ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ถ้า Lexus ราคาถูกกว่า MB BMW 10% มี BSI 3 ปี จะเป็นอย่างไรครับ @@  (อ่าน 9385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
ผมเริ่มคิดแล้วว่า ต่อให้ตั้งมาถูกยังไง คนที่ไม่ชอบ ตั้งธงเกลียดญี่ปุ่นไว้ก่อนก็จะไม่ซื้ออยู่ดี เพียงแต่จะดึงกลุ่มคนที่เปิดใจ กลุ่มคนรุ่นใหม่ ที่เบื่อความจำเจรถพรีเมี่ยมที่วนอยู่ไม่กี่เจ้าได้มากขึ้นเยอะ แล้วก็ลดภาพความหน้าหนาของพวกญี่ปุ่นที่เป็นตัวแทนทางการ ที่ตั้งราคาบ้าเลือดลงได้ แต่ผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับ

รถมีดีครับ คุณความดีเยอะ บางด้านเหนือกว่าเจ้าตลาดด้วยซ้ำ เช่น refinement ความเรียบเนียนของเครื่องยนต์กลไก ที่รถเจ้าตลาดให้ไม่ได้ ทำได้แค่ใกล้เคียง ภายในนั่งสบายอันดับต้นๆ ของรถระดับเดียวกัน งานประกอบ วัสดุที่ใช้ในรุ่นสูงๆ ไม่เป็นสองรองใคร ปุ่ม ก้านต่างๆ ที่ไปหยิบยืมมาจากโตโยต้าบ้าง (ไม่แปลก เพราะเอาดี้ก็ยืมของ VW มาเช่นกัน แถมดูแย่กว่า VW ซะเองด้วย รุ่นใหม่ๆ นี่ชัดเลย) กลับทนและให้ความรู้สึกที่ดีเวลากด เว้นแต่จะอคติมาก อันนั้นข้ามไปเล่นแบรนด์หลักโลด

คนจะเล่นแบรนด์นี้ ต้องเข้าใจก่อนว่ามันคือโตโยต้า พรีเมี่ยม สัญชาติญี่ปุ่น (ไม่ได้ประชด) ออกแบบมาสไตล์ญี่ปุ่น ก็บริษัทแม่มันคือโตโยต้า จะให้เป็นรถพรีเมี่ยมของใครล่ะ Alfa Romeo? Fiat? Pontiac? เหรอ ก็ตามนั้นล่ะครับ แล้วผมก็ไม่มานั่งดูแคลน Audi ว่าเป็น VW พรีเมี่ยม หรือ Maybach ว่าเป็น RR wannabe จากเครือเบนซ์ หรือ Lincoln MKZ เป็น Ford Mondeo อัพราคา ผมคิดว่าตัวเองใจกว้างพอที่จะมองข้ามเรื่องไม่เป็นเรื่องไป

ลองไปดูการแบ่งชนชั้นในครอบครัวโตโยต้า หลายรุ่นของเลกซัส position ต่ำกว่าพวก Crown / Century ด้วยซ้ำ แล้วทางญี่ปุ่นเค้าก็จัดรวมในอยู่ family tree ด้วย ไม่แปลกที่ผมจะจัดให้เลกซัสเป็นหนึ่ง sub-set ของโตโยต้า ถึงจะแยกหน่วยงานจากโตโยต้าเพื่อพัฒนารถชัดเจน

