ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ถ้าเราขับรถมาเจอ อุบัติเหตุในท้องถนน มีคนบาดเจ็บด้วยในฐานะพลเมืองดี เราควรทำอะไรได้แค่ไหน @@  (อ่าน 5263 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เราควรทำอะไร ได้แค่ไหน ประมาณไหนครับ/ ในกรณีที่เราเจอเหตุการณ์ก่อนเพื่อนเลยนะครับ / เพราะตัวแปรมันเยอะจริงๆ / ความรุนแรงของอุบัติเหตุ / ความรุนแรงของผู้บาดเจ็บ / สภาพท้องถนนบริเวณนั้น / ทักษะของตัวเราเองที่จะมีประโยชน์ต่อผู้บาดเจ็บ / ความเสี่ยงต่อตัวเราเองที่จะโดนอุบัติเหตุซ้ำซ้อนอีก / หรือบางที่จะจอดรถก็ไม่ปลอดภัย ลูกเมียที่อยู่ในรถอาจเสี่ยงอันตรายอีกครับ / ยังมีเหตุผลด้านกฎหมาย การเป็นพยาน การอาจถูกเข้าใจผิด / เยอะครับ

:) :) :) แต่ใจก็อยากทำหน้าที่พลเมืองดี ตามสมควรนะครับ / ท่านคิดว่าเราควรทำอะไร ประมาณไหน ถึงจะพอเหมาะครับ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ตอบยากนะ เพราะมันขึ้นอยู่กับสถานการณ์นั้นๆ เลย

แต่ผมคงไม่เฉยเมย ไม่กลัวว่า อาจจะโดนกล่าวหาว่าเป็นคนก่อเหตุ

รถผมติดกล้อง มันก็เป็นพยานได้ ถ้าไม่ติดกล้อง ก็ต้องใช้กล้องสมาร์ทโฟน

อันดับแรกๆ ก็โทรแจ้งหน่วยกู้ชีพ ตำรวจ

แต่จะไม่เข้าไปเคลื่อนย้ายผู้บาดเจ็บ เพราะเขาอาจจะบาดเจ็บหนักขึ้นจากการเคลื่อนย้ายไม่ถูกวิธีครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หากรถคว่ำอะไรประมาณนี้ผมโทรแจ้งอย่างเดียวครับ 

ถ้าเฉี่ยวเล็กน้อยแล้วผู้บาดเจ็บยังมีสติก็ช่วยไปครับ  เคยรับคนโดนรถเฉี่ยวพาไปส่ง คลีนิคอยู่  และเคยเจอ ยาริสวิ่งทางตรงมาเฉยๆ ก็คว่ำไปเลย ผมโทรแจ้งทางหลวงอย่างเดียวครับ   จำหลักกิโลเมตร จำจุดสังเกต
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
หาที่จอดแบบปลอดภัยได้ ก็รีบโทรแจ้ง 1669 ก่อนครับ 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
จอดรถใกล้ๆ เรียกกู้ภัย กู้ชีพ แจ้งตำรวจ

เข้าช่วยเหลือเบื้องต้นได้ก็จะช่วย (ต้องมีกล้องหน้ารถนะครับ ถ้าไม่มี ไม่แนะนำให้ลงไปอาจจะกลายเป็นผู้ต้องหาได้)

ขณะช่วยเหลือต้องมองรถบ่อยๆ ป้องกันอุบัติเหตุซ้ำซ้อน มีต้นทางก็ดี

ออฟไลน์ oatekung

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ลงไปช่วยเขาระวังตัวเองโดนรถชนด้วยครับ ทำดีไม่ได้ดีประเทศนี้มีให้เห็นบ่อยๆ  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ fishfinger

เอาจริงๆ ถ้าเจอผู้ประสบเหตุแล้วเราไม่ช่วยนี่ผิดกฏหมายนะครับ

อย่างแรกเลยนะครับ จอดรถเราในที่ปลอดภัย แล้วโทรแจ้งก่อนครับ
ไม่จำเป็นต้องวิ่งไปช่วยทันที อันตรายมาก โดยเฉพาะเลนขวา

ถ้าตัวเองยังไม่ปลอดภัยยังไม่ต้องไปช่วยครับ

อีกอย่างคือถ้ามีเลือด ให้ระวังให้มาก โรคติดต่อประเทศเราเยอะครับ

ออฟไลน์ alpha14

ออฟไลน์ Dubee

คือถ้าเจออุบัติเหตุ แล้วจอดช่วยได้โดยที่ไม่อันตรายจนเกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อน หรือไม่รีบไปไหนควรลงไปดูหน่อย แล้วโทร 1669 แจ้งกู้ภัย บอกให้ละเอียดครับรถอะไรชนกับอะไร อยู่ถนนสายไหน กม.ที่เท่าไหร่ถึงกม.เท่าไหร่ (ดูไม่เป็นดู ถนนสมัยใหม่จะมีหลักรายข้างทาง มีบอกทุกๆ 100 เมตรครับ) คนเจ็บมีกี่คน อาการเป็นยังไงบ้าง อันนี้ประเมินเบื้องต้นคนเจ็บเป็นยังไง มีเสียงร้องโอ๊ดโอ๊ยหรือแน่นิ่งไปแล้ว อันนี้ประเมินเบี้องต้นเองได้ครับ ละจะช่วยออกจากรถหรือรอกู้ภัยก็อยู่ที่สภาพคนเจ็บครีบ บางทีช่วยแล้วอาจอันตรายต่อคนเจ็บยิ่งขึ้นเช่นหลังหักหรืออะไร ถ้าเราไปช่วยมันจะมีความเสียงเขาเป็นอัมพาตอะไรไหม อันนี้ต้องดูด้วยครับ ไม่ใช่สักแต่ดึงๆคนเจ็บออกมาไม่แน่บางทีปล่อยคนเจ็บไว้แบบนั้น รอกู้ภัยมาตัดถ่างและช่วยเหลือด้วยอุปกรณืที่พร้อมกว่าจะเป็นการช่วยเซฟคนเจ็บได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ทำ เท่าที่ ทำได้ครับ แต่ ควรระวังมิจฉาชีพ  8)

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ tnp_super

โทรสายด่วน 1669 หรือ 191 ครับที่ผมเคยทำ

ออฟไลน์ tarahlm

ทำ 2 ข้อ

1.  แจ้งผู้ที่มีหน้าที่ช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ/ผู้ประสบเหตุโดยตรง ก็ 1669 +191
ไม่ต้องเคลื่อนย้าย/ขยับผู้บาดเจ็บเอง อาจทำให้การบาดเจ็บ/พิการมากขึ้น

2.  วางเครื่องหมาย เปิดไฟฉุกเฉิน ฉายไฟฉายแกว่งเตือน แสดงสัญญลักษณ์ ให้รถคันหลังได้ทราบว่ามีอุบัติเหตุข้างหน้า

แยกเป็นทางหลวงรถวิ่งเร็ว
ให้คนในรถเราลงจากรถให้หมดห้ามอยู่ในรถเด็ดขาด(หลบข้างทางห่างถนนมากที่สุด)
แล้วจอดรถเราหลังจุดอุบัติเหตุให้ห่างพอควร 50 เมตร?? โดยจอดรถบนไหล่ทาง
ห้ามจอดบนถนนจะโดนชนท้ายได้  พร้อมทั้งล็อครถเปิดไฟฉุกเฉิน
ถ้ามีกรวยหรือป้ายสามเหลี่ยมฉูกเฉินนำไปวางด้านหลังรถเราให้ห่างจากท้ายรถเราอีกที สัก30 เมตร
(ระยะทางนี่ ผมกะเอาเอง อาจจะมีค่ามาตรฐาน?)
ถ้ามีไฟฉุกเฺฉินแบบหมุนตั้งบนหลังคาก็วางเลย จะเห็นได้ชัดกว่าๆไฟกระพริบท้ายรถ
(จนท.รถฉุกเฺฉินเคยบอก ไฟฉุกเฉินท้ายรถ บนถนนรถวิ่งเร็วมากๆ มองไม่ชัดนักในระยะไกล)

ถ้าเป็นในเมือง รถวิ่งช้า ก็สามารถจอดรถบนถนนช่วยป้องกันได้ ทิ้งระยะเหมาะสมพอควรหลังจุดอุบัติเหตุได้เลย
เปิดไฟฉุกเฉิน แสดงสัญลํกษณ์ วางกรวย/ป้ายสามเหลี่ยมแบบเดียวกัน
แต่การทิ้งระะยะทางทุกอย่างลดลงให้ชิดกว่ากรณีทางหลวง
สักครู่รถที่ตามมาทีหลังเห็นก็จะเห็นชลอตามๆกันไป ก็ปลอดภัยระดับหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2017, 19:18:04 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ vantipz

จากประสบการณ์เลยครับ ขับกลับจากกุยบุรีมาถึงช่วงเลี่ยงเมืองหัวหิน ผมขับมา 120 กำลังจะแซงกระบะคันข้างหน้าที่วิ่งอยู่เลนซ้ายและมีคนนั่งเต็มท้ายกระบะ แต่อยู่ๆพี่แกก็ค่อยๆหักขวาออกมาเรื่อยๆ ตอนแรกผมคิดว่าเค้ากำลังจะแซงรถเก๋งคันข้างหน้าเลยชลอรถ แต่แกดันออกขวาเรื่อยๆจนรถเริ่มตกขอบถนน คนนั่งท้ายกระบะก็ยืนขึ้นดู ผมคิดว่าหลับในแน่ๆเลยกดแตรแช่ยาวแต่ก็ไม่ทันรถวิ่งลงไปชนกับต้นไม้ที่อยู่เกาะกลางอย่างแรง ยังจำภาพเด็ก-ผู้ใหญ่-คนแก่ที่กระเด็นอัดกับหัวเก๋ง บางคนกระเด็นอัดกับต้นไม้ภายในเสี้ยววินาที บอกตรงๆว่าช็อกมากๆ รีบจอดไหล่ทางแต่ก็เลยมาไกลนิดนึงเพราะมีรถขับตามหลังมาค่อนข้างใกล้ แต่เห็นคนที่ขับตามมาพากันจอดลงไปช่วยหลายคัน แล้วพี่ที่ขับตามมาก็ลงมาโทรเรียกรถพยาบาล เลยทำใจพักนึงแล้วขับต่อ คือไม่กล้าไปดูสภาพเลยครับสงสารพวกเค้ามาก

มาเที่ยวทะเลวันหยุดแทนที่จะมีความสุขแต่ก็ต้องมาเจอแบบนี้ ผมจึงเห็นด้วยกับการห้ามนั่งท้ายกระบะตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา เสียดายที่ช่วงนั้นกล้องติดรถยังไม่ฮิตและราคาถูกเหมือนทุกวันนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จอดรถในที่ปลอดภัยแล้วโทรแจ้ง 1669 ครับ ถ้ามาคนเดียวก็กลัว ถ้ามากับครอบครัวก็กลัว แต่ถ้ามากับเพื่อนด้วยกันหลายๆคนก็เคยลงไปช่วยครับแต่ประเมินแล้วปลอดภัย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KaIaK118

โทรแจ้งอย่างเดียว กลัวงานงอก อ่านข่าวเจอหลายกรณีละ

http://ae.sayhibeauty.com/28783/

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติถ้าผมเจออะไรผิดปกติบนถนน ผมมักจะโทรแจ้ง จส.100 หรือ สวพ. 91 ก่อนครับ ยกเว้นอยู่บนทางด่วน ผมโทรแจ้ง Hotline ทางด่วนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Boycm009

ออฟไลน์ DAVE

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมคงโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ครับ การเคลื่อนย้ายคนเจ็บไม่ถูกวิธีอาจทำให้เค้าบาดเจ็บมากขึ้น
และเราอาจจะต้องรับผิดชอบผลที่ตามมาทั้งที่เราปรารถนาดี
ที่น่ากลัวที่สุดคืออุบัติเหตุซ้อนครับ มีข่าวกันบ่อยๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Case แรก เป็นแพทย์ สมัยนั้น ไม่มีกล้องติดหน้ารถ ขับกลางคืน เห็นรถมอเตอไซด์ล้มกลางถนน ด้วยจรรยาบรรณแพทย์ รู้ว่า ถ้าเอารถจอดหลบข้างทาง แล้วมีรถคันอื่นขับตามมาด้วยความเร็ว ชนคนเจ็บแน่นอน จึงตัดสินใจเอา รถตัวเองไปบังไว้ เปิดไฟกระพริบค้างไว้
 เพื่อให้รู้ว่าข้างหน้ามีอุบัติเหตุ แล้วลงไปช่วยเหลือคนเจ็บ จนปลอดภัย สามารถส่ง รพ. ได้ แล้วยังใจดีอีก เพราะความเป็นแพทย์ ตามไปดูแลถึงโรงพยาบาลคนเจ็บ แต่พอ ตำรวจถามว่าใครชน คนเจ็บตอบ หมอชน ทำให้แพทย์คนที่ลงไปช่วยเหลือต้องเดือดร้อน แต่สุดท้ายก็หลุดครับ เหตุการณ์นี้ ทำให้แพทย์คนนั้นเกือบเลิกอาชีพแพทย์เลย แล้วก็เป็น Case Study สำหรับเตือน เพื่อนร่วมวิชาชีพให้ระวังด้วย

Case ที่ 2 คนเมาขับมอเตอไซด์ ฝ่าไฟแดง ชนแท็กซี่ ต่อหน้าต่อตา แท็กซี่ขับหนีไปจอดูท่าทีก่อน ผมขับรถไปจอดที่ไกล ๆ หน่อย เปิดไฟฉุกเฉินไว้ แล้วค่อยข้ามมาดู เห็นว่า ไม่เป็นไรมาก หัวแตกหน่อยนึง ให้ขยับแขนขา ทำได้ ฯลฯ แขนขาไม่หัก ไม่ผิดรูป มีเลือดออกเฉพาะที่ศรีษะ แต่คุยรู้เรื่อง จึงโบกมือเรียกคนขับ Taxi ให้มาดูแล้วแจ้ง จส .100  รอจนรถพยาบาล และขอด่าคนขับมอเตอไซด์หน่อยว่า คุณเมาขับฝ่าไฟแดงมาก

ถ้าเจอก็ช่วยครับ แต่ต้องคิดถึงความปลอดภัยตัวเอง และคดีที่อาจจะมีมาภายหลังด้วย เห็นมอเตอไซด์ล้ม คิดจะเข้าไปช่วย กรุณาถ่าย CLIP ก่อน ถ่ายเยอะ ๆ หลาย ๆ มุม ติดกล้องหน้ารถด้วย จอดรถหลบในที่ปลอดภัย อย่าไปหวังดี จอดรถกันรถคันหลังจะวิ่งมาชนคนเจ็บ เดี๋ยวคดีมา จะปวดหัวมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 09:22:57 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
แค่ไหน ?

ถ้า หา ความพอดี ก็ ไม่เกินขีดจำกัด ของ ทุกตัวแปร ใน ห้วงเวลา นั้นๆ

ถ้า หา ความไม่พอดี ก็ สุดจินตนาการ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ h0661036

ในอดีตเคยมีเคส มอไซด์โดนรถชนแล้วหนี  มีพลเมืองดีขับตามหลังมาเห็นเหตุการณ์เลยลงเข้าไปช่วย  ปรากฏว่า ญาติผู้บาดเจ็บมาเห็นเหตุการณ์ทีหลัง เข้าใจว่าพลเมืองดีเป็นคนขับชน เลยบันดาลโทสะ เอามีดแทงพลเมืองดีเสียชีวิต

... เพราะงั้น โทรศัพท์ไปหน่วยกู้ภัย หรือ 1669    ดีที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โทรแจ้งสิครับ อย่าเคลื่อนย้ายคนเจ็บโดยไม่รู้ว่าเค้าเป็นอะไรหรือตรงไหน

ออฟไลน์ Amaranthe

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า

คนที่บาดเจ็บบอกตำรวจว่า คนที่มาช่วยเป็นคนทำร้ายเค้า