ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนจอ HR-V 2016 แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13267 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
อยากเปลี่ยนจอ HR-V 2016 แนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 23:03:08 »
พึ่งรับรถมาวันนี้ครับ พอใจกับทุกอย่างในตัวรถ ยกเว้น จอติดรถ มันไม่โอเคเท่าไหร่ ก็เลยอยากจะทำอะไรกับมันให้ดีขึ้น กำลังลังเลระหว่าง

1. เอาไปใส่ปลั๊ก Y Socket ปลดล็อคหน้าจอให้ดูภาพขณะวิ่งได้ + ติด Dongle Mirror Link โทรศัพท์ ราคาประมาณ 5,000 บาท Warranty ไม่ขาด แต่ไม่แน่ใจว่ายังต้องดึงเบรกมือเพื่อ Set ค่าต่างๆหรือไม่ เพราะขนาดจะกดตัวเลขโทรศัพท์ ยังต้องขึ้นเบรกมือเลย

2. เปลี่ยนจอใหม่ แต่เป็นจอจาก HR-V MY15 หรือ CR-V G4 MC 2.4 ผมเคยเห็นมีคนรับทำในเน็ต แต่ยังไม่ได้ดูข้อมูลอะไรเลย และกลัว Warranty รถจะขาด (5 ปี)

3. เปลี่ยนจอใหม่ เป็น 2 Din พวก Pioneer Kenwood ไปเลย แต่ก็กลัว Warranty รถจะขาดเหมือนกัน

หรือพี่ๆ สมาชิกท่านอื่นมีแนวทางการ DIY. หรือ ใช้จอรุ่นนี้และไปทำอย่างอื่นเพิ่มมา รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;D

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Stp

Re: อยากเปลี่ยนจอ HR-V 2016 แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 23:09:44 »
เห็นในคลับเขาทำกัน ถ้าชอบสไตล์เดิมๆ แสดงผลฟังก์ชันของรถได้อยู่ก็ตัวเลือก 1 กับ 2

แต่ถ้าจะเปลี่ยนไปเลย ใช้กับสมาร์ทโฟนเต็มคุณสมบัติก็เลือกข้อ 3
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: อยากเปลี่ยนจอ HR-V 2016 แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 23:42:26 »
ถ้าจะทำ กลัว Warranty ขาด ก็อย่าทำไรกับมันเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 23:57:28 »
ถ้าจะทำ กลัว Warranty ขาด ก็อย่าทำไรกับมันเลย

ผู้ใหญ่ในบ้านเค้ากลัวอะครับ ก็เลยทำให้คนอื่นวิตกไปหมด ส่วนตัวผมอะคิดว่า แค่เปลี่ยนจอ คงขาดแค่ชุดจอเครื่องเสียงเดิม เท่านั้น อย่างอื่นอยู่ครบหมดครับ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 06:43:29 »
เอาข้อ 3 ครับ เวลาเปลี่ยนเขามีปลั๊กตรงรุ่นให้อยู่แล้วครับไม่ตัดต่อสายเรื่องประกันไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 06:45:26 »
แต่แปลกตรงที่ต้องดึงเบรกมือก่อนถึงกดเบอร์โทรศัพท์ได้ ซึ่ง civic ไม่เป็นนะครับ (หรือถ้าเป็นก็ปลดล็อคหน้าจอก็จะใช้ได้ เพราะผมปรดมาแล้ว)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:18:01 »
แต่แปลกตรงที่ต้องดึงเบรกมือก่อนถึงกดเบอร์โทรศัพท์ได้ ซึ่ง civic ไม่เป็นนะครับ (หรือถ้าเป็นก็ปลดล็อคหน้าจอก็จะใช้ได้ เพราะผมปรดมาแล้ว)

กดได้เฉพาะโทรจาก ประวัติการโทรครับ ถ้าจะกดตัวเลข หรือจะหาจากรายชื่อ ต้องดึงเบรกมือกด จอถึงจะยอมให้กดครับ (Jazz 2016 ก็กดได้ปกตินะ)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:23:22 »
ข้อ3ครับ
ประกันส่วนไหนหมด ลองถามทางศูนย์ดูคร่าวๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:31:04 »
เลือกข้อ 3. เช่นกันครับ เอารุ่นสูงๆ ไปเลย เอา Brand ไหนก็ได้ครับ รถผม ผมทำเอง ใส่ Y-Socket ก็จบครับ ไม่ตัดต่อสายอะไรซักอย่าง ต่อให้ประกันขาด มันก็แค่เรื่องเครื่องเสียง เป็นเรื่องๆ ไป ผมเคยใช้ Jazz GD+LPG ครัชคอมแอร์เสีย เค้าก็เครมให้ผมนะ...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:42:40 »
พี่ที่สนิทกัน เพิ่งไปเปลี่ยนที่ร้านเครื่องเสียงชื่อดังแถวศรีนครินทร์ เมื่อช่วงปีใหม่ ราคาหลักหมื่นอยู่ครับ

