ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ถ้า Lexus ราคาถูกกว่า MB BMW 10% มี BSI 3 ปี จะเป็นอย่างไรครับ @@  (อ่าน 9386 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ถ้าราคาของ Lexus มีราคาถูกกว่า MB และ BMW ใน segment เดียวกันซัก 10% / มี BSI 3 ปี / ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา ถูกกว่า 5-10% / เข้าศูนย์ Toyota ได้ทั่วไป / ซ่อมอู่นอกได้

:) :) :) คงเป็นไปไม่ได้ แต่ถ้าเป็นได้จริงๆ คนที่ใช้ MB BMW หรือ กลุ่มคนที่จะเริ่มใช้รถ premium จะหันมาใช Lexus ได้มากขึ้นขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ sedan lover

ผมซื้อครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
ซื้อครับ แต่คงเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
แค่มาราคาเท่ากัน ความไว้วางใจได้เรื่องความไม่จุกจิก อะไหล่ และการบริการ ก็เพียงพอให้ผมเลือกเล็กซัสแล้วครับ  :-X

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เตรียมเคลียโรงรถรอเลยครับ

ออฟไลน์ nin122

ผมชอบ Lexus มาก ไปดูมาทั้ง CT IS NX  แต่ทำใจซื้อไม่ลงซะที ฮ่ะๆ

ถ้าราคาถูกกว่า ซัก 10% ผมก็ซื้อแล้วครับ ไม้ต้องมี Free maintenance ก็ได้ 5555

แล้วผมพบว่า ราคาบริการหลังการขายก็ไม่ได้ถูกนะครับ แถมพอเอาไปเข้า Toyota มันคิดค่าแรงแพงกว่า 2 เท่าด้วย (จากราคา Toyota ปกติ)

ออฟไลน์ gorilla

มาเลยครับรอจัด RX ครับ

ออฟไลน์ oatekung

เท่ากันก็ซื้อแล้ว นี่แพงกว่าซีรี3เป็นคันๆ > <

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าราคาแบบนั้น เข้าศูนย์โตโยต้าได้ เบนซ์กับบีเอ็มร้องจ๊ากแน่นอนครับ ถ้าโปรโมทจริงจัง ไม่นาน Marketshare คงได้อันดับ 1 เหมือนโตโยต้า

แต่คงได้แค่ฝันครับ ทุกวันนี้บอกคนว่าอยากออก Lexus คนถามว่าคืออะไร 5555

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ราคาเท่ากันก็ซื้อครับ ถ้าให้ Free Maintenance 3 ปีด้วย  ;D :D :)

ตื่นๆๆๆๆๆทุกท่าน  ::)

ออฟไลน์ CJ.

แค่ราคามาพอๆกับคู่แข่งก็ซื้อแล้วครับ ให้บวกลบซัก 2 แสนก็ยังได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สนใจมาก ๆ ตัว RX แต่น่าจะยากที่จะเป็นไปได้

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอรบกวนถามว่า เมืองนอก อย่างอเมริกา ยุโรป ในคลาสเดียวกัน lexus ก้อเเพงกว่าใช่มั้ยครับ

หรือเมืองไทยขายแพงเว่อร์ไปเองครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ซื้อครับ แต่คงไม่มีวันนั้นหรอกคับ

ความมั่นหน้าของ Toyota Thailand  เกินเยียวยา

ออฟไลน์ Stp

ปะ ปะ ปะ เป็น เป็น เป็นไปไม่ได้  ;D ;D ;D

ถ้ามีจริงคงจะได้เห็น Lexus แต่ละรุ่นมาแบบอุปกรณ์โล้นๆ กั๊กของสไตล์ Toyota อย่างสุดๆ  8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ zapdos191

ผมซื้อโดยไม่สนใจยุโรปเลยครับ ถ้าราคาแบบนั้นแล้วได้คุณภาพทั้งหมดแบบที่เป็นตอนนี้นะครับ 555+

แต่เอาจริงๆมันเป็นไปไม่ได้ เพราะที่ต่างประเทศ Lexus ก็แพงกว่า BMW MB อยู่พอตัวครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Buffy

ไม่ครับ ไม่ชอบ design ปัจจุบันของ lexus

โดยส่วนตัว ผมชอบ brand benz bmw audi มากกว่า lexus

หากโจทย์ที่ให้มา เป็น  Jaguar หรือ Maserati  ผมเลือกอย่าง Jag กับ Maserati ครับ

ออฟไลน์ axister

คงเป็นไปไม่ได้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ยอดขายก็คงเกิน volvo มาประมาณนึง สู้น้องดาวกะใบพัดไม่ได้แน่ๆ