บางคนอาจจะค่อนแคะรถโตระดับบนเหล่านี้ รวมถึงเลกซัสว่าขายได้เฉพาะพวกคนญี่ปุ่น สมรรถนะเป็นรองเจ้าตลาด เพราะเป็นรถญี่ปุ่น เพราะมันคือโตโยต้า ขับแล้วต้องโยนหวิวแบบวีออส ยาริส ขับแล้วให้ลุคแบบรีโว่ อัลติส ถ้าผมเจอคอมเม้นสไตล์นี้ ฟันธงเลยว่าไม่เคยผ่านโตโยต้าระดับบนมาก่อน แล้ว stereotype ไปเลย เห็นจากกุญแจรถสหกรณ์ แล้วเหมาเข่งด่าทันที (กุญแจคีย์การ์ดที่ดูหรู ก็มีครับ ใส่กล่องบุกำมะหยี่อย่างดี มีผลิตให้เฉพาะรุ่นบนๆ เท่านั้น รถโต ckd บ้านเราทุกรุ่น ไม่มีนะครับ) ถ้าโยนอคติทิ้งน้ำ แล้วเปิดใจลอง คุณจะเข้าใจว่ารถมันไม่ธรรมดาครับ ร้อยปากเล่าไม่เท่าลองเอง ;)

:) :)    ชัดเจนเลยครับ.  ราคาที่บ้านเรามันเกินไปหน่อยครับ  เลยเอื้อมไม่ถึงนะครับ แต่ชอบมากครับ  ภายในที่ละมุนละมัย และ เสถียรภาพของตัวรถโดยรวมคือจุดที่อยากใช้มากครับ 555

ออฟไลน์ TRcdi

LEXUS ถ้าลดราคา  น่าสนใจ  แต่คงไม่ได้ซื้อ
รู้ว่ารถดี แต่ผมใช้งานพบปะลูกค้าต่างจังหวัด
เป็นส่วนมาก    ทุกวันนี้ใช้ BMW กับ VOLVO

ยังมีแต่คนถาม  ...  ทำไมไม่ซื้อ BENZ ๆๆๆๆ
(ใช้ W124  เพิ่งขายไปไม่นาน)
เพราะฉะนั้น  ถ้าขับ LEXUS  คงไม่ค่อยเหมาะ

เห็นหลายๆ ท่านนำไปเทียบเรื่องนาฬิกา
ก็เห็นภาพมากขึ้น

แต่ก็เช่นเดิม  ต่อให้ grand seiko ดีแค่ไหน
เดินเรียบ ดีไซน์เนี๊ยบ เฉียบสุดๆ
แต่ถ้าผมจะเลือกนาฬิกาใส่ไปงานเลี้ยง

รวมไปถึงแบรนด์สูงฮิตๆ เช่น Patek , AP
(สมมติว่า  Patek = Lexus  เลยละกัน)
(สมมติว่า  Rolex = Benz BMW)

ผมหยิบ Rolex เรือนโปรดไปนะ
(Rolex มี 10 เรือน  Patek ไม่มีซักเรือน
ไม่ซื้อ เพราะมันนิยามมันคือ Lexus 55)

แล้วถ้ามีคำถามต่อว่า  ทำไมไม่เปิดใจล่ะ
..ตอบได้เลยว่า ผมเปิดใจยอมรับความดี
มีระดับ คุณภาพชั้นสูง

แต่ตัวมันเอง ยังไม่สามารถทำให้คนรอบข้าง
ในสังคมของผม  เปิดใจยอมรับมันได้ 
เทียบกับจำนวนเงินที่ผมยินดีจ่าย

และที่สำคัญ  ผมก็ยังเชื่อมั่น และรักใน
Benz Bmw Rolex  เช่นกัน

แต่รถคันต่อไป  ตั้งเป้าแล้วว่าจะซื้อ Vellfire
 :P

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ราคาที่เหมาะสมของ lexus ผมว่าไม่ควรสูงกว่า toyota ใน segment เดียวกัน เกิน 20%

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเริ่มคิดแล้วว่า ต่อให้ตั้งมาถูกยังไง คนที่ไม่ชอบ ตั้งธงเกลียดญี่ปุ่นไว้ก่อนก็จะไม่ซื้ออยู่ดี เพียงแต่จะดึงกลุ่มคนที่เปิดใจ กลุ่มคนรุ่นใหม่ ที่เบื่อความจำเจรถพรีเมี่ยมที่วนอยู่ไม่กี่เจ้าได้มากขึ้นเยอะ แล้วก็ลดภาพความหน้าหนาของพวกญี่ปุ่นที่เป็นตัวแทนทางการ ที่ตั้งราคาบ้าเลือดลงได้ แต่ผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับ

รถมีดีครับ คุณความดีเยอะ บางด้านเหนือกว่าเจ้าตลาดด้วยซ้ำ เช่น refinement ความเรียบเนียนของเครื่องยนต์กลไก ที่รถเจ้าตลาดให้ไม่ได้ ทำได้แค่ใกล้เคียง ภายในนั่งสบายอันดับต้นๆ ของรถระดับเดียวกัน งานประกอบ วัสดุที่ใช้ในรุ่นสูงๆ ไม่เป็นสองรองใคร ปุ่ม ก้านต่างๆ ที่ไปหยิบยืมมาจากโตโยต้าบ้าง (ไม่แปลก เพราะเอาดี้ก็ยืมของ VW มาเช่นกัน แถมดูแย่กว่า VW ซะเองด้วย รุ่นใหม่ๆ นี่ชัดเลย) กลับทนและให้ความรู้สึกที่ดีเวลากด เว้นแต่จะอคติมาก อันนั้นข้ามไปเล่นแบรนด์หลักโลด

คนจะเล่นแบรนด์นี้ ต้องเข้าใจก่อนว่ามันคือโตโยต้า พรีเมี่ยม สัญชาติญี่ปุ่น (ไม่ได้ประชด) ออกแบบมาสไตล์ญี่ปุ่น ก็บริษัทแม่มันคือโตโยต้า จะให้เป็นรถพรีเมี่ยมของใครล่ะ Alfa Romeo? Fiat? Pontiac? เหรอ ก็ตามนั้นล่ะครับ แล้วผมก็ไม่มานั่งดูแคลน Audi ว่าเป็น VW พรีเมี่ยม หรือ Maybach ว่าเป็น RR wannabe จากเครือเบนซ์ หรือ Lincoln MKZ เป็น Ford Mondeo อัพราคา ผมคิดว่าตัวเองใจกว้างพอที่จะมองข้ามเรื่องไม่เป็นเรื่องไป

ลองไปดูการแบ่งชนชั้นในครอบครัวโตโยต้า หลายรุ่นของเลกซัส position ต่ำกว่าพวก Crown / Century ด้วยซ้ำ แล้วทางญี่ปุ่นเค้าก็จัดรวมในอยู่ family tree ด้วย ไม่แปลกที่ผมจะจัดให้เลกซัสเป็นหนึ่ง sub-set ของโตโยต้า ถึงจะแยกหน่วยงานจากโตโยต้าเพื่อพัฒนารถชัดเจน

บางคนอาจจะค่อนแคะรถโตระดับบนเหล่านี้ รวมถึงเลกซัสว่าขายได้เฉพาะพวกคนญี่ปุ่น สมรรถนะเป็นรองเจ้าตลาด เพราะเป็นรถญี่ปุ่น เพราะมันคือโตโยต้า ขับแล้วต้องโยนหวิวแบบวีออส ยาริส ขับแล้วให้ลุคแบบรีโว่ อัลติส ถ้าผมเจอคอมเม้นสไตล์นี้ ฟันธงเลยว่าไม่เคยผ่านโตโยต้าระดับบนมาก่อน แล้ว stereotype ไปเลย เห็นจากกุญแจรถสหกรณ์ แล้วเหมาเข่งด่าทันที (กุญแจคีย์การ์ดที่ดูหรู ก็มีครับ ใส่กล่องบุกำมะหยี่อย่างดี มีผลิตให้เฉพาะรุ่นบนๆ เท่านั้น รถโต ckd บ้านเราทุกรุ่น ไม่มีนะครับ) ถ้าโยนอคติทิ้งน้ำ แล้วเปิดใจลอง คุณจะเข้าใจว่ารถมันไม่ธรรมดาครับ ร้อยปากเล่าไม่เท่าลองเอง ;)