แบบเรียบๆเดิมๆ ก็มีนะ ราคาหลักพันครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:09:04 »
ถ้าใช้แอนดรอยแล้วใช่ แมป บ่อยติ่นที่มีแอนดรอย ออโต้ไปเลยครับ 20,000โดยประมาณ

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:11:50 »
อยากทราบว่า เวลาจอดเส้นในกล้องมองหลังเลี้ยวตามพวงมาลัยไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:20:49 »
ถ้าใช้แอนดรอยแล้วใช่ แมป บ่อยติ่นที่มีแอนดรอย ออโต้ไปเลยครับ 20,000โดยประมาณ

พอดีใช่ iPhone ครับ เลยกะว่าจะติด Dongle Mirror แทนพวกจอ Android อะครีบ

อยากทราบว่า เวลาจอดเส้นในกล้องมองหลังเลี้ยวตามพวงมาลัยไหมครับ

ไม่เลี้ยวครับ และผมว่ายอตัวนี้คุณภาพของภาพมันไม่ค่อยดี ทำให้กล้องมันดูไม่ค่อยชัดเท่าที่ควรครับ เทียบกับอีกคัน Jazz 2016 (จอรุ่นใหม่) ใช้กล้องชุดเดียวกัน คันนั้นดูชัดกว่าครับ

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:33:49 »
ตอบในฐานะคนใช้ HR-V และในฐานะคนเคยเปลี่ยน Front มาก่อนนะครับ

1. โดยส่วนตัวผมไม่เปลี่ยนจอแล้ว เข็ด
- เคยเปลี่ยน(ในรุ่นอื่นคันอื่น) พบว่า พอเปลี่ยนเสร็จมันจะมีเสียงก่อกๆแก่กๆ ให้น่ารำคาญตามมา ไม่ช้าก็เร็ว เดาว่าช่างเก็บสายไม่ดี หรืออาจเพราะสายยาวขึ้นไปกระทบกับอุปกรณ์หรือพลาสติกรอบๆ เคยเข้าไปแก้หลายครั้ง บางครั้งก็เงียบไปนาน เดี๋ยวก็เป็นอีกละ
เลยเข็ดละครับ ยิ่งดูดีๆแบบผม มีเสียงอะไรนิดหน่อย จะเริ่มหงุดหงิด
- ประกันขาด เฉพาะส่วนของเครื่องเสียงครับ แต่ปัญหาคือเวลาเวลามีปัญหาอื่นๆตามมาบริเวณคอนโซล เมื่อเอาเข้าศูนย์ ศูนย์มักบ่ายเบี่ยงว่า "พี่ไปทำเครื่องเสียงมารึเปล่า" "มันเป็นผลมาจากการไปปรับแต่งจอใหม่เครื่องเสียงใหม่" ค่า่ใช้จ่ายต่างๆ ศูนย์พยายามไม่รับผิดชอบ
อย่าง เสียงก่อกๆแก่กๆ ในคอนโซล ช่างก็อ้างว่ามาจากเครื่องเสียงไว้ก่อนละ ค่าเปิดซ่อม ค่าแรง คิดมาหมด แต่ตอนเปิดไปเจอปัญหาเสียงมาจากที่อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงรึเปล่า เราก็ไม่รู้ แต่พอคิดเงินบอกสายไปเครื่องเสียงไปกระแทกนู่นนี่นั่น เป็นต้น
รวมถึง เวลาไฟหรือวงจรต่างๆแถวแอร์ แถวคอนโซลกลางมีปัญหา ก็มักถูกตั้งข้อสังเกตไว้ก่อนว่า เกิดจากเราไปดัดแปลงเครื่องเสียง
น่านล่ะครับ

เหมือนเคสที่ HR-V ไฟไหม้ ก็มีคนตั้งข้อสังเกตว่า ไฟฟ้าลัดวงจรจากการไปดัดแปลงเครื่องเสียงของเจ้าของรถ นั่นล่ะครับ เกี่ยวไม่เกี่ยวไม่รู้ แต่ถ้าเดิมๆแล้วมีปัญหาศูนย์อาจจะพอยืด-อก แก้ไขให้ แต่ถ้าไม่ใช่เดิมๆแล้วมีปัญหา ศูนย์คอยจะบ่ายเบี่ยง

2. ส่วนตัวเป็นคนที่ไม่ใช่คนชอบดู DVD หรือหนังขณะขับรถ ฟังเพลงบ้าง เวลาหงุดหงิดๆ แต่ถ้าลูกจะหลับ ก็ปิดเพลงละครับ ต้องการความเงียบ
ดังนั้นส่วนตัวเลยมองว่า เปลี่ยนมาก็ใช้ไม่คุ้ม เลยไม่เปลี่ยน ฟังก์ชั่นเดิมๆของมัน มันพอทำอะไรตามพื้นฐานที่ต้องการแล้ว

3. ปกติเปลี่ยนรถทุก 6-7 ปีอยู่แล้ว เปลี่ยนไปก็เปลี่ยนรถใหม่อยู่ดี ค่าจอตอนขายไปเขาก็ไม่ให้ จะถอดเก็บออกมาก็ใช่เรื่อง เพราะคันใหม่มันก้อาจจะใส่ไม่ได้ คิดแล้ว ขายไปก็ขาดทุนเครื่องเสียงอยู่ดี จะเปลี่ยนทำไม ตั้ง 2 หมื่น (แต่ตอนซื้อรถนี่กว่าจะอ้อนวอนขอส่วนลด 2 หมื่นได้ นี่เลือดตาแทบกระเด็น)

สรุปคือ อยากเปลี่ยนนะครับ ไม่ใช่ไม่อยากเปลี่ยน
แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะปัญหาเยอะ ก็ไม่เปลี่ยนดีกว่า ของเดิมก็ไม่ใช่เลวร้ายอะไร
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:35:32 »
ผมใช้ camry 2.0 G ก็อยากเอาไปติดจอและกล้องเหมือนกันครับ แต่ลังเลว่าจะเอาของศูนย์ฯ หรือว่าพวก pioneer  กลัวเรื่องประกัน กับงานประกอบนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:40:50 »
ผมเน้นประหยัดครับ แฟนออกซิตี้ได้ 3 วัน ก็ไปจัด Pioneer X5850BT พร้อมสายไฟ  ฟรอนท์9400, หน้ากาก 950 , สายไฟ 300 แล้วทำเองครับ ไม่ได้ตัดต่อสายไฟในรถเลยครับ ,ติดต้องมองหลังอีก 400 บาท  กล้องมองหลังก็ดังสายไฟ + จากไฟถอยแค่นั้นเองครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:46:37 »
เพิ่งรู้ว่าลดสเปคลงเยอะขนาดนี้
ขนาดถอยจอดเส้นยังไม่ตามการเลี้ยว  :(

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:48:15 »
ผมเคยเห็นคนเปลี่ยนแล้วช่างฝีมือไม่ดีมีปัญหารวนไปหมดเพราะเดี๋ยวนี้เครื่องเสียงรถมันเป็นมัลติฟังก์ชั่นต้องเชื่อมต่อกับอุปกรณ์อื่นๆอีก เทียบกับรถที่ไม่มีมาให้เลยแล้วไปติดเพิ่มอันนั้นปัญหายังน้อยกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 22:33:53 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมได้ข้อสรุปแล้ว ตกลงว่าตอนนี้ผมยังไม่เปลี่ยนจอครับ เพราะว่าพอช่างใจดูแล้วก็ยังพอรับได้กับคุณภาพของมัน และปกติเวลาขับรถผมก็ฟังแค่เพลง  ส่วนที่ติดเรื่องโทรศัพท์ก็คงกดที่ตัวโทรศัพท์ไปเลย  :)

ส่วนในอนาคต อย่างน้อยๆก็อีก 1 ปี รอให้คุณพ่อมาใช้รถคันนี้เป็นหลักแล้ว ค่อยเก็บตังแล้วเปลี่ยนจออันใหม่ให้ท่าน จะได้ของใหม่และเทคโนโลยีใหม่ๆในตอนนั้น  ;D

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ  ;D