ถ้าตัดคนที่อวย lexus ออกเหลือจริงๆไม่เยอะหรอกครับ

ผมชอบ design ของ gs ตัวปัจจุบันมาก แต่ดู rc, is มันไม่ได้ความสวยเหมือนที่ audi หรือ bmw adapt ลงในรุ่นอื่นๆ
ดูแล้วคือวางหลักการดีไซน์ไปทางเดียวกัน แต่ก็มีความเป็นโตต้าสูง คือแต่ละโมเดล design ก็ independent ต่อกัน

ที่อังกฤษ lexus ถูกกว่า merc, bmw และ audi ครับ แต่ที่ขายดีคือ audi
จำได้ว่าสมัย ct200h เปิดตัวโฆษณาตามศูนย์ว่าเอาใจชาวยุโรปโดยเฉพาะ แต่เห็นนับคันได้เลย

jaguar อีกตัวที่มาไทยละราคาแรงมาก อยากให้ไปลอง xf ครับไม่ค่อยสมราคาเลยต่อให้ถูกเท่า c class  พลาสติกป้อกแป้กเยอะมากในรถ
ออที่อังกฤษ ราคาพอๆกันนะครับ jaguar เป็นรถพรีเมียมไม่เหนือคนอื่น ถ้าจำไม่ผิดในโมเดลเท่าๆกันถูกกว่านิดนึง

ออฟไลน์ h0661036

ทำตลาดยาก ก็เหมือนนาฬิกา rolex กับ grand seiko
  คนไทยส่วนใหญ่  คิดว่ารวยก็ต้องขับ benz  ซื้อ lexus มันไม่ได้ brand image  ตรงนี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลูกค้า Lexus คงไม่อยากโดน vios altis Vigo แซงคิวละมังครับ นอกจากจะเอา 0 มาไว้ด้วยกันแค่แยกฝั่งบริการ อย่าลืมว่าถ้าทำแล้ว image จะเป็นไงต่อไปอีกนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แค่ราคาเท่ากัน ผมก็ไม่มองยุโรปละ  แต่ว่ามันเป็นไปไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอรบกวนถามว่า เมืองนอก อย่างอเมริกา ยุโรป ในคลาสเดียวกัน lexus ก้อเเพงกว่าใช่มั้ยครับ

หรือเมืองไทยขายแพงเว่อร์ไปเองครับ
ไทยเวอร์เองครับ
ราคาอเมริกา ของตัวเริ่มต้นทั้งคู่ ไม่ได้เพิ่มออพชั่นใดๆ ราคาไม่หนีคู่แข่ง ถูกกว่า Benz ด้วยซ้ำ
IS200T  37,825 USD
C200 39,500 USD
320i Sedan 33,450 USD
GS200T 46,310 USD
GS350 50,695 USD
E300  52,150 USD
530i  51,300 USD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 21:14:36 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ลูกค้าเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ แค่ตอนนี้หลายคนใกล้ตัวที่เคยใช้เบ็นซ์ บีเอม ก็เปลี่ยนมาใช้ Lexus เยอะแล้วครับ

ถ้าปรับราคามาอีกคงขายดีขึ้น แต่อาจจะไม่พุ่งทันที แต่เชื่อว่าซักพักคนที่เพิ่งจะได้สัมผัส Benz BMW ก็เริ่มหันมาใช้เองครับ ในการเลือกซื้อรถคันต่อไป คนไทยหลังๆมาเริ่มติดแบรนด์น้อยลง ฉลาดเลือกซื้อ หาข้อมูลมากกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ

ออฟไลน์ maggie

ถ้าตามโจทย์นี้ โดยส่วนตัวผู้ใหญ่ที่บ้าน พ่อ ป้า ลุง(นายเงิน) อาจมีเหลียวมอง พร้อมถามหาสมุดเช็ค เพราะแค่เอาดี้ที่ล่ำซำมาบริหาร พวกเค้ายังจะซื้อเลยคับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

ก่อนอื่นขอปลุกผู้ตั้งกระทู้ให้ตื่นเสียก่อนนะครับ
ขนาดข้าพเจ้าเป็นคนไม่จริงจังกับชีวิต ยังต้องขอยืมนิสัยเพื่อนหลายๆคนมาใช้กับกระทู้ทำนองนี้เลย
(เห็นมีตั้งแทบ)ทุกวัน

