:39:50 »
ตัวซับข้างประตู จะเป็นแบบบางมีกาวในตัว
เพื่อให้แนบกับประตูง่ายๆ ครับ
บางคนก็บุเฉพาะด้านหลังแผงประตู เสียงเงียบขึ้นบ้าง

บางรายที่ต้องการให้ลำโพงเสียงดีขึ้น
ก็มักจะบุด้านในของประตูด้วยครับ ซึ่งก็ช่วยให้เสียงดีขึ้นพอควร
ขึ้นอยู่กับคุณภาพของลำโพงด้วย

แต่ถ้าบุที่พื้นทั้งหมดได้ (ใช้แผ่นหนา) , ซุ้มล้อหลัง และแผงลำโพงหลัง (4 ประตู)
จะช่วยได้อย่างเห็นชัด

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: สอบถามครับ เรื่องแผ่นยางซับเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:57:32 »
ยี่ห้อดำๆแดงๆอะนะ  ผมเคยขายผมยังว่าไร้ประโยชน์เลย

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:09:30 »
ตัวซับข้างประตู จะเป็นแบบบางมีกาวในตัว
บางคนก็บุเฉพาะด้านหลังแผงประตู เสียงเงียบขึ้นบ้าง

บางรายที่ต้องการให้ลำโพงเสียงดีขึ้น
ก็มักจะบุด้านในของประตูด้วยครับ ซึ่งก็ช่วยให้เสียงดีขึ้นพอควร

แต่ถ้าบุที่พื้นทั้งหมดได้ (ใช้แผ่นหนา) , ซุ้มล้อหลัง และแผงลำโพงหลัง (4 ประตู)

บุพื้นนี้คือต้องรื้อพื้นทั้งหมดออกมาบุใช่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าทำแบบนั้นตัวรถจะเสียประกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:11:23 »
เคยใช้ยี่ห้อดำๆแดงๆ รุ่นกระดูกงูครับ หนีบที่ชอบประตูตรงเสากลาง

เงียบขึ้น (เสียงจากตรงนั้น)

แต่ตอนผมตัด กระดูกงูมันโผล่อ่ะครับ ใช้ไปสักพัก สนิมมา เลยเอาออก

แนะนำรุ่นติดกาว น่าจะเวิร์คกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:24:29 »

บุพื้นนี้คือต้องรื้อพื้นทั้งหมดออกมาบุใช่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าทำแบบนั้นตัวรถจะเสียประกันหรือเปล่าครับ

ผมเอาพลาสติกขอบล่างออก แล้วดึงพรมขึ้น
จากนั้นค่อยๆ ยัดตัวบุลงไปครับ (ตัดให้เข้ารูปก่อน) ยัดจนเลยคันเร่งเลยน้ะครับ
ช่วยได้นิดหน่อย ก็ไม่ดีเท่ารื้อทั้งคัน ผมก็กลัวประกันขาด

แต่บอกเลยว่าเสียงส่วนใหญ่ มาจากซุ้มล้อล้วนๆเลยครับ ว่างๆว่าจะนั่งทำ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 14:21:18 »
ผมติดแล้ว มองว่าเสียงเบาขึ้น แต่เล็กน้อยมาก

ถ้าจะให้เงียบจริงๆต้องใช้แผ่นแดมป์ พื้น หลังคา ซุ้มล้อ

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 16:42:56 »
ยางขอบประตูเคยติดแล้วครับ ไร้ประโยชน์ แดมป์ทั้งคันก็เคยแล้วครับ ดีขึ้นนิดนึง สรุปทำให้เงียบเนี่ยเอาจริงๆยากเหมือนกันนะครับ สรุปใช้ไปแบบนั้นเถอะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 17:09:26 »
เคยติดตอนทำเครื่องเสียง ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เสียง surround ยังดังสนั่นทุ่งเช่นเดิม รู้สึกทำมาเพื่อเน้นการขับของลำโพงมากกว่า ซึ่งมันก็ช่วยในแง่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 02:23:53 »
แผ่นแดมป์ เอาไปแดมป์ประตู เสียงเงียบลงนิดหน่อยครับ แต่ผมเคยไปนั่งรถพี่ท่านหนึ่งซึ่งแดมป์ทั้งคัน มีประตู พื้น หลังคา และน่าจะมีซุ้มล้อและอื่นๆด้วย ซึ่งผมเข้าไปนั่งในรถ ขับไปในซอยในย่านเขตเมืองที่ถนนก็ไม่ได้เรียบอะไรครับ เปิดเพลงคลอเบาๆ เสียงเงียบมาก เงียบยังกะโรงหนัง ไม่ได้ยินเสียงอะไรภายนอกเลย นอกจากแตรรถยนต์ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky