ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota vellfire2015 ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 5369 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
รถผมซื้อจากGrey Market

พอดีว่า เอารถไปเข้า 0โตโยต้าแถวบ้าน เช็คระยะ 40,000กม  เลยจะให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วย แต่ช่างแจ้งว่า แนะนำให้ไปใช้บริการที่ศูนย์ Lexus เพราะว่าที่ศูนย์นั้นไม่มีคู่มือของ vellfire

อยากถามว่า รถรุ่นนี้ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: Toyota vellfire2015 ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 01:51:53 »
เป็นตัวปกติหรือไฮบริดครับ
ถ้า Hybrid ใช้ ATF WS ครับ 3.8 ลิตร สาเหตุที่ใช้ WS เพราะว่าเกียร์เป็น E-CVT เป็นฟันเฟืองไม่ใช่สายพานแบบ CVT เบนซินปกติ
และตัว Hybrid เป็น E Four มีมอเตอร์ตัวหลังเฟืองท้ายใช้ ATF WS 1.8 ลิตรครับ ผมถ่ายทุก 3 หมื่นโล ถ้าเท้าหนักมาก 2 หมื่นเลยดีกว่าครับ

ส่วนตัวปกติใช้น้ำมัน CVT ศูนย์ได้เลยครับ

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
Re: Toyota vellfire2015 ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 07:20:00 »
จริงน่าจะใช้ับตัว camry ได้ทั้ง 2รุ่นนะครับ ทั้ง Hybrird และเบนซิน

ยังไม่ได้เปลี่ยนครับเลยครับเข้ามาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:56:31 »
ถ้า Hybrid ใช้ ATF WS ครับ 3.8 ลิตร สาเหตุที่ใช้ WS เพราะว่าเกียร์เป็น E-CVT เป็นฟันเฟืองไม่ใช่สายพานแบบ CVT เบนซินปกติ
และตัว Hybrid เป็น E Four มีมอเตอร์ตัวหลังเฟืองท้ายใช้ ATF WS 1.8 ลิตรครับ ผมถ่ายทุก 3 หมื่นโล ถ้าเท้าหนักมาก 2 หมื่นเลยดีกว่าครับ

ส่วนตัวปกติใช้น้ำมัน CVT ศูนย์ได้เลยครับ
  ถ้าเป็นเบอร์ ATF WS  ก็เข้าศูนย์ได้ครับที่ศูนย์โตโยต้ามีขายแกลลอนละ 1350 บาท

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 12:17:04 »

ของผมเป็นรุ่น ธรรมดา ครับ   ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