ถึงถูกกว่า ก็ไม่มีใครซื้อหรอกครับคุณ มันแบรนด์คนละระดับกัน ค่านิยมคนไทยที่ไหนจะไปเอาด้วย
ลองจอดหน้าร้านลาบก้อยแซ่บๆ ที่ต่างจังหวัดซิ
ถ้าบอกลงมาจาก Lexus หรู มา.... ข้าพเจ้าได้เลย
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ก่อนอื่นขอปลุกผู้ตั้งกระทู้ให้ตื่นเสียก่อนนะครับ
ขนาดข้าพเจ้าเป็นคนไม่จริงจังกับชีวิต ยังต้องขอยืมนิสัยเพื่อนหลายๆคนมาใช้กับกระทู้ทำนองนี้เลย
(เห็นมีตั้งแทบ)ทุกวัน

ถึงถูกกว่า ก็ไม่มีใครซื้อหรอกครับคุณ มันแบรนด์คนละระดับกัน ค่านิยมคนไทยที่ไหนจะไปเอาด้วย
ลองจอดหน้าร้านลาบก้อยแซ่บๆ ที่ต่างจังหวัดซิ
ถ้าบอกลงมาจาก Lexus หรู มา.... ข้าพเจ้าได้เลย
ผมต้องปลุกคุณมากกว่านะครับ ว่าเล็กซัสไม่ใช่แบรนด์ที่แย่ มันทัดเทียม ค่ายอื่นด้วยซ้ำ เพราะคุณคิดแต่ว่าสิ่งที่คุณคิดมันดี เปิดใจบ้างก็ดีนะครับไม่ใช่อยู่แต่ในกรอบ

ดูจากข้อความด้านล่างก็รู้ละว่าเป็นยังไง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Carrera

แค่ราคาเท่ากันก็เอาแล้วครับ  แต่ก็อยากให้มีรถ Italian ด้วย :'( :'(  แต่นั่นสำหรับผมนะ  แต่สำหรับลุงๆ ป้าๆ หรือคนที่ยังมีความใฝ่ฝัน  ไม่รู้เรื่องรถมากนัก  หลงไหลในแบรนด์เยอรมัน ยังมีเยอะ 
"ถ้าเยอรมันทำ  รับรองว่าต้องดี"  ถ้า BMW มันต้องสนุกแน่ๆ หรือ Benz มันต้องขับดี (แม้ว่าจะไม่เคยลองขับ คิดว่า ขึ้นชื่อว่ารถยุโรป  ยังไงมันก็ต้องดีกว่า)
 ความคิดเก่าๆนี้  ยังมีอยู่ในคนส่วนใหญ่ครับ  เอาจริงไม่ต้องมองไกลเลย  พ่อกับแม่ผมเองนี่ละครับ  จนกว่าจะได้เคยพาไปลองขับจริง ลองสัมผัสหลายๆค่ายจนเห็นอะไรมากขึ้นจริงๆ   ::) ::)

รถทุกชาติ  มันมีแนวทางของตัวเองชัดเจนขึ้นนะครับ พักหลังๆ โดยเฉพาะญี่ปุ่น  หลังตัว GS 2011 เป็นต้นมา  มีการใส่ใจในรายละเอียด  พยายามออกแบบให้แตกต่างจากโตโยต้ามากขึ้น

รถเยอรมัน  อารมณ์เหมือนรถที่บรรดาสุดยอดวิศวกรช่วยกันออกแบบให้ดีที่สุด  ของเล่นสุดล้ำ   ผลลัพท์สุดยอด  เลขอัตราเร่ง  แรงม้า อะไรก็ตามที่เป็นวิทยาศาสตร์ ทดสอบได้ 0-100 แรง g laptime  ไอเสีย การประหยัดน้ำมัน   สารพัดเทส  อะไรที่วัดได้ ทุกอย่างต้องเป็นที่ 1 (Perfect girl)

ญี่ปุ่น  มันมีตัวตนของ Chief Engineer ที่ทำรถคันนั้นๆอยู่  คือเหมือนรถมันทำโดยคนกลุ่มทีมเล็กๆ ไม่เยอะ ช่วยกันทำด้วยความตัังใจ ในแบบที่มีทิศทางชัดเจน และใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆ  ความเนียนของหนัง  การสะท้อนแสงของลายไม้  Detail ต่างๆ รวมถึงสัมผัสได้ถึงความ Handmade งานฝีมือในการประกอบรถของคนญี่ปุ่น  มีตัวตนของ Chief Engineer บ่งบอกในผลลัพธ์ที่ได้  ว่าแกอยากให้รถมันเป็นแบบไหน  (สาวเรียบร้อย แอบใส่ใจรายละเอียด ละเมียดละไม)   