เห็นด้วยมากๆ ครับ ส่วนตัวก็ชอบงานออกแบบของ Lexus ครับ โดยเฉพาะ NX และ RX รุ่นปัจจุบัน แต่ราคาก็แพงเหลือทน ผมว่า Mini แพงแล้ว Luxus กลับแพงกว่าอีก
ถ้าราคาเท่ากัน และมีโปรขายแบบ BMW มี BSI แบบ BMW ผมดึงกลับมาเป็นตัวเลือกแน่นอนครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ h0661036

ทุกวันนี้ยอด D  segment ของญี่ปุ่นโดนค่ายยุโรปแยกไปก็เยอะ เพราะราคาพวก 320 D หรือ  C-class กับ D segment   มันใกล้เคียงกัน ขนาดพ่อผมไม่ค่อยเล่นรถ ยังพูดกับผมให้เอาค่ายยุโรปแทน  (แต่ผมเลือก camry ) 

ขนาดโฆษณา D  segment  ยังพยายามตีตรงจุดนี้    เพื่อนผมที่โดนหลอกยืมเงิน ก็โดนเพราะเห็นว่าเค้าใช้ Benz บ้านคงรวย ... 

นโยบายกำแพงภาษีนำเข้า กับ ภาพลักษณ์ ทำให้นอกจาก  MB  กับ  BM แล้ว แบรนด์อื่น ๆเกิดยากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ถ้าราคามาดี สมเหตผล คนก็ซื้อ

ผบภ เด๋วนี้เค้าหาข้อมูล เยอะแยะ
ไอ้เรื่องภาพลักอะไรมันเปลี่ยนไปเยอะแล้ว

คนมีเงินก็มีสมองพอที่จะรับรู้เรื่องแบรนด จากหลายแหล่งหลายความเชื่อ
แต่จะให้เค้าไปจ่ายแพงเว่อๆเพื่ออะไรไม่รู้ที่ตอบไม่ได้ก็ไม่รู้จะจ่ายทำไม

ผมเหนคนมีเบน มีบีเอ็ม มีโตต้า มีเลกศัส มีไฟลค ในบ้านคู่กันเยอะแยะ
เค้าไม่ได้หรือยึดติดอะไร แค่ถ้ามันเปนการใช้เงินที่สมเหตผลของเค้าใครๆก็ซื้อครับ

ไอ้ภาพลักน่ะสำหรับคนรวยจริงๆแบบเห็นหน้าก็รู้ว่ารวยแท้มานาน
แบบนั้นเค้าไม่ต้องอาศัยแบรนดอพไรมาเอนดอสเค้าเลย ใส่ห่านคู่ กางเกงแพร เดินมายิ้มรวย คนไหว้ทั้งห้องเคยเห็นมั้ย

แต่ผมว่ายุคที่คนเราstereotypeสินค้าเริ่มหมดไป ทางเลือกในการรับรู้แบรนดเปลี่ยนไปเยอะมากแล้วโดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ รสนิยม วัฒนธรรมมันแบ่งเซกเม้นไปเยอะแล้วครับ รอแค่เวลาว่าคนกลุ่มไหนจะมากกว่ากันในสังคม

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
อันนี้จริงครับ คนรู้จักผมหาเงินได้วันเป็นล้าน ขับรถกระบะ เสื้อเชิต กางเกงยีนต์ ไปไหนมันแต่คนไหว้ ไม่มีภาพลักษณแต่รวยมาก ไปทุกธนาคารแถวบ้านมีแต่คนแทบกราบ ท่านผู้มาสะผมเป็นภาพลอยมาเลย
รวยจริงสำหรับผมภาพลักษณนี้ไม่ค่อยสำคัญสำหรับผม
ผมซื้อในสิ่งที่ชอบและราคาที่เหมาะสม
ปล.Lexus ผมเป็นรถBrand ที่อยากได้เป็นอันดับนึงมาตลอด แต่ไม่เคยมีความคิดจะซื้อเลยเพราะบ้านเราแพงมากเกินไปอย่างเดียวเลยครับสำหรับผม

ถ้าราคามาดี สมเหตผล คนก็ซื้อ

ผบภ เด๋วนี้เค้าหาข้อมูล เยอะแยะ
ไอ้เรื่องภาพลักอะไรมันเปลี่ยนไปเยอะแล้ว

คนมีเงินก็มีสมองพอที่จะรับรู้เรื่องแบรนด จากหลายแหล่งหลายความเชื่อ
แต่จะให้เค้าไปจ่ายแพงเว่อๆเพื่ออะไรไม่รู้ที่ตอบไม่ได้ก็ไม่รู้จะจ่ายทำไม

ผมเหนคนมีเบน มีบีเอ็ม มีโตต้า มีเลกศัส มีไฟลค ในบ้านคู่กันเยอะแยะ
เค้าไม่ได้หรือยึดติดอะไร แค่ถ้ามันเปนการใช้เงินที่สมเหตผลของเค้าใครๆก็ซื้อครับ

ไอ้ภาพลักน่ะสำหรับคนรวยจริงๆแบบเห็นหน้าก็รู้ว่ารวยแท้มานาน
แบบนั้นเค้าไม่ต้องอาศัยแบรนดอพไรมาเอนดอสเค้าเลย ใส่ห่านคู่ กางเกงแพร เดินมายิ้มรวย คนไหว้ทั้งห้องเคยเห็นมั้ย

แต่ผมว่ายุคที่คนเราstereotypeสินค้าเริ่มหมดไป ทางเลือกในการรับรู้แบรนดเปลี่ยนไปเยอะมากแล้วโดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ รสนิยม วัฒนธรรมมันแบ่งเซกเม้นไปเยอะแล้วครับ รอแค่เวลาว่าคนกลุ่มไหนจะมากกว่ากันในสังคม
It's Me

ออฟไลน์ O_o"

แค่ราคายังไม่พอครับ

ต้องมีศูนย์บริการทั่วถึงทั่วประเทศด้วยครับ

ออฟไลน์ w212cdi

เอาแค่ราคาลดลงมาก็แข่งได้แล้ว warranty เข้าเคลมและ service ที่ ศูนย์ toyota ได้ก็พอแล้วครับ 

ศูนย์บริการมีอยู่ในเมือง และ north east ของกรุงเทพ ผมอยู่ทาง west ไม่รู้จะซ่อมยังไง ไปทีหมดวันไม่ต้องทำงานเลย  ถึงจะมีบริการรับส่งรถที่บ้านก็ตาม แต่หลายคนก็อยากขับไปเอง

อันที่จริงผมก็เบื่อ benz bmw มาพอควร จุกจิกและ ซ่อมแพง แต่ดีที่ศูนย์ใกล้ สะดวก เท่านั้น

ออฟไลน์ sk-non

น่าสนนะครับ
แต่ราคาก็จะไปแข่งกับ  volvo

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ชอบ RC200t มาก แต่ราคานั้น ซื้อไปลงครับ ซื้อ C43 คุ้มกว่าเยอะ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ทำตลาดยาก ก็เหมือนนาฬิกา rolex กับ grand seiko
  คนไทยส่วนใหญ่  คิดว่ารวยก็ต้องขับ benz  ซื้อ lexus มันไม่ได้ brand image  ตรงนี้

เเต่ คนประเภท วอทช์เลิฟเวอร์ นี้  ใครใส่ เเกรนไซโก้ คือมีรสนิยมดี มากเลยนะครับ คือเลือกของมีคุณภาพจริงๆ ปราณีต ไม่ยึดติดยี่ห้อ

ถ้าเทียบกัน ก็ คาเลิฟเวอร์ เห็นใครขับเลกซัส คือ 1.รสนิยมดี 2. รวยเเน่ๆ เพราะรถเเพง

ออฟไลน์ SM.

มโนได้อย่างเดียวเลยครับ คงเป็นจริงยากมากๆ

แต่ก็น่าสนใจนะครับ รถดีมากๆ ภายในสุดยอดจริงๆ เบาะ วัสดุที่ใช้

ออฟไลน์ Impulse

ถ้า IS350F ถูกกว่า BMW 320i 10% ผมซื้อ
แต่ถ้าเป็นแบบนั้นคิดตามความจริงหมายความว่า Lexus ต้องลดราคาจากทุกวันนี้ราวๆ 40% .... ฝันเอาหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 14:02:36 โดย Impulse »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
น่าจะขายดีขึ้นแน่นอน เพราะคนรุ่นใหม่หัวสมัยใหม่
เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆได้ดีกว่าพวกหัวเก่าพอควร
ผมก็อยากลอง เล็กสัด สักครั้ง โดยเฉพาะ
LS500h แต่กะตังค์ไม่มี  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
:) :) :) ถ้าราคาของ Lexus มีราคาถูกกว่า MB และ BMW ใน segment เดียวกันซัก 10% / มี BSI 3 ปี / ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา ถูกกว่า 5-10% / เข้าศูนย์ Toyota ได้ทั่วไป / ซ่อมอู่นอกได้

:) :) :) คงเป็นไปไม่ได้ แต่ถ้าเป็นได้จริงๆ คนที่ใช้ MB BMW หรือ กลุ่มคนที่จะเริ่มใช้รถ premium จะหันมาใช Lexus ได้มากขึ้นขนาดไหนครับ

ถ้า รื้อระบบ ขับเคลื่อนประเทศ ด้วย จิตวิทยา เชิง ... เป็น หลัก ได้ อะไร ก็เป็นไปได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2017, 16:48:19 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ชอบนะLexus เป็นแบรนด์ต้นๆสำหรับรถมือสองที่ผมอยากจะซื้อ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
ความเป็นจริงมันก็ควรเป็นตามหัวข้อกระทู้แหละครับ ถ้าลอง Lexus มีประกอบในประเทศ
ได้เหมือน Benz BMW ผมว่าอาจจะพอทำราคาได้
ในหลายๆ คนไม่เข้าใจว่าทำไม Lexus ถึงแพงกว่าส่วนนึงเพราะกำแพงภาษีรถนำเข้า+
กับนโยบายการทำราคาขายของผู้บริหาร Lexus เอง จำได้ว่าพี่ Jimmy เคยพูดในรายการวิทยุ
อยู่ว่าเป็นทางสิงคโปร์หรือยังไงนี่แหละเป็นคนกำหนดราคาขายมาอีกที (ขออภัยถ้าข้อมูลผิด)

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ของแบรนด์ ก็คงแล้วแต่มุมมองของคนที่มองเข้ามาแหละครับ ว่ามีรสนิยม
แค่ไหน ในสไตล์ไหน เพราะบางคน ก็ยึดติดยี่ห้อซะเหลือเกิน ซึ่งก็ไม่ผิด เงินใคร ใครชอบแบบไหน
ก็ซื้อแบบนั้น

ถ้าให้เทียบ Lexus กับ นาฬิกา ก็คงเป็น Grand Seiko ซึ่งคงเทียบกับ Rolex ไม่ได้ในเรื่องของ
ภาพลักษณ์ของยี่ห้อ ผมก็เป็นคนชอบนาฬิกา แต่ผมไม่มี Rolex เพราะผมไม่ได้เน้นภาพลักษณ์เข้า
สังคม ส่วนตัวคิดว่าถ้าคนที่เขารักและชอบใน นาฬิกา เขาจะเข้าใจเองว่าสิ่งที่เราใส่อยู่มันคือคนที่
เข้าถึง นาฬิกาจริงๆ และรู้ว่าเรามีความรู้ในเรื่องนาฬิกามากกว่าแบรนด์ของนาฬิกา
ที่ผมออกความเห็นแบบนี้ไม่ใช่ Rolex ไม่ดี แต่ราคาของ Rolex ส่วนหนึ่งเป็นราคาของการตลาดที่ถูกปั่น
ตามค่านิยม (ซึ่งก็เป็นไปตามกลไกตลาด) แต่จะให้ผมซื้อแพงกว่าเพราะมูลค่าของแบรนด์ภาพลักษณ์
มากกว่าเนื้อแท้ของมัน ผมคงไม่อยากอยากจ่าย แต่ก็แล้วแต่บุคคลด้วย ซึ่งไม่แปลกถ้าใครจะซื้อของ
เพราะภาพลักษณ์ มันเป็นปัจเจกบุคคลครับ
(ขออภัยที่นอกเรื่องเสียยาว)

