ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถ ตจว.กลางคืน ความเร็วที่สามารถเเก้สถานการณ์ฉุกเฉินได้ทัน (B SEG)  (อ่าน 7293 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ซอยในบ้านผมมีโรงเรียนกับเขตชุมชนแต่พวกมั่นใจในสมรรถนะรถมันก็ไม่สนใจชลอกันเลย ขนาดว่ามีป้านขับช้าๆระวังเด็กมันก็ไม่สนใจผมเลยใช้วิธีเอาก้อนอิฐแตกๆไปวางไว้บนถนน ใครขับมาที่ความเร็กปกติก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่ใครซัดมาเร็วๆก็สะดุดอิฐปั่กๆๆๆกันไป  ::) คนไทยไม่มีความคิด เตือนไม่ฟัง ไม่กลัวกฏหมายก็ต้องให้รถมันพังไปน่ะนะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ XyteBlaster

ปกติจะหารถวิ่งนำซักคัน กะว่าเอาคันที่วิ่งซัก 120 เป็นเกณฑ์  แล้ววิ่งตามทิ้งระยะซักหน่อย แล้วตามกันไปยาว ๆ ครับ

เค้าเบรคเราเบรค เค้าเร่งเราเร่ง .. ขับสบายมากครับ โดยเฉพาะทางขึ้นเขาที่เราไม่เคยไป หรือไม่ค่อยคุ้น 

คันหน้าเบรค เข้าโค้งได้ เราก็น่าจะเข้าได้ที่ความเร็วใกล้ ๆ กันหรือน้อยกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ฟอร์ดเรนเจอร์ ตัวtop 3.2 ผมขับเส้น southern กระบี่ขนอม ประมาณ 2 ทุ่มเจอมอไซด์ไม่มีไฟท้ายขับประมาณ 110 กม/ชม ผมพยายามระวังแต่เกือบเสยท้าย โชคดีที่ตั้งระบบล็อคความเร็วแบบแปรผัน รถช่วยชะลอให้ มิงั้นอาจจะเสยตูมเข้าแล้ว

ออฟไลน์ cheeron

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ปกติจะหารถวิ่งนำซักคัน กะว่าเอาคันที่วิ่งซัก 120 เป็นเกณฑ์  แล้ววิ่งตามทิ้งระยะซักหน่อย แล้วตามกันไปยาว ๆ ครับ

เค้าเบรคเราเบรค เค้าเร่งเราเร่ง .. ขับสบายมากครับ โดยเฉพาะทางขึ้นเขาที่เราไม่เคยไป หรือไม่ค่อยคุ้น 

คันหน้าเบรค เข้าโค้งได้ เราก็น่าจะเข้าได้ที่ความเร็วใกล้ ๆ กันหรือน้อยกว่านิดหน่อย

โอ้ว เราใช้วิธีเดียวกัน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เหตุการณ์ผมคล้ายๆคุณ mc_odama และคุณ TheRoadToHell ครับ แต่อุปสรรคที่ผมเจอไม่ใช่เก้าอี้พลาสติก แต่เป็นซากหมาที่ตายแล้ว

ผมจำวันที่ไม่ได้ แต่เป็นวันสุดท้ายของปีครับ น่าจะ 2-3 ปีที่แล้ว ผมขับรถจะไปเขาค้อเพื่อไป count down ผมขับรถด้วยความเร็ว 120 km/h ผมดูไมล์ความเร็วตลอด ถนนช่วงตอนนั้นถ้าผมจำไม่ผิดเป็น 3 เลนส์ครับ ผมใช้ไฟซีน่อนไฟต่ำซึ่งปลายแสงน่าจะไกลสัก 60-80 เมตร แต่ปลายแสงไม่ได้ชัดเจนมากนะครับ เพราะเป็นซีน่อนจีน แสง 6000k ธรรมดา ผมขับไปเลนส์กลางแล้วจู่ๆก็เห็นซากหมาโผล่ขึ้นมาในเลนส์ตัวเอง ผมเลยหักขวาและหักซ้ายโดยอัตโนมัติ รถเปลี่ยนจากเลนกลางไปอยู่เลยขวาพอดีเด๊ะยังกะนักขับมืออาชีพ ตามรูปเลยครับ

ผมขับรถอัลติสหน้าหมู ใส่สตรัทราคา 16,000 บาท ผมรู้สึกว่าสตรัทที่เปลี่ยนมา คุ้มค่า ก็ครั้งนี้แหละครับ หลังจากวันนั้น เวลาขับกลางคืน ก็ไม่ได้เบาลงเลยครับ กลับขับเร็วขึ้น เป็น 120-150 แล้วแต่สภาพถนน ไม่ว่าจะเคยหรือไม่เคยไปมาก่อน แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ซีน่อนดีๆแล้วครับ สว่างขึ้น บวกกับฟิล์มกระจกหน้าผมใสมาก เห็นค่อนข้างชัดเจนแม้จะเป้นวัตถุนอกแสงไฟ ถ้าเป้นคืนที่คืนเดือนหงายนิดนึง ก็พอมองเห็นลางๆ

เนี่ยแหละครับพอรู้ว่า Performance ของรถมันเยอะ ไม่มีใครขับช้ากันเลยจริงๆ 555

ที่ขับ 120-150 เป็นช่วงพะเยา - เชียงรายครับ ตอนตี 1 ถนนเงียบมาก แทบไม่เจอรถเลย ผมเลยสามารถเปิดไฟสูงได้ (ไฟสูงผมเป็น Bi-Xenon + ไฟสูงเดิมที่เป็นฮาโลเจน + ฟิล์มหน้าผมใสมาก รวมกันแล้ว มันเลยสว่างโฮกๆ ครับ) ก็เลยมีความกล้าขับเร็วขนาดนั้น แต่พอเจอโค้งหรือเจอเพื่อนร่วมทาง ก็จะเบาลงมาเสมอนะครับ เสียวอยู่เหมือนกัน

เรื่องขับเร็วนี่เป็นข้อเสียเดียวของผมที่แก้ไม่หายจริงๆครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SM.

ผมค่อยๆไปครับ 80 กำลังดี ถ้าทางไม่คุ้น+มืดมากด้วย จะช้ากว่านี้อีก

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ทางเลือก หนึ่ง หา ผู้นำ แล้ว ทิ้ง ระยะ

ผมมีคำถาม จากหลายๆคอมเมนต์จะเห็นได้ว่า เก้าอี้ ชอบร่วงกลางถนน เจตนาหรือเจ้าของทำร่วงไม่รู้ตัวครับ 555
เก้าอี้ต้านลม มัดไม่ดีร่วงง่าย
มักเป็นของรถพ่อค้าแม่ค้าตลาดนัด พ่อค้ารถเร่

วิถีชีวิตแบบไทยๆ

คนอื่น เดือดร้อน จาก เรา ไม่เป็นไร

คนอื่น อย่า ให้ เรา เดือดร้อน เป็น พอ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ gotodo45

• Newbie
  • *
80พอได้อยู่ครับแต่รถควรจะมีระบบพร้อมนะ
ผมมาเช่ารถขับมาเลคนที่นี้ขับเร็วมากกกก

พ่อผมก็บอกแบบนี้เหมือนกัน แกเช่ารถขับที่นู่นแล้วขับไม่เกินจากป้าย คือ 110 (ปกติที่ไทยจะ 110-140) ปรากฎหลายคันทีเดียวที่แซงขึ้นไปแบบฉิวเลย แกงงบอกนึกว่าที่นี่จำกัดความเร็วเคร่งกว่าไทย