Grand Seiko ถ้าใครเคยเห็นเคยสัมผัสตัวจริง  จะรู้ว่าทำไมถึงมีคนซื้อมัน  ทั้งที่ราคาสูงขนาดนั้น   คือ Detail Finishing มันเจ๋งจริงๆ   รวมถึงความสมูทของเข็มเวลาที่เดิน  ลองดูการเดินของเข็ม Seiko Spring Drive ดูสิครับ ว่ามันเนียนขนาดไหน  คือซื้อเพราะหลงไหลในรายละเอียดนี่ละ 

คุยกับคนใส่ Rolex บางทีเขาอาาจะไม่ใช่คนชอบนาฬิกา แต่ซื้อมันมาเพื่อบ่งบอกฐานะ  แต่คุยกับ คนใส่ Grand Seiko แล้วลองชวนเค้าคุยเรื่องตัวเครื่อง  คุยกันแบบแฟนนาฬิกาด้วยกันดูสิ   ส่วนมาก  คอเดียวกันทั้งนั้น  (จริงๆเหมือนคุยกับคนที่ซื้อ GTR แทนที่จะออก Porsche นั่นแหละ ::)   )

รถอิตาลี  อันนี้ไม่ต้องพูดเยอะเลย   Italian Passion จริงๆ  สัมผัสได้ถึงความอินดี้  อารมณ์ศิลปินของคนทำเลย  มันมีความ ART มีเสน่ห์ลึกๆ ที่สาวกเยอรมันบางคนอาจจะไม่เข้าใจ   และไม่มีทางเข้าใจ    เสียงเครื่อง  ดีไซน์  อะไรก็ตามที่มันเป็นความรู้สึกพิเศษ  มันมีเยอะ  แต่แฝงด้วย ข้อเสียบางด้านเหมือนกัน   
 (สาวสวย  สวยมาก  มีวีนบ้าง เหวี่ยงบ้าง แต่มันรู้สึกว่าเธอ พิเศษ  มีตัวตนของตัวเอง มันแตกต่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 23:18:13 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ paeybu

ผมไม่ซื้อ ไม่ชอบแนวทาง lexus

เพิ่ม 10% ไปออกค่ายเยอรมันดีกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

แพงกว่า 1-2 แสนผมก็ขอเป็นลูกค้าค่ายนี้ต่อแล้วครับ ไม่ต้องมีโปรโมชันอะไรเพิ่มเติมเลย

สำหรับแฟนยุโรปบางคนที่คิดว่ายุโรปต้อง Premium และ Luxury เท่านั้น ต้องดี ต้องหรู ต้องเท่ ลองตื่น ลดอคติและเปิดโลกของคุณดูข้อมูลนะครับ ฝรั่งเค้ายังไม่อวยชาติเดียวกันเลย เค้าก็ว่าไปตามคุณภาพ
https://www.kbb.com/new-cars/brand-image-awards/best-overall-brand/?r=296771399855566340

แถมให้อีกนิด
http://www.autoblog.com/2016/01/13/lexus-lc-500-2016-eyeson-design-awards/

อันนี้สำหรับแฟนเยอรมันบางคนที่คิดว่า ค่ายตัวเองขับสนุก Driving Dynamic ดี ไม่มีค่ายไหนโดยเฉพาะจากญี่ปุ่นทำรถสู้ได้ (ถ้าไม่เชื่อฝรั่ง ไปอ่านบทความพี่แพนเคยเขียนก็ได้ในนี้ดูครับ)
https://www.topgear.com/videos/chris-harris-drives/chris-harris-drives-lexus-gs-f-vs-bmw-m5

"บ้านเรา" ปัญหาของ Lexus คือมันแพงเว่อ และอคติในหัวคนไทยบางคน ไม่ใช่รถไม่ดี แบรนด์ไม่ได้เพราะชาวโลกเค้ายอมรับกันหมดแล้วครับ

ปล. คนที่ซื้อ Rolex จะมีทั้งที่ชอบนาฬิกาจริงๆ (โดยเฉพาะพวก RLVF) และคนไม่รู้เรื่องอะไรเลยแค่อยากได้ภาพลักษณ์ แต่คนซื้อ Grand Seiko ใส่นี่มองในรายละเอียดลึกและน่าสนใจกว่าระดับนึงเลย