ออฟไลน์ Auto

Lexus  สิ่งที่มองเห็นเลยคือ   
      1. ราคารถแพงมาก   แพงเกินตัวไป
      2. ราคาอะไหล่แพงมากเป็นบางรายการ   เหมือนไม่ใช่รถญี่ปุ่น ทั้งที่จริงไม่น่าต้องตั้งราคาแพงขนาดนั้น
      3.ค่าแรงในศูนย์ซ่อมแพงมากที่สุดในประเทศไทย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
https://goo.gl/JcSAom

เศรษฐศาสตร์ - คณิตศาสตร์ , นิติศาสตร์ , จิตวิทยา

(ศาสตร์หลักๆในเศรษฐศาสตร์)

... ประเทศ ... ให้ น้ำหนัก ส่วนไหน ? ? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2017, 00:53:18 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **

พูดได้ถูกต้องและชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นด้วยนะ หลายคนยังติดที่ว่ามันเป็นญี่ปุ่นไง
ส่วนคนที่เล่น คนที่เบื่อยุโรป ถึงแพงกว่าเค้าก็ยอมจ่าย

ออฟไลน์ mick

เงินใครชอบอันไหนก็เอาเลยครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน ไม่เห็นต้องไปตัดสินใคร

แต่สงสัยว่าท่านที่ตอบว่าซื้อแน่นอนถ้าราคาลดลงมาใกล้กับ bmw benz

Lexus หลายรุ่นเคยลดราคา 3-5 แสนเช่น IS300h GS250 RX270 ตอนนั้นได้ซื้อไปหรือยังครับ
NX300h ปกติก็ราคาไม่หนี X3 GLC หนิครับ บางรุ่นถูกกว่าด้วย น่าจะซื้อกันไปหมดทุกคนแล้วตามข้อมูลที่อยู่ในกระทู้

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
สนุกดีครับกระทู้นี้
เอาความเป็นจริงละกันครับ Lexus ไม่มีทางเทียบ Benz กับ Bmw ได้ในด้านยอดขาย
ในประเทศไทย ตราบใดที่ไม่มีตัว ckd
และต่อให้มีเมื่อไหร่ ก็ยังยากที่จะทำยอดขายเทียบ สองยี่ห้อหลัก

ความจริงอีกอย่างคือ คนที่ซื้อ lexus ในไทย 80-90% ที่บ้านจะมี Benz หรือ Bmw
อยู่แล้ว

และความจริงที่สะเทือนใจที่สุดคือ 80% ของคนที่บอกว่า ถ้าวันนึงตังพร้อมจะซื้อ Lexus
ไม่ซื้อ Benz หรือ Bmw พอถึงวันที่ตังพร้อมจริงๆ กลับซื้อ Benz ครับ

ปล. ไม่ต้องถามผมนะว่าตัวเลข % มาจากไหน ผมมั่วเอา ฮี่ๆๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ madboy

อ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้อยากหา LS เก่าๆมาขี่เลยทีเดียวครับ  ;D

ออฟไลน์ firstime911

ผมว่า ผมซื้อนะ .. ถ้าราคามันดีกว่านี้อะคับ
ภาษีคุณก็ได้มาดีกว่าเขา แต่นี่ ทำราคา แพงมาก จนซื้อ benz กะ bmw แล้วคุ้มค่ากว่าอีก

ไม่ต้องลงทุนอะไรกะ exclusivity มันมากนัก รถผมมีไว้ใช้
ไม่ต้องมารับรถผมไปซ่อมก็ได้ ผมไปเองได้ กล็อฟผมก็ไม่เล่น นิตยสารเล็กซัก ผมก็ไม่อ่าน