ออฟไลน์ Anvers30

ผมเริ่มคิดแล้วว่า ต่อให้ตั้งมาถูกยังไง คนที่ไม่ชอบ ตั้งธงเกลียดญี่ปุ่นไว้ก่อนก็จะไม่ซื้ออยู่ดี เพียงแต่จะดึงกลุ่มคนที่เปิดใจ กลุ่มคนรุ่นใหม่ ที่เบื่อความจำเจรถพรีเมี่ยมที่วนอยู่ไม่กี่เจ้าได้มากขึ้นเยอะ แล้วก็ลดภาพความหน้าหนาของพวกญี่ปุ่นที่เป็นตัวแทนทางการ ที่ตั้งราคาบ้าเลือดลงได้ แต่ผมว่าคงเป็นไปได้ยากครับ

รถมีดีครับ คุณความดีเยอะ บางด้านเหนือกว่าเจ้าตลาดด้วยซ้ำ เช่น refinement ความเรียบเนียนของเครื่องยนต์กลไก ที่รถเจ้าตลาดให้ไม่ได้ ทำได้แค่ใกล้เคียง ภายในนั่งสบายอันดับต้นๆ ของรถระดับเดียวกัน งานประกอบ วัสดุที่ใช้ในรุ่นสูงๆ ไม่เป็นสองรองใคร ปุ่ม ก้านต่างๆ ที่ไปหยิบยืมมาจากโตโยต้าบ้าง (ไม่แปลก เพราะเอาดี้ก็ยืมของ VW มาเช่นกัน แถมดูแย่กว่า VW ซะเองด้วย รุ่นใหม่ๆ นี่ชัดเลย) กลับทนและให้ความรู้สึกที่ดีเวลากด เว้นแต่จะอคติมาก อันนั้นข้ามไปเล่นแบรนด์หลักโลด

คนจะเล่นแบรนด์นี้ ต้องเข้าใจก่อนว่ามันคือโตโยต้า พรีเมี่ยม สัญชาติญี่ปุ่น (ไม่ได้ประชด) ออกแบบมาสไตล์ญี่ปุ่น ก็บริษัทแม่มันคือโตโยต้า จะให้เป็นรถพรีเมี่ยมของใครล่ะ Alfa Romeo? Fiat? Pontiac? เหรอ ก็ตามนั้นล่ะครับ แล้วผมก็ไม่มานั่งดูแคลน Audi ว่าเป็น VW พรีเมี่ยม หรือ Maybach ว่าเป็น RR wannabe จากเครือเบนซ์ หรือ Lincoln MKZ เป็น Ford Mondeo อัพราคา ผมคิดว่าตัวเองใจกว้างพอที่จะมองข้ามเรื่องไม่เป็นเรื่องไป

ลองไปดูการแบ่งชนชั้นในครอบครัวโตโยต้า หลายรุ่นของเลกซัส position ต่ำกว่าพวก Crown / Century ด้วยซ้ำ แล้วทางญี่ปุ่นเค้าก็จัดรวมในอยู่ family tree ด้วย ไม่แปลกที่ผมจะจัดให้เลกซัสเป็นหนึ่ง sub-set ของโตโยต้า ถึงจะแยกหน่วยงานจากโตโยต้าเพื่อพัฒนารถชัดเจน

บางคนอาจจะค่อนแคะรถโตระดับบนเหล่านี้ รวมถึงเลกซัสว่าขายได้เฉพาะพวกคนญี่ปุ่น สมรรถนะเป็นรองเจ้าตลาด เพราะเป็นรถญี่ปุ่น เพราะมันคือโตโยต้า ขับแล้วต้องโยนหวิวแบบวีออส ยาริส ขับแล้วให้ลุคแบบรีโว่ อัลติส ถ้าผมเจอคอมเม้นสไตล์นี้ ฟันธงเลยว่าไม่เคยผ่านโตโยต้าระดับบนมาก่อน แล้ว stereotype ไปเลย เห็นจากกุญแจรถสหกรณ์ แล้วเหมาเข่งด่าทันที (กุญแจคีย์การ์ดที่ดูหรู ก็มีครับ ใส่กล่องบุกำมะหยี่อย่างดี มีผลิตให้เฉพาะรุ่นบนๆ เท่านั้น รถโต ckd บ้านเราทุกรุ่น ไม่มีนะครับ) ถ้าโยนอคติทิ้งน้ำ แล้วเปิดใจลอง คุณจะเข้าใจว่ารถมันไม่ธรรมดาครับ ร้อยปากเล่าไม่เท่าลองเอง